Jump to content

สตาร์ทไม่ค่อยติด บิดกุญแจแล้วเงียบเลย

Recommended Posts

เป็นที่ ล็อคแทค ครับ ของผมงมหากันเป็นปีเลยครับ

ไปถอดระบบตัดสัญญาณออกหายปลิดทิ้ง 2ปีแล้วครับ

ยังไม่มีอาการ ดีใจเหมือนถูกหวยเลย 55555

อยากรู้ว่า มีใครที่ไม่ได้ติดตั้ง Lock Tech แล้วเจออาการสตาร์ทติดยากบ้างไม๊ครับ อยากทราบมากๆ ขอบคุณครับ

ถ้ารถเป็นเกียร์ออโต้ แล้วติดตัวล็อคเบรคแบบที่มีตัวตัดสตาร์ท ไม่ว่ายี่ห้อไหน

ถ้าเวลามีปัญหาแบบนี้ แล้วไปเอาตัวตัดสตาร์ทออก อยากให้ระวังกันด้วยนะครับ

เพราะที่เค้าติดตัวตัดสตาร์ทมาก็เพราะกันเราลืมปลดล็อกอ่ะ ถ้ามีตัวตัดสตาร์ท 

เวลาสตาร์ทไม่ติดก็เพราะลืมปลดล็อก แต่ถ้าไปเอาตัวตัดสตาร์ทออก มันจะไม่มีอะไร

เตือนเราเวลาลืมปลดล็อกนะครับ เวลาขับออกไปแล้วเบรคล็อค งานจะเข้าเอา

ตอนผมเอาเข้าไปให้เค้าแก้ไขผมก็ไม่อยากให้เค้าเอาระบบตัดสตาร์ทออกนะครับ

พอดีว่าระบบมันไม่ได้เจ๊ง ก็เลยยังใส่กลับเข้าไปได้ ถ้าต้องเอาออกผมคงต้องเอาออกมาทั้งยวงเลยดีกว่า

เดี๋ยวไปล็อคแล้วลืมปลดล็อค จะซวยเอา

• 1 year later...

อัพเดทอาการอีกรอบ

หลังจากหาสาเหตุการสตาร์ทเงียบ เป็นๆหายๆมานาน จากเดิมคิอว่าเป็นที่ซ็อกเกตตัวตัดสตาร์ท

ของ ล็อคเทค กับ ABT ที่มาเสียบร่วมกัน แต่ปรากฎว่าไม่ใช่ ช่วงหลังอาการเป็นบ่อยมาก

สตาร์ทไม่ติดบ่อยกว่าสตาร์ทติด เป็นทั้งเวลาเครื่องร้อน และเครื่องเย็น เข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าไดสตาร์ทเสีย

จะจับเปลี่ยนลูกเดียว แต่ในใจเราคิดว่าไม่น่าจะใช่ ก็เลยทนใช้ไปก่อน อาทิตย์ก่อนมีเวลาเลยวิ่งเข้าร้านไดนาโม

ให้เค้าเช็คให้ สัณนิษฐานแรกของช่าง คือ ตัวออโตเมติกในไดสตาร์ทเริ่มเสีย คือยังไม่เสีย 100% จึงยังสตาร์ทได้อยู่บ้าง

ก็โอเค ไหนๆก็ไหนๆ จับเปลี่ยนไปซะ พอเปลี่ยนแล้วสตาร์ทชึ้งเดียวติดตลอด เกือบเดือนนึงแล้วยังไม่เจอปัญหาสตาร์ทเงียบอีกเลย

ก็หวังว่าจะจบสักทีปัญหานี้ ใครมีอาการอยู่ก็ลองดูที่จุดนี้ด้วยนะครับ

รถใช้มากี่กิโลครับ สตราทจำนวนครั้งต่อวันประมาณกี่ครั้ง โชคดีนะครับที่ตัวออโต้เสื่อมอย่างเดียว แต่อย่าพึ่งไว้ใจนะครับ ของผมที่เจอคือทุ่นของตัวไดท์เสื่อมด้วย ตอนแรกก็เปลี่ยนตัวออโต้มาอย่างเดียวเหมือนกัน ตัวไดท์ร้านถอดเช็คแปรงถ่านเป่าฝุ่นอัดจารบี ต่อแบตฯทดสอบ เห็นเขาเอาไม้ยัดให้มันปั่นไม้กระจาย งงกับวิธีทดสอบเหมือนกัน แล้วบอกผมว่าไดท์ยังฟิตใช้ได้ไม่ต้องเปลี่ยน แต่หลังจากนั้นใช้ได้ไม่ถึงเดือนก็กลับมาเป็นอีก อาการคือบิดกุญแจจะดังแก๊ก ก็คือเสียงโซลินอยออโต้ มันเตะไปแต่ทุ่นไม่มีแรงหมุนก็สตราทไม่ติด สรุปต้องเปลี่ยนตัวใหม่ทั้งชุด รุ่นนี้รื้อยากมากซ่อนอยู่ใต้ไอดีหลังเครื่อง จากประสบการณ์เข็ดไปเลยผม วิ่งเข้าออกร้านไดท์หลายรอบเลย ไหนๆถ้าได้รื้อแล้ว ลองหาตัวใหม่ หรือมือสองสภาพดีๆใส่ไปดีกว่าครับ เป็นประสบการณ์ส่วนตัวจากที่เคยแก้ไขมานะครับ :)

อาการที่เป็นครั้งแรกน่าจะเป็นตั้งแต่ ยังไม่พ้น 40,000 โลเลยครับ แต่ตอนนี้ 80,000 แระ

ก็ต้องรอดูต่อไปครับว่าตอนนี้แก้ถูกจุดหรือยัง

ลองตรวจสอบว่าสายกราว์นจากขั้วลบแบตฯ ไปลงตัวถังนั้นแน่นหรืแเปล่า และค่าความต้านทานของระบบกราวน์ดูด้วยน่ะคับพี่ป๊อปว่ามีค่ามากหรือน้อยแค่ไหน? บางคันค่าเยอะมาก ถ้าไดสตาร์ทใหม่ๆ จะยังไม่เห็นปัญหา จะเห็นชัดเจนเมื่อระบบไดสตาร์ทอายุมากขึ้น ลองเช็คโดยการเอา multimeter จิ้มวัดค่าความต้านทานระหว่างขั้วลบแบตฯ กับโลหะที่ฐานกล่อง ECU ก็ได้คับ

ถ้าปัญหาจากกราวด์ขั้วแบต ไม่น่าใช่นะ ไม่งั้นอย่างอื่นก็รวนไปหมดด้วยสิ

ถ้าอาการแบบนี้ ไม่ได้ติดกันขโมยเพิ่ม ศูนย์จะเปลี่ยน Relay Start ก่อน เคยเป็นเหมือนกัน

ถ้าปัญหาจากกราวด์ขั้วแบต ไม่น่าใช่นะ ไม่งั้นอย่างอื่นก็รวนไปหมดด้วยสิ

ถ้าอาการแบบนี้ ไม่ได้ติดกันขโมยเพิ่ม ศูนย์จะเปลี่ยน Relay Start ก่อน เคยเป็นเหมือนกัน

อ่าคับ

Edited by Dirty Bit

จะบอกว่า ปัญหานี้มันแก้ยากจริง เพราะมันไม่ได้เป็นตลอด การหาสาเหตุจึงค่อนข้างจะยาก รถผมเป็นหลังจากออกได้หนึ่งปี มีทั้งล็อคเทค และกันขโมยของ code alarm ซึ่งทั้ง2อย่างเป็น Y shocket ทั้งคู่ สายไฟในการสตาร์ทจึงมีจุดต่อหลายที่ และ แต่ล่ะจุดก็ประกอบด้วยสาย5 เส้น จึงเป็นไปได้ที่ไฟในการสตาร์ทจะไม่พอ ที่จะทำให้ไดร์สตาร์ทมันหมุนได้ รถผมจะมีทั้งระบบสตาร์ทด้วยกุญแจปรกติ และกดปุ่มสตาร์ท ในช่วงแรกๆที่เป็นจะสังเกตุว่า กดปุ่มจะไม่ติด แต่บิดด้วยกุญแจจะติด ก็เพราะว่าการกดปุ่มสตาร์นั้นระบบของรถจะไม่มีการตัดไฟอุปกรณ์ตัวอื่นออกในขณะสตาร์ท สังเกตุเวลาที่เราบิดกุญแจสตาร์ท ไฟวิทยุจะดับ นั้นคือระบบของรถที่มันจะตัดไฟ เพื่อที่จะทำให้มีไฟมาช่วยในการสตาร์ทมากที่สุด ในช่วงแรกรถผมจะแก้ปัญหาด้วยการถอด Y shocket ออกมา แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ อาการก็จะหายไป แต่ไม่นานก็จะกลับมาเป็นอีก หลายคนก็ได้เสนอแนวทางการแก้ไข ทั้งเปลี่ยนตัวออโตเมติกในไดสตาร์ท เคยคิดจะไปลองเปลี่ยนเหมือนกัน แต่เพื่อนที่เปิดร้านอยู่ ยืนยันว่าไม่ใช่แน่นอน ถ้ามันเสีย มันคงไม่เป็นๆหายๆ แบบนี้ ความคิดที่จะเปลี่ยนจึงไม่เปลี่ยน ถ้ามองที่สายกราวน์ คิดว่าไม่ใช่แน่นอน รถผมติดเครื่องเสียงเพิ่ม แน่นอนมีการเพิ่มสายกราวน์ลงตัวถังอยู่แล้ว แต่ของผมไม่ได้เปลี่ยนสายนะครับ ผมใช้วิธีการเบิ้ลสายแทนเลย ยอมดีเป็นสองเท่าอยู่แล้ว จึงตัดประเด็นนี้ไป

หลายๆคนได้ติดต่อ บ.locktec เพื่อเปลี่ยนชุดสายไฟ อาการดีขึ้น แต่ไม่นานก็กลับมาเป็นอีก ซึ่งผมมองว่า ทาง บ.locktec คงรู้ถึงปัญหานี้เหมือนกัน ในชุดสายไฟ Y shocket ของรถรุ่นใหม่ๆ จึงมีการแก้ไข โดยที่ของเก่า จะเป็นปลั๊กต่อสายทั้ง5 เส้น แต่ปัจจุบัน จะเหลือปลัีก Y shocket ของสายสตาร์ทเพียงเส้นเดียว ซึ่งคือเส้นสตาร์เท่านั้น พบเจอในรถลูกค้าที่มาทำรถ ผมจึงได้ทำการถอด Y shocket ออก แล้วแก้ไขของผมให้เหลือแค่ตัดสตาร์ทเพียงเส้นเดียว ซึ่งตอนนี้ก็ใช้งานได้ดี สตาร์ทติดมาตลอดมาหลายเดือนแล้ว