Jump to content

อยากบูรณะช่วงล่าง 1.8

Recommended Posts

รถห้าปีแล้วไม่เคยทำช่วงล่างเลย ช่วงนี้มีโครงการคิดจะบูรณะพวกลูกหมากต่างๆ แต่ไม่รู้ว่า fd 1.8 มีลูกหมากต่างๆอะไรบ้าง ทั้งข้างหน้าและข้างหลัง

เลยอยากหาข้อมูลก่อนเข้าร้าน จะได้ไม่โดนหลอกฟันครับ บางทีอาจจะไปหาอะไหล่ตามร้านอะไหล่ทีเดียวแล้วเข้าไปเปลี่ยนทั้งหมดทีเดียว

มีใครทราบบ้างครับว่า fd 1.8 มีลูกหมากกี่ตัว แต่ละตัวเรียกว่าอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ไปเช็คที่ 0 มาเหมือนกันครับ ช่างบอกลูกหมากแร๊คหลวม แล้วก็ให้เปลี่ยนตามนี้เลย

ค่าแรง อีก 1400+

E250E390E010E2B0E210E320E010E410E230E4A0

อยากจะทราบเหมือนกันว่า จำเป็นต้องเปลี่ยนตามนี้หมดเลยไหมครับ

มีอะไรที่ไม่น่าจะจำเป็นต้องเปลี่ยนบ้าง

อ่านนี่เลยคับ กดเบาๆ   :D

รถขับหน้า มุ่งไปปรับข้างหน้าเลยคับ  หลังไม่ต้องไปยุ่งคับ :) มีแต่ลูกปืน แต่ก้อแพงใช้ได้เลย

ของโบ้ท ลวดกับยางหุ้มใช้ของเก่าก้อได้นะครับ ถ้าไม่ขาด แพงเหมือนกันนะน่ะ 

ลูกหมากจำราคาไม่ได้แฮะ แต่ดูศูนย์แพงกว่าแน่นอนเลขรวมๆ น่ากลัวเหมือนกัน ส่วนต่างน่าจะเป็นพันกว่าๆ สองพัน

อ่านนี่เลยคับ กดเบาๆ   :D

รถขับหน้า มุ่งไปปรับข้างหน้าเลยคับ  หลังไม่ต้องไปยุ่งคับ :) มีแต่ลูกปืน แต่ก้อแพงใช้ได้เลย

ของโบ้ท ลวดกับยางหุ้มใช้ของเก่าก้อได้นะครับ ถ้าไม่ขาด แพงเหมือนกันนะน่ะ 

ลูกหมากจำราคาไม่ได้แฮะ แต่ดูศูนย์แพงกว่าแน่นอนเลขรวมๆ น่ากลัวเหมือนกัน ส่วนต่างน่าจะเป็นพันกว่าๆ สองพัน

ลูกหมากนี้ตามร้านช่วงล่างจะมีขายไหมอ่ะครับ ไม่จำเป็นต้องเบิก 0 เลยใช่ไหมครับ

ลูกหมากนี้ตามร้านช่วงล่างจะมีขายไหมอ่ะครับ ไม่จำเป็นต้องเบิก 0 เลยใช่ไหมครับ

เปลี่ยน ชุดลูกหมาก ทั้งหมดเลย ครับ ไหนๆห็เปลี่ยนแล้ว ทั้ง ลูกหมาก นอก-ใน ลูกหมากคันชัก  ผมโดน ซื้อข้างนอก แล้วให้ร้านที่รู้จักเปลี่ยนให้ครับ ช่างที่ร้าน บอกว่า ของ TRW จะดีกว่าของ 555   แต่ทั้ง 2 ยี้ห้อนี้ ถูกกว่าของ O ครับ 

ตองห้าเจแปน TRW ฝั่งยุโรป

เซิสราคากูเกิ้ลได้เลย มีแท้ก๊อปอีกนะเอ้อ ของเค้าดี  ลูกหมากแรค มี 2 ตัว ในนอก คู่ละประมาณ พันนึง

เบิกไปเองให้ร้านเปลี่ยนก้อได้คับ รถขับหน้าญี่ปุ่นวิธีเปลี่ยนไม่ต่างกันคับ 

ตองห้าเจแปน TRW ฝั่งยุโรป

เซิสราคากูเกิ้ลได้เลย มีแท้ก๊อปอีกนะเอ้อ ของเค้าดี  ลูกหมากแรค มี 2 ตัว ในนอก คู่ละประมาณ พันนึง

เบิกไปเองให้ร้านเปลี่ยนก้อได้คับ รถขับหน้าญี่ปุ่นวิธีเปลี่ยนไม่ต่างกันคับ 

เอ่อ ใช่เลยครับ ช่างบอกว่า TRW ฝั่งยุโรป จะทนกว่า หน่อย ^^ พี่ ทอมมี่ รู้หมดเลยนะครับเนี้ยย 

แล้วไอ้ ส่วนประกอบ ก้านยึดพวงมาลัยนี้คืออะไรหรอครับ มันเสียพร้อมลูกหมากเลยหรอครับ

แล้วไอ้ ส่วนประกอบ ก้านยึดพวงมาลัยนี้คืออะไรหรอครับ มันเสียพร้อมลูกหมากเลยหรอครับ

น่าจะเป็น ลูกหมากแล็ค นะครับ (หรือ ไม้ตีกลอง ) อาการมัน เวลาขับรถตกหลุม พวกมาลัยจะวุบๆ ครับ 

เอ่อ ใช่เลยครับ ช่างบอกว่า TRW ฝั่งยุโรป จะทนกว่า หน่อย ^^ พี่ ทอมมี่ รู้หมดเลยนะครับเนี้ยย 

นั่งเล่นที่ร้าน ตั้งแต่ 8 โมง ถึง สี่โมงเย็น จ่ายไปหมื่นกว่า ค่ายกกระชับช่วงล่างหน้านี่แหละคับ เปลี่ยนทุกเม็ด

ไม่รู้ทำอะไรก้อคุยกะช่าง คุยกะคนที่มาทำรถด้วยกันน่ะคับ   :D  ลักจำเค้ามา กลับบ้านมาหาความรู้ต่อยอดเอาจากเนต พอได้อยู่คับ :D

ของผมเปลี่ยน ตองห้ามาคับ TRW นี่มารู้เอาทีหลัง ไว้คราวหน้าจะลองมั่ง  :lol:

นั่งเล่นที่ร้าน ตั้งแต่ 8 โมง ถึง สี่โมงเย็น จ่ายไปหมื่นกว่า ค่ายกกระชับช่วงล่างหน้านี่แหละคับ เปลี่ยนทุกเม็ด

ไม่รู้ทำอะไรก้อคุยกะช่าง คุยกะคนที่มาทำรถด้วยกันน่ะคับ   :D  ลักจำเค้ามา กลับบ้านมาหาความรู้ต่อยอดเอาจากเนต พอได้อยู่คับ :D

ของผมเปลี่ยน ตองห้ามาคับ TRW นี่มารู้เอาทีหลัง ไว้คราวหน้าจะลองมั่ง  :lol:

พี่มทอมมี่ทำที่ไหนหรอครับ

โบสว่าจะไปที่ พรเทพโช๊คอัพ ทำทั้งลูกหมาก แล้วก็ปั๊มพาวเวอร์ด้วยเลย

พรเทพ ก้อเทพสมชื่อล่ะคับ ไปเถอะ  :D

ผมทำบางพลัดศูนย์ล้อน่ะ ใกล้บ้านคับ

พี่มทอมมี่ทำที่ไหนหรอครับ

โบสว่าจะไปที่ พรเทพโช๊คอัพ ทำทั้งลูกหมาก แล้วก็ปั๊มพาวเวอร์ด้วยเลย

ถ้าไปแถวลำลูกกา ผมไปซื้อ อะไหล่ ที่นี่นะครับ  ภ.เฉลิมพงษ์ อะไหล่ยนต์ ( ร้าน อาไหล่ดี ). สาขาใหญ่ : สายไหม (ใกล้รพ.สายไหม) ทะลุซอยลำลูกกกา 30 

ของเยอะ ดี http://www.rlaid.com/?lang=th

• 1 month later...
พรเทพ ก้อเทพสมชื่อล่ะคับ ไปเถอะ  :D

ผมทำบางพลัดศูนย์ล้อน่ะ ใกล้บ้านคับ

ร้านนี้ที่อยู่ตรงข้ามปั๊ม ปตท ป่าวครับ

ที่ทางขึ้นโหดๆ  หรือ คนละร้านครับ

ถ้าใช่จะปีนขึ้นไปยังไงดี ถ้ารถเตี้้ยๆ ครับ

• 1 month later...
ร้านนี้ที่อยู่ตรงข้ามปั๊ม ปตท ป่าวครับ

ที่ทางขึ้นโหดๆ  หรือ คนละร้านครับ

ถ้าใช่จะปีนขึ้นไปยังไงดี ถ้ารถเตี้้ยๆ ครับ

เคยเดินผ่านตอนเอารถไปเขาศูนย์ Honda ข้างๆ

ทางขึ้นสุดโหดครับ  ถ้าจำไม่ผิดพี่ทอมมี่บอกว่าเขามีวิธีเอารถเตี้ยๆขึ้นได้แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม

จริงเท็จจอย่างไรให้พี่ทอมมี่มาตอบต่อนะครับ

ใช่คับ ตรงข้ามปั้ม ปตท ทางขึ้นชันๆ รถธรรมดา รถโหลกสปริงแต่ง ขึ้นได้ไม่คิดเงิน รถโหลดหนักๆแต่ไม่ใส่ถุงลม คิดตังค์เพิ่มนะคับ เพราะเค้าต้องเอาไม้รองหลายครั้ง

ป๋าทอมแล้วร้านบางพลัด เค้ารับดูเกี่ยวกับช่วงล่างและโช้คไหมครับ  พอดีรถผมเวลาขึ้นเนินมันมีเสียงออดแอด และเวลาขึ้นเนินล้อหลังมันมีเสียงดัง  ฟิ้ต นะครับ  ถ้าร้านนี้ไม่รับทำ  ช่วยแนะนำร้านอื่นให้หน่อยครับ ป๋าทอม

ป๋าทอมแล้วร้านบางพลัด เค้ารับดูเกี่ยวกับช่วงล่างและโช้คไหมครับ  พอดีรถผมเวลาขึ้นเนินมันมีเสียงออดแอด และเวลาขึ้นเนินล้อหลังมันมีเสียงดัง  ฟิ้ต นะครับ  ถ้าร้านนี้ไม่รับทำ  ช่วยแนะนำร้านอื่นให้หน่อยครับ ป๋าทอม

บางพลัดชื่อเต็ม คือบางพลัดศูนย์ล้อครับ มีร้านตรงข้าม ชื่อ บางอ้อการยาง คุ้นๆมะ  :D เทพทั้งคู่ ร้านทางขึ้นชันทั้งคู่ ไม่รู้จะชันกันไปไหน เห็นแล้วไม่อยากเข้าเลย 

เรื่องช่วงล่างเค้าดูให้หมดคับ บอกไปเถอะ ไม่ได้บอกเค้าก้อรื้อ  รื้อแกะดูหมดน่ะ  ต้องเตรียมเงินรอไว้เลย พวกจับเปลี่ยนกระจาย  :D ไม่เปลี่ยนก้อได้ แต่เค้าจะบอก

ร้านนี้เค้าชอบแบบนี้คับ เพราะมอตโต้ เค้าคือ ลูกค้าขับออกไปแล้ว ไม่ต้องกลับมาแก้อีกเลยครับ ถ้ากลับมาแก้ ช่างคนทำรถจะโดนตำหนิครับ

เหมือนพูดเว่อร์ๆนะ ตอนผมคุยกะเค้าแล้วก้อขำๆ แต่ผมก้อไม่ได้กลับไปอีกเลย 20000 กว่าโลละ จากวันนั้น ยังวิ่งนิ่งสนิท สบายดีจนวันนี้  ^_^

ลองดูครับ ราคาแพงบางเรื่อง แต่ถ้าดูการทำงานเค้า ผมว่าไม่แพงหรอก  :D กินข้าวพารากอนแพงกว่าเยอะ

• 9 months later...

ซื้อไปได้ครับ ไปบอกเค้าเลยว่าเปลี่ยนตามนี้ๆ ที่ซื้อมาน่ะ

จริงๆเค้าก้อคิดแค่ค่าแรง ค่าตั้งศูนย์ เป็นปกติของร้านครับ

แต่ที่ไปรื้อแล้วเจอเสียเพิ่มจากของที่เราเอาไป ถ้าจะเปลี่ยนเลย ก้อให้เค้าวิ่งไปซื้อร้านอะไหล่มาเลย บวกค่าวิ่งมอไซค์ไปหน่อย แต่จะไม่เปลี่ยนก้อได้ 

ผมคิดว่า ถ้ากลับไปหาของ กลับมาเปลี่ยนวันหลัง ก้อเสียเวลากับค่าแรงเพิ่มน่ะครับ