Jump to content

รถหนัก ล้อใหญ่ วิ่งไม่ออก

Recommended Posts

รถ ผม แบกเครื่องเสียง ไปด้วยตลอดทาง ก็ค่อนข้างหนักครับ ล้อ18"ที่พึ่งใส่ไปอีก ก็ทำให้ยิ่งเลวร้าย ลงไปอีก 

ตอนนี่ รถ เดิมๆทุกอย่างเลยครับ จะทำอะไรได้มั่งครับ ให้มันได้ แรงบิดช่วงต้นๆ ให้มันดึงๆได้เหมือนเดิม 

อยากถามพี่ๆว่า ผมจะสามารถทำอะไร ได้มั่งครับ ให้มัน ดึงๆ ในรอบต่ำๆ ได้เหมือนเดิมโดนที่ มีโหลด และภาระ อยู่เท่าตอนนี่ครับผม

ไม่รู้ยากไปไหมแต่ รถวิ่งไม่ออก 555+ :D

ใส่พักปลายแต่งอยู่(รึป่าว) แนะนำพักปลายเดิมครับ 

(งานบางร้านต้นหาย ผมขายทิ้งไป2 อันละ ;) ) 

เบื้องต้น ที่สามารถทำได้นะครับ .....

1. เอายางอะไหล่ออก ให้รถเบา ถ้าเป็นไปได้ยกเบาะออก (ถ้าทำได้ กรณีใช้รถคนเดียวตลอด)

2. ติด E drive  อันนี้จริงๆ มันไม่ช่วยได้เร็วขึ้น เพียงแต่ กดคันเร่งเบาๆแล้วรถพุ่ง เหมือนคิ๊กดาวน์ ช่วยด้านความรู้สึกมากกว่า

หมายเหตุ: ล้อ 18" มันออกตัวอืดมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด อันนี้มันปกติครับ เพื่อแลกกับความสวยงาม ครับ

ใส่ประมาณนี้ไม่เน้นเร็วแล้วมั้งครับ เพื่อนผมตีตู้+ใส่ถังแก๊ส+ขอบ18

มันว่าอืดแต่มันไม่สน 555+

ลองทำท่อทั้งเส้นดูก่อนครับ+ล้ออะไหล่เอาออก(ไม่ได้วิ่งทุรกันดาร)+หางใหญ่ไม่ใส่+ฝาหน้าคาร์บอน+ฝาหลังคาร์บอน+เปลี่ยนล้อ18เดิมเป็นล้อเบาแท้

ฯลฯ

ไม่ได้เน้น แรงมากมายอะไรครับผม แต่ เวลาจะออกตัวจะเร่งแซง มันอื่ดๆ ไปน่อยเพราะมันหนักขึ้นและ ภาระที่มากขึ้น ผมเลยจะหาอะไรไปเพิ่มให้ มันกลับมาเร่งแซงได้อย่างเก่าครับผม 

"ถ้าเป็น กระบะ คอมมอนเรน ผมคงใส่ดันรางไปแล้วอ่ะครับ ฮ่าๆๆ :D "

ล้ออะไหล่ไม่ มีอยู่แล้วครับ แล้วครับ เบาะหลังเอาออกไม่ได้ ท่อเดิม ทุกอย่างเดิมหมดเลย ครับ มีสปริงโหลดชุดเดียว ทำไงดีครับ ทำท่อ เสียงมันจะดังมากไหมครับ กรองอากาศ หรือ พ่วงกล่องอะไรถูกๆ ได้ช่วนแนะนำ ทีครับพี่ๆ

ของผมเปลี่ยนกรองเป็น k&n แล้วปลายท่อก็เปลี่ยนเป็นของ JIC แต่ใส่ silencer นะครับ 

แรงต้นจะมีดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ แต่ไม่เยอะนะครับ รอบปกติของเกียร์ 1-2 จะไม่เกิน 2000 รอบ แต่พอเปลี่ยนเกียร์ 2 จะวิ่งถึง 3000 รอบแล้วเกียร์ถึงเปลี่ยนเป็น 3 ผมผมว่ามันแรงขึ้นนิดๆเลยครับ แต่กินน้ำมันมากขึ้นแน่นอน เพราะความเร็วเท่าเดิมแต่ใช้รอบเครื่องมากกว่าเดิม ซึ่งโดยทฤษฎีช่วงต้นก็น่าจะดีขึ้นด้วยนะครับ

เปลี่ยนกรองโลดครับ