Jump to content

สอบถามเรื่องแม็กซ์ร้อนจี๋และมีกลิ่นใหม้ๆ

Recommended Posts

ขับกลับบ้านมาประมาณ 30 กว่าโลครับ ลงมาได้กลิ่นใหม้จางๆ คิดว่าเป็นท่อไอเสีย แต่กลิ่นมันแปลกๆ เลยไล่ดมไปเรื่อยจนใกล้ล้อแม็กหลังด้านคนขับ. จับที่ตัวแม็กร้อนจี๋มากก. ที่จานเบรคยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่แบบจับไม่ได้ ลองไปจับอีก 3 ล้อที่เหลือก็แค่อุ่นๆ เป็นปกติ มีล้อนี้ล้อเดียวที่ร้อนผิดปกติ เหิดจากอะไรได้บ้างครับ. ผ้าเบรคหมด ลูกสูบเบรคติด หรืออะไร ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ช่วยแนะนำบ้างคร๊าบ อยากจะเข้่า 0 ซะพรุ่งนี้แต่ติดเค้าจัดงานวันเด็กกัน เลยมาขอความรู้กันใว้ก่อนครับ

น่าจะสูบติด ทำให้ผ้าเบรคสีกับจานตลอดเวลา เลยมีกลิ่นไหม้นะครับ จากข้อมูลที่ให้น่าจะเป็นจากสาเหตุนี้นะครับ

สูบติดคับ ผมเคยเป็น ตอนนั้นเป็นเพราะสูบขึ้นสนิมเฉยเลย จอดทิ้งนานไปหน่อย เปิดมานี่จานดำเลื่อมเลย

ถอดล้างคาลิปเปอร์ ไม่น่าแพงเกิน 400 นะคับ ค่าน้ำมันเบรคที่ต้องเติมเพิ่มอีกส่วนนึง 

ถอดล้างคาลิปเปอร์ ไม่น่าแพงเกิน 400 นะคับ ค่าน้ำมันเบรคที่ต้องเติมเพิ่มอีกส่วนนึง 

ขอบคุณมากครับคุณ Tommie

ไปเข้าศูนย์จัดมาเรียบร้อยครับ เอามาแชร์เผื่อใครเจอปัญหาแบบผม

ตอนแรกก้หาข้อมูลจากหลายๆที่รวมทั้งในคลับ(ขอบคุณอีกครั้งครับ) จนมั่นใจว่าน่าจะเป็นลูกสูบของคาลิปเปอร์แน่ คิดอยู่ว่าจะทำอู่หรือศูนย์ เพราะอู่อาจถูกว่า แต่คิดไปคิดมาเอาที่มีประกันสบายใจดีกว่า

สรุป... ก็ตามนั้นครับ ลูกสูบด้าในเป้นสนิม ถ้าทำอู่อาจเอามาขัดใช้งานต่อได้ แต่ศูนย์ก็เปลี่ยนยชุดครับ

ค่าเสียหาย

เจียร์จานเบรคทั้ง 2 ด้านเจียประชิด ด้านที่มีปัญหาช่างบอกว่ามีใหม้ด้วยเนื่องจากร้อนจัดจากเบรคค้าง ก็คงตอนที่ผมว่าร้อนจัดแน่ๆ ไม่รู้เป็นมานานแค่ใหน  880

ชุดยางกันฝุ่น 1   667

ผ้าเบรคหลัง 1   2272

ลูกสูบเบรค  1  899

เติมน้ำมัเบรค   130

ค่าแรง    600

สิริรวมประมาณ  5800 บาท   ประกันอะไหล่ 1 ปี  ตัวเบากันไป 555  เพื่อความปลอดภัยครับ

เอามาเป็นข้อมูลกัน