Jump to content

ข้อความเห็นหน่อยคับ พอดีไปจับรถมาแต่งเล่น civic EG ปี 95 แต่เป็น กระจกธรรมดา รถไม่ใช่หัวฉีด 5หมื

Recommended Posts

รถเป็นสีขาวขับ เครื่องดี ไมล์ 2แสนต้นๆ เกียร์ธรรมดา กระจกก้ธรรมดา เครื่อง 1500 คาบูเรเตอร์ สภาพเดิมๆ แอร์เยนบ้างไม่เยนบ้าง ได้มา5หมื่น 5หมื่น ถือว่าโอเคไหมคับ ขอคำแนะนำ หรือคำด่าหน่อย

รถเป็นสีขาวขับ เครื่องดี ไมล์ 2แสนต้นๆ เกียร์ธรรมดา กระจกก้ธรรมดา เครื่อง 1500 คาบูเรเตอร์ สภาพเดิมๆ แอร์เยนบ้างไม่เยนบ้าง ได้มา5หมื่น 5หมื่น ถือว่าโอเคไหมคับ ขอคำแนะนำ หรือคำด่าหน่อย

เพิ่มตังอีกนิดหน่อยผมว่าหาเครื่องหัวฉีด vtec 1.6  ซึ่งเป็นกระจกไฟฟ้า แถมมี DISC 4ล้อด้วยลงแม็กซ์อีกหน่อยก็แจ่มแล้วครับ (ถ้าหาเกียร์ธรรมดาได้ราคาอยู่ไม่น่าเกิน8-9 หมื่นนะครับ) คาร์บูมันจะดูโบราณไปนะครับ ไหนจะต้องมาดูเรื่องแอร์อีก ผมว่าเมืองไทยนี่ถ้าแอร์ไม่เย็นลำบากนะครับ ลองค่อยๆดุตาม web taladrod น่ะครับ ผมเคยเจอวาง

tec ใหญ่ เกียร์ธรรมดา ราคาอยู่ประมาณ 8-9 หมื่นเอง ยังไม่ได้ต่อนะ

ระยะทาง 200,000 ไม่ต้องไปเชื่อครับ ไม่มีทางเป็นไปได้ ถ้าใช้น้อยขนาดนี้ รถต้องสวยเก่าเก็บเลย แต่ราคาก็แพงกว่านี้ 

มีข้อสังเกตว่าซีวิค ปี 95 แล้ว ทำไมเครื่องยังไม่เป็นหัวฉีด รุ่นสุดท้ายของโมเดล ยังเครื่องคาบูอยู่อีก?  เพราะปลาย 95 ตาโตมันมาแล้ว

มีความรู้สึกว่า เดิมคันนี้ น่าจะราวๆ ปี 92-93 มากกว่า

ได้มาราคา 5.5 หมื่น สภาพสวยเรียบร้อยก็โอเค ครับ

ผมก้ยังสงสัยอยู่คับ ปี 95 ทำไมไม่หัวฉีด มันตัน96 งงมาก แถมกระจก หมุนอีกต่างหาก แต่รถวิ่งไมล์แท้ เพราะเป็นรถป้าคับ สอบถามหน่อยคับ คุณ TK KUNG ถ้าสภาพตาที่บอก ควรราคาเท่าไรคับ 

งั้นไว้มีข้อมุล มีรูปเพิ่มเติมค่อยวิเคราะห์กันใหม่  ว่าทำไม 95 ไม่ LXi

แต่ราคา 5.5หมื่น สภาพเรียบร้อย รถเคยเห็นมาก่อน แถมเป็นของญาติๆ  ไม่แพงครับ 

เดี๋ยวจะรีบลงรูปให้คับ คือมันจอดทิ้งไว้เกือบปี ผมไม่ได้ใช้ พ่อเลยให้เอามาทำ ขอบคุณมากคับ

ผมก้ยังสงสัยอยู่คับ ปี 95 ทำไมไม่หัวฉีด มันตัน96 งงมาก แถมกระจก หมุนอีกต่างหาก แต่รถวิ่งไมล์แท้ เพราะเป็นรถป้าคับ สอบถามหน่อยคับ คุณ TK KUNG ถ้าสภาพตาที่บอก ควรราคาเท่าไรคับ 

ถ้าเป็นรถญาติกันเรารู้ประวัติการใช้งานก็ ok ครับ เรื่องราคาน่าจะคุยให้ลดลงกันได้มากกว่านี้นะครับ แต่ผมอยากให้ลองคิดว่า จะทำอะไรกับมันบ้าง เช่นวางเครื่อง ทำแอร์ เปลี่ยนล้อแม็กซื ใส่สปริง ทำท่อ ฯลฯ แล้วลองดีดออกมาเป็นเงินคร่าวๆนะครับว่าจะจบที่เท่าไหร่ มันคุ้มไหมกับการที่จะซื้อรถคันอื่นที่มีอุปกรณืมาให้พอสมควร ส่วนตัวผมถ้าเป็นรถขายคนกันเองมันมี 2 แบบ คือไม่ขายได้ราคาสูงไปเลย ก็ราคาถูกไปเลยครับ อย่างผมได้รถ vios ของน้าผมมาเค้าขายให้ผมในราคาต่ำกว่าเต้นให้ 30000 ครับ บางเคสเจอมาว่าเป็นรถญาติมั่นใจในสภาพว่าเราเห็นเค้าใช้งานอยู่ประจำก็มั่นใจว่ารถสภาพ เกือบ 100 % เป็นรถคนรู้จัก ราคาที่ขายเค้าก็อาจจะเอาราคาที่เค้าอยากได้เป็นหลัก ซึ่งบางทีสูงกว่าราคากลาง ซึ่งยิ่งเป็นญาติที่เราเกรงใจไม่กล้าต่อก็อาจได้รถที่ราคาแพงกว่าปกติครับ ยังไงราคาที่บอกมาผมก็ว่ายังสูงไปนิดครับสำหรับสภาพตามที่บอกมา กระจกไฟฟ้าเอย เครื่องคาร์บูเอย ฯลฯ อีกอย่างเกียร์ธรรมดาชั่วโมงนี้ถ้าใจไม่รัก อย่าไปแตะมันเลยครับ ลองดูครับ ผมว่าอยู่ที่ตัวเจ้าของกระทู้ด้วยว่าอยากได้ไหม ถ้าอยากก็ขอต่อรองอีกนิดครับ แต่ผมขอแนะอีกนิดนะครับว่าสิ่งที่ตามมาถ้าคุณซื้อคือการซ่อมแซมการบำรุงรักษาที่น่าจะมากพอสมควร ลองคำนวนค่าใช้จ่ายดูครับ ว่าคุ้มไหม การซื้อรถซักคันมันมีแต่ราคาจะลดลงนะครับ น้อยมากที่จะขายต่อแล้วได้กำไร(ในกรณีรถมือสองนะครับ)

ถ้าจะเอามาปั้นใหม่ก็ถือว่าคุ้มครับ ยิ่งได้บอดี้สวยๆด้วยไม่มีปัญหา ตอนผมเล่นEGอยู่ก็มีแต่คนหาสภาพเดิมๆมาแล้วก็ค่อยแต่งไปเรื่อยๆครับ

ขอบคุณทุกคนเลยคร้าบ ผมตัดสินใจว่าจะเอาคับ แต่จะกดราคาอีกหน่อย ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะคับ

รถญาติ ได้บอดี้เดิมไม่มีชนหนัก ไม่ผุ น่าเล่นครับ กับราคานี้

เครื่อง แอร์ ช่วงล่าง ค่อยๆบูรณะไป ขอให้บอดี้เป๊ะพอครับ ยังไงลองเช็คดูอีกทีครับว่าบอดี้เคยชนหนักมาไหม แม้จะเป็นรถญาติแต่เราไม่ได้ไปสังเกตุรถเขาตลอด18ปี

จับยัดพวกตระกูล Bมีเทคทั้งหลายบวก เกียร์ธมด มีเฮด กรอง ท่อ คลัชทองแดงแผ่นเดียวซักชุด ก็วิ่งสนุกสนานละคร้าบสำหรับฮอนด้ารุ่นนี้

ขอบคุณทุกคนเลยคร้าบ ผมตัดสินใจว่าจะเอาคับ แต่จะกดราคาอีกหน่อย ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะคับ

เยี่ยมครับ ญาติกันลดอีกหน่อย :)

จากคนเคยใช้คร๊าบบ EG 4D '93 LX เกียร์ธรรมดา  เครื่องคาบูกิ ถ้าจำไม่ผิดปี 95 น่าจะไม่มีคาบูแล้วมีแค่หัวฉีด lxi exi หรือ vtil  vtie เครื่อง Vtec ไปเลย ผมขายไปเมื่อเกือบ 5 ปีแล้วได้แสนกว่าบาท ตอนนี้จับราคานี้ก็น่าจะโอ แต่ขอลดได้อีกก็ดีน๊า  อิอิ

ใช้ดีครับ ความแรงก็พอทนขับสบายๆ ซัก 90-100 ยังโอเคเกินกว่านี้จะบิน เสียวววเราะทุกอย่างเดิมๆ

กระจกมือหมุนจะเจอเฉพาะรถปีแรกๆ หลังจากนั้นก็ไฟฟ้าหมด แต่สามารถแปลงเป็นไฟฟ้าได้ง่ายมากครับผมทำมาเองกับมือ แต่ต้องหาของดังนี้

รางกระจกไฟฟ้า 4 บานตรงรุ่น แผงประตูตรงรุ่น (ไม่ต้องก็ได้ แต่ต้องแปลงและไม่ค่อยสวย)  สวตช์ตรงรุ่นสี่บาน  เนื่องจากรถรุ่นนี้มือหมุนก็จริงแต่มีสายไฟมารออยู่แล้ว ปลั๊กเข้ากับสวิตช์ และมี relay ที่แผงฟิวส์ 1 ตัวก็เทห์ได้เลย ยากนิดเดียวตรงตั้งรางประตูหน้า แต่ประตูหลังง่ายมาก  ที่มีข้อมูลเยอะเนื่องจากตอนนั้นผมสถิตย์อยู่ใน RC web EG-Club และของขายเยอะมาก แต่ตอนนี้คลับในนั้นแทบร้างไปแล้ว

ปัญหาที่เคยเจอ

เครื่องกระตุกตอนเหยียบคันเร่งส่ง   เปลี่ยนหัวเทียนหาย

ความร้อนขึ้น เนื่องจากหม้อน้ำรั่ว 

ลองดูอันนี้ครับ ของผมเอง     http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2010/03/V8954939/V8954939.html

มีปัญหาอะไรสอบถามได้ครับยินดีมากๆ ยังรัก EG อยู่ เคยลุยร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำมาเยอะครับ คิดถึงเหมือนกัน

ผมเหนเค้าแต่งกันเยอะ เลยอยากทำบ้าง ส่วนตัวชอบเกบรถไว่เยอะๆอยู่แล้วคับ เดี๋ยวถ้าทำเสร็จจะเอามาให้ชฃติชมกันคับ ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยคับ

EG แต่งขึ้นจริงๆนะผมว่าในช่วงตอนนั้นรูปทรงมันล้ำสมัยกว่าใครนะเหมือนรถรุ่นใหม่ๆ ในปัจจุบัน หน้าทิ่มๆ ท้ายยกสูงนิดๆ เสา C แลกระจกหลังลาดเท ผมว่ามันใช่เลยนะ

เสียแต่ว่าอายุมันมากไปแล้ว