Jump to content

ใครมีอาการอย่างนี้บ้างครับ

Recommended Posts

ช่างที่อู่บอกว่าสาเหตุของเครื่องสั่น คือกระบอกสูบที่ 3 ไม่ทำงาน เนื่องจากตัวซิลค์หน้าเครื่อง เวลาเบรคกระทันหัน มันจะย้อนกลับไป อะไรสักอย่างหนึ่งครับ ผมก็ไม่ใช่ช่างซะด้วยเลยไม่เข้าใจ ค่าใช้จ่ายในการซ่อม 15,000 บาท 

เติมหัวเชื้อน้ำมันเบนซินจะหายไหมครับ

อาการแรกเริ่มเป็นอย่างไรครับ งานเข้าแล้ว

อย่างที่บอกเลยครับ เครื่องสั่น รอบตกเมื่อแอร์ตัด วิ่งเร็วๆๆ ไม่มีอะไร ถ้าวิ่งช้าเมื่อไหร่ สั้นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ

ช่างที่อู่บอกว่าสาเหตุของเครื่องสั่น คือกระบอกสูบที่ 3 ไม่ทำงาน เนื่องจากตัวซิลค์หน้าเครื่อง เวลาเบรคกระทันหัน มันจะย้อนกลับไป อะไรสักอย่างหนึ่งครับ ผมก็ไม่ใช่ช่างซะด้วยเลยไม่เข้าใจ ค่าใช้จ่ายในการซ่อม 15,000 บาท 

ลืมบอกไปครับ เคยมีฮอนด้าอาการแบบนี้มาซ่อมที่นี่แล้ว เจ้าของรถฮอนด้าบอกว่า ไปเข้าศูนย์มาแล้ว ทางศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ

เมื่อเย็นขับมาประมาณ 120 ได้ครับ มีรถชนก็เลยต้องเตะเบรคครับ รถช้าลงอาการสั่นก็เกิดขึ้นในทันที และเมื่อแอร์ตัดเครื่องยิ่งสั่นมากกว่าเดิม แต่รอบตกเล็กน้อยครับ จอดนิ่งๆๆก็สั่นครับ เมื่อเช้าให้ลูกน้องเอาไปเช็คที่อู่ที่ลูกน้องไปซ่อมประจำเขาบอกว่าลูกสูบ 3 ไม่ทำงานครับ ความเป็นมา

พรุ่งนี้เอาน้องอุลตร้าแมนเข้าศูนย์เช็คครับ

อย่าลืมอำศูนย์ว่ามีต๊อคๆ ด้วยนะครับพี่จุ๊บ เผื่อได้เครื่องใหม่เหมือนของผม

แต่หมดประกันไปแล้วนะครับน้องหมี

รถหมดประกันแล้ว  ไม่ลองแวะให้ช่างกล่ำซอยวัดดงมุลเหล็ก ดูก่อนก็ได้นะครับ ค่าใช้จ่ายหน้าจะถูกกว่านะครับพี่จุ๊บ

อยู่ดีๆแล้วเป็น มีความน่าจะเป็น คือ หัวฉีดตัน หัวเทียนบอด น่ะพี่จุ๊บ มันไม่ทำงานก้อไม่ได้มีอะไรเสียนะ แค่เป็นภาระของสูบอื่นๆ 

ซีลอะไรย้อนๆ นี่ผมไม่คุ้นเลย :D  เข้าศูนย์ลองดูอาการก่อน แล้วค่อยหาอู่ซ่อมก้อได้คับ 

ซิลค์หน้าเครื่อง เวลาเบรคมันจะย้อนกลับไป ทำให้สูบไม่ทำงาน อะไรประมาณนี้  ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน

อาการน่าจะเป็นเครื่องเดินไม่เต็มสูบ หรือเรียกว่าทำงานไม่ครบสูบ หัวฉีดบางตัวอาจมีปัญหา หัวเทียนบอด อย่างที่เสี่ยทอมมี่ว่า

เครื่องยนต์ทำงาน 3 สูบ บ้าง 4 สูบบ้าง 

ปัญหาหัวฉีดมีปัญหา ได้ยินบ่อยๆ อาการก้ประมาณของพี่จุ๊บ  เดือนก่อนแจ๊สน้องที่ทำงานกก็เป้น รถวิ่ง8-9 หมืนโล 

เป็นผู้หญิงไม่รู้เรืองรถ ขับเป้นอย่างเดียว เห็นบอกบางทีจอดก็สั่น วิ่งๆ แล้วบางทีก็ดับซะงั้น

เข้า 0 0เปลี่ยนหัวฉีดไป 4 ตัว ออกมาร่อนได้เหมือนเดิม

อีกคันFD อีกคน เคยคุยกันบอกรถสั่่น เป็นบ่อยๆ อยู่ในประกันเลยเข้า 0 ก็เเปลี่ยนหัวฉีดเหมือนกัน

+ อีกหนึ่งเสียง หัวฉีดอาจมีปัญหาครับ พี่ที่ทำงานเคยเป็นคล้ายๆกัน

แต่เป็นเพราะเตืม E20

ถามน้องที่ใช้แจ๊ส เปลี่ยนหัวฉีด เคยถามตอนรถนอน 0 นั่นก็เติมแต่  E20

ส่วนคัน Fd ไว้เจอ จะลองถามว่าส่วนมากเติมน้ำมันอะไร

สวัสดีครับมีเรื่องแจ้งให้ทราบ  FD คันงามเข้าศูนย์ฮอนด้าแจ้งวัฒนะไปแล้วครับ ผลคือหัวฉีดมีปัญหาครับ ใช้การไม่ได้ 1 หัวฉีด โชคดีครับฮอนด้าขยายการประกันหัวฉีดเป็น 4 หรือ 6 ปี จำไม่ได้ครับ พอดีทางศูนย์โทรมาตอนกำลังยุ่งอยู่ครับ เลยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด

ขอขอบพระคุณพี่ๆๆ น้องๆๆ ชาว CCTH ทุกคนนะครับที่เป็นห่วง ตอนนี้เจอตัวปัญหาแล้วครับ พรุ่งนี้คงได้รับเจ้าอุลตร้าแมนมาร่อนบนถนนเช่นเดิมแล้วครับ ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ นี่แหละครับ สถานที่ที่อบอุ่นไปด้วยความห่วงใย เอื้ออาทร พี่น้อง บรรยากาศนี้ขอให้อยู่ที่ CCTH ตราบนานเท่านานครับ

ยินดีด้วยคับ พี่จุ๊บ โล่งเลยเนอะ  :D

ปล. โทรกลับไปหาอู่ก้อดีนะพี่ ซีลย้อนหน้าเครื่อง 15000 ตลกมากคับ  :D

ยินดีด้วยคับ พี่จุ๊บ โล่งเลยเนอะ  :D

ปล. โทรกลับไปหาอู่ก้อดีนะพี่ ซีลย้อนหน้าเครื่อง 15000 ตลกมากคับ  :D

ใช่ครับเดี๋ยวจะให้ลูกน้องไปต่อว่าซะหน่อย

ปลอดภัยแล้วยินดีด้วยนะครับที่ไม่ต้องเสียงตัง 15000   :rolleyes:

ขอบคุณครับ

ซิลค์หน้าเครื่อง เวลาเบรคมันจะย้อนกลับไป ทำให้สูบไม่ทำงาน อะไรประมาณนี้  ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน

อาการน่าจะเป็นเครื่องเดินไม่เต็มสูบ หรือเรียกว่าทำงานไม่ครบสูบ หัวฉีดบางตัวอาจมีปัญหา หัวเทียนบอด อย่างที่เสี่ยทอมมี่ว่า

เครื่องยนต์ทำงาน 3 สูบ บ้าง 4 สูบบ้าง 

ปัญหาหัวฉีดมีปัญหา ได้ยินบ่อยๆ อาการก้ประมาณของพี่จุ๊บ  เดือนก่อนแจ๊สน้องที่ทำงานกก็เป้น รถวิ่ง8-9 หมืนโล 

เป็นผู้หญิงไม่รู้เรืองรถ ขับเป้นอย่างเดียว เห็นบอกบางทีจอดก็สั่น วิ่งๆ แล้วบางทีก็ดับซะงั้น

เข้า 0 0เปลี่ยนหัวฉีดไป 4 ตัว ออกมาร่อนได้เหมือนเดิม

อีกคันFD อีกคน เคยคุยกันบอกรถสั่่น เป็นบ่อยๆ อยู่ในประกันเลยเข้า 0 ก็เเปลี่ยนหัวฉีดเหมือนกัน

ถามน้องที่ใช้แจ๊ส เปลี่ยนหัวฉีด เคยถามตอนรถนอน 0 นั่นก็เติมแต่  E20

ส่วนคัน Fd ไว้เจอ จะลองถามว่าส่วนมากเติมน้ำมันอะไร

วันนี้สอบถามมาแล้ว Fd คันนั้นที่หัวฉีดเจ๊ง เพราะเติมแต่ E20 เช่นกัน

วันนี้สอบถามมาแล้ว Fd คันนั้นที่หัวฉีดเจ๊ง เพราะเติมแต่ E20 เช่นกัน

รับทราบครับพี่ป๊อปคงต้องเลิกเติมแล้วมั้งครับพี่