Jump to content

เสียงดังแก๊กๆบริเวณซุ้มล้อด้านหน้า

Recommended Posts

เมื่อคืนล้างรถเอง ตอนเช้าขับมามีเสียงดังแก๊กๆๆ มาจากซุ้มล้อด้านหน้าเป็นระยะ โดยเฉพาะเวลาวิ่งทางไม่เรียบได้ยินชัดเลย

ท่านใดเคยเป็นไหมครับ ก่อนล้างเมื่อวานขับมาจอดปกติทุกอย่างไม่มีอาการอะไรครับ

ดังเหมือนกันครับ แต่เอาเข้าศูนย์ เช็ค ยังไม่ออกมาเลยครับ

หลังจากที่ดังแล้วขับต่ออีกเยอะไหมครับ ของผมเพิ่งดังเมื่อเช้าตอนขับมาทำงาน ชักเสียวๆแล้วสิ กลัวจะเป็นอะไรที่มัน

เสียหายเยอะ เสียงดังมาจากบริเวณซุ้มล้อด้านหน้าครับ ยังไงได้ข้อมูลจาก 0 แล้วว่าเป็นอะไร รบกวนช่วยแจ้งด้วยนะครับ :)

ถ้ายิ่งวิ่งเร็วยิ่งดังถี่ขึ้นลองดูที่เบรคจานเบรคลูกปืนครับ ถ้าดังตอนตกหลุมลองดูพวกโช๊ค หรือซุ้มล้อพุ๊กอาจจะหลุด ต้องสังเกตดูว่ามันดังมาจากส่วนไหนของล้อหน้า

หลังจากที่ดังแล้วขับต่ออีกเยอะไหมครับ ของผมเพิ่งดังเมื่อเช้าตอนขับมาทำงาน ชักเสียวๆแล้วสิ กลัวจะเป็นอะไรที่มัน

เสียหายเยอะ เสียงดังมาจากบริเวณซุ้มล้อด้านหน้าครับ ยังไงได้ข้อมูลจาก 0 แล้วว่าเป็นอะไร รบกวนช่วยแจ้งด้วยนะครับ :)

ของผมดังเวลาเลี้ยวมากๆ หรือไม่ก็เวลากระแทกแรงๆครับ รู้ว่ามีเสียงก็ทนใช้ไปประมาณสองพันกว่าโลครับ (เพราะคิดว่าเป็นลูกหมากคันชักคันส่งอ่ะครับ) ศูนย์นัดรับรถวันพุธนี้อ่ะครับ ถ้าได้ความคืบหน้าจะมารายงานครับ

ของผมดังเวลาเลี้ยวมากๆ หรือไม่ก็เวลากระแทกแรงๆครับ รู้ว่ามีเสียงก็ทนใช้ไปประมาณสองพันกว่าโลครับ (เพราะคิดว่าเป็นลูกหมากคันชักคันส่งอ่ะครับ) ศูนย์นัดรับรถวันพุธนี้อ่ะครับ ถ้าได้ความคืบหน้าจะมารายงานครับ

ตรวจสอบเบ้าโช๊คดูครับ

หลังจากจอดทิ้งไว้ที่ทำงาน 1 วัน ตอนเย็นขับกลับบ้านเสียงดังกล่าวหาแล้วครัย เออ เอากะเขาสิ FD

เอาไงละทีนี้ นัด 0 ไว้แล้วด้วยหายเฉยเลยเป็นไปได้ไหมว่าความชื้นที่เราล้างรถมันหมดแล้ว

ก้อนกรวดติดดอกยางป่ะคับ :D

จริงๆเสียงแบบนี้ มันเป็นไปได้เยอะคับ ทั้งเศษหินติดดอกยาง โช๊ค-สปริง ขยับ

รถมันมีการสั่นตลอดเวลาน่ะครับ  อาจมีอะไรไม่เข้าที่ตอนขับก้อได้ แต่ไม่รู้ตัว

หรืออาจมีเสียงเบาๆ แต่เสียงรอบข้างมันกลบหมด พอตอนเช้าเสียงรอบข้างมันเงียบ ที่นี้เลยได้ยิน

ไม่น่าเกี่ยวกับการล้างรถหรอกครับ :D

รถออกจากศูนย์แล้วครับ ช่างบอกว่า เป็นอาการหลวมของน็อตบางตัว ผมเลยถามว่าเกิดจากอะไร เพราะตอนก่อนผมเข้าศูนย์พญาไท (ตอนนี้เข้าศูนย์นครปฐม)ยังปกติดี

แต่หลังจากออกจากศูนย์นี้ มีเสียงเลย ช่างมีทั้งสองกรณี ผมละงงเลยครับ ว่าศูนย์พญาไททำอะไรกับรถผม

รถออกจากศูนย์แล้วครับ ช่างบอกว่า เป็นอาการหลวมของน็อตบางตัว ผมเลยถามว่าเกิดจากอะไร เพราะตอนก่อนผมเข้าศูนย์พญาไท (ตอนนี้เข้าศูนย์นครปฐม)ยังปกติดี

แต่หลังจากออกจากศูนย์นี้ มีเสียงเลย ช่างมีทั้งสองกรณี ผมละงงเลยครับ ว่าศูนย์พญาไททำอะไรกับรถผม

ขอบคุณมากครับที่มารายงานผล :) ของผมจนถึงวันนี้ยังเงียบปกติอยู่เลยครับ งง เหมือนกัน ขับมาจอดตอนเช้า

ตอนเย็นขับกลับบ้านหายเองเฉยเลย อาจจะเป็นอย่างที่คุณ Tommie บอกก็ได้ครับ อาจจะมีพวกเศษอะไรไปติดอยู่