Jump to content

ถามเรื่องฝาหลัง PURE CARBON ครับ

Recommended Posts

อยากสอบถามผู้ที่ใส่ฝาหลัง PURE CARBON ครับว่ามันแข็งแรงไหม กะลังเก็บตังอยู่อยากใส่ ลังเลระหว่าง PURE กับหุ้มว่าอันไหนจะดีกว่ากัน ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วเรื่องตอนปิดเปิดฝาหลังมันจะปิดยากไหม แล้วฝา PURE สามารถหุ้มฝาปิดฝากระโปรงเดิม(ผ้าขนๆด้านในฝากระโปรงน่ะครับ)ได้ปกติไหมครับรบกวนด้วยนะครับ :) 

อยากสอบถามผู้ที่ใส่ฝาหลัง PURE CARBON ครับว่ามันแข็งแรงไหม กะลังเก็บตังอยู่อยากใส่ ลังเลระหว่าง PURE กับหุ้มว่าอันไหนจะดีกว่ากัน ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วเรื่องตอนปิดเปิดฝาหลังมันจะปิดยากไหม แล้วฝา PURE สามารถหุ้มฝาปิดฝากระโปรงเดิม(ผ้าขนๆด้านในฝากระโปรงน่ะครับ)ได้ปกติไหมครับรบกวนด้วยนะครับ :) 

1.ความแข็งแรง

- แข็งแรงครับ

2.ระหว่างเพียวกับหุ้ม

-วัตถุประสงค์ต่างกันครับ

** ฝาเพียวจะได้ความเบาแต่ส่วนใหญ่จะมีปัญหาตรงที่เหล็กฝากระโปรงท้ายมีแรงดีดมาก

ทำให้ฝาที่มีน้ำหนักเบาจะดูเหมือนปิดไม่สนิท(ฝาที่มีปัญหาเท่านั้นนะครับ)

ผมถอดเหล็กฝาท้ายออก.ปัญหาไม่มีครับ

** หุ้มทับฝา..ปัญหาทุกอย่างก็ไม่มี..แต่จะได้น้ำหนักของฝาท้ายเพิ่มมากขึ้นครับ

3.เรื่องการเปิดปิด

- ปิดง่ายเหมือนฝาเดิมครับ

4.การใส่แผ่นปิดใต้ฝาของฝาเพียว

- ใส่ได้ตามปกติครับ

ไม่รู้เป็นกันรึเปล่า เวลาเปิดไฟขับกลางคืน ฝาเพียวๆไฟมันจะส่องลอดตามร่องลายผ้า เอาสติิ๊กเกอร์แปะด้านในก็หาย

เพียวๆเบาครับ เปิดฝาระวังดีดคางคนท้ายรถ ใส่วิงมันก็จะไม่ดีดแรงแล้ว

ไม่รู้เป็นกันรึเปล่า เวลาเปิดไฟขับกลางคืน ฝาเพียวๆไฟมันจะส่องลอดตามร่องลายผ้า เอาสติิ๊กเกอร์แปะด้านในก็หาย

เพียวๆเบาครับ เปิดฝาระวังดีดคางคนท้ายรถ ใส่วิงมันก็จะไม่ดีดแรงแล้ว

เป็นครับ..เพราะความบางและเบาของมัน

ผมถอดเหล็กดันฝาท้ายออกครับ..

ฝาเพียว: ข้อดีคือ เบา สวย

ข้อเสียคือ งานส่วนใหญ่ไม่เข้ารูป จะโก่งนิดๆ/ เวลาปิด-เปิดอาจมีปัญหานิดหน่อย แต่ปรับแก้ได้

ฝาหุ้ม:  ข้อดีคือ เข้ารูปสวยงาม ราคาถูกกว่าฝาเพียว

ข้อเสียคือ น้ำหนักมาก/ หากหุ้มกับร้านที่ไม่ชำนาญ จะมีปัญหาเรื่องเรซินบวมเมื่อโดนแดด

ส่วนตัวชอบฝาเพียวครับ เพราะมันเบา และสวยดี

ขอแจมถามด้วยคนนะครับ ถ้าฝาเพียวแข็งแรงจริงทำไมฝาหน้าเพียวคาบอนถึงเจอกรณีแตกกันเยอะเนื่องจากการเปิด-ปิด หรือ กดที่ฝาหละครับแล้วยังเรื่องแลกเกอร์ที่ลอกเมื่อใช้ไปนานๆอีกด้วยครับ

ขึ้นอยู่กับขั้นตอนการผลิตครับ

Super car อย่างแลมโบ...กันชนเพียวคาร์บอน..บางและเบามาก(เหมือนกระดาษยังไงยังงั้นเลย)..ยังแข็งแรงเลยครับ..

ขอแจมถามด้วยคนนะครับ ถ้าฝาเพียวแข็งแรงจริงทำไมฝาหน้าเพียวคาบอนถึงเจอกรณีแตกกันเยอะเนื่องจากการเปิด-ปิด หรือ กดที่ฝาหละครับแล้วยังเรื่องแลกเกอร์ที่ลอกเมื่อใช้ไปนานๆอีกด้วยครับ

ปิดไม่ถูกวิธีครับ บางฝาไม่เข้ารูปต้องปิดแรงต้องกดแรงจนเรซินร้าว ถ้าเป็นฝาดีดีปิดง่ายเหมือนฝาเดิมเลยครับ

ฝาหลัง เป็นอีกกรณีนึงครับ แต่สำหรับฝาหน้าไม่เถียงครับเรื่องแตก จากการปิด-เปิด หรือแลคเกอร์ลอก

ขึ้นอยู่กับขั้นตอนการผลิตครับ

Super car อย่างแลมโบ...กันชนเพียวคาร์บอน..บางและเบามาก(เหมือนกระดาษยังไงยังงั้นเลย)..ยังแข็งแรงเลยครับ..

กรณี Super car ส่วนใหญ่ จะใช้แผ่นผ้าคาร์บอนซ้อนกันหลายชั้นครับ มันเรยแข็งแรงมาก แต่ฝาหน้าบ้านเรา ใช้ชั้นเดียว .. จะไปเหลืออะไร อิอิ

ปิดไม่ถูกวิธีครับ บางฝาไม่เข้ารูปต้องปิดแรงต้องกดแรงจนเรซินร้าว ถ้าเป็นฝาดีดีปิดง่ายเหมือนฝาเดิมเลยครับ

เห็นด้วยครับ เพราะของผม ไม่ต้องใช้แรงปิดเรย แค่กดเบาๆ ก็สนิทแล้ว