Jump to content

ขอแนวทางการทำท่อหน่อยฮ่ะ

Recommended Posts

พอดีอยากเปลี่ยนปลายท่อคับ ผม ช่วยแนะนำหน่อยคับ ว่าจะเอ่าขนาดไหนดีอะคับ ที่ร้านเค้าบอกให้ใส่ 2.5" ออก 4" อะคับ ผมว่ามันใหญ่ไป ปมว่าจะเอาแค่ 2" ออก 3" อะคับ แต่เค้าบอกว่าเสียงมันจะแหลมอะคับ ขอคำแนะนำหน่อยครับผม

พอดีอยากเปลี่ยนปลายท่อคับ ผม ช่วยแนะนำหน่อยคับ ว่าจะเอ่าขนาดไหนดีอะคับ ที่ร้านเค้าบอกให้ใส่ 2.5" ออก 4" อะคับ ผมว่ามันใหญ่ไป ปมว่าจะเอาแค่ 2" ออก 3" อะคับ แต่เค้าบอกว่าเสียงมันจะแหลมอะคับ ขอคำแนะนำหน่อยครับผม

ลองปรึกษาร้านท่อดูหลายๆ ร้านครับ

แต่ผมว่า 2.5" ออก 4" ใหญ่ไปเยอะเลยครับ

ผมเปลี่ยนมาแล้วอะคับ เป็นเข้า 2" ออก 3.5" แต่เป็นใส้เกรียวหรืออะไรสักอย่างอะคับ มองเข้าไปในท่อจะเห็นเป็นเกรียวๆเหมือนลำกล้องปืน ไม่แน่ใจว่าใส่กับเกีย auto ดีไหมเหนเค้าว่ากันว่าต้องใส้เยื้อง แต่ผมไปจัดมาก่อน แตาจากที่วิ่งดูต้นก็มาน่ะคับ แต่ปลายยังไม่ได้ลอง ถามต่ออีกนิดคับ ท่อพอดีได้ต่อมาจากเพื่อน เสียงมันดังพอสมควร พี่ๆมีวิธีดูใส้มันไหมอะคับ แล้วไส้มันเปลี่ยนได้รึเปล่าคับ ขอบคุณคับ

ตอนนี้รู้สึกว่ามันดังมากเลยครับ มีวิธีไหนทำให้เงียบกว่านี้ไหมครับ คือใจผมอยากให้วิ่งดีกว่าเดิม เอาปลายสวยๆ แต่ไม่อยากให้มันดังอะครับ 

เพิ่มเข้าไปแล้วมันจะมีผลกับทั้งระบบไอเสียไหมคับ แล้วควรใส่ใส้อะไรดีคับ ผมกลัวทำแล้วแย่กว่าเดิมอะคับ ยังไงแนะนำด้วยคับ ผมอยากทำแล้วจบเลยอะคับ กลัวบานปลายคับ

เพิ่มเข้าไปแล้วมันจะมีผลกับทั้งระบบไอเสียไหมคับ แล้วควรใส่ใส้อะไรดีคับ ผมกลัวทำแล้วแย่กว่าเดิมอะคับ ยังไงแนะนำด้วยคับ ผมอยากทำแล้วจบเลยอะคับ กลัวบานปลายคับ

พักกลาง ส่วนมากจะเป็นไส้ตรงคับ

ถ้าใส้ย้อนจะเป็นพักหลังมากกว่า

ผลก็มีบ้างอยู่แล้ว แต่ที่ผมเคยทดสอบ

มีพักกลางกับไม่มี ม้าต่างกันไม่เยอะครับ

บททดสอบ ท่อ Fujitsubo มีพักกลาง

กับ ไม่มีพักกลางคับ

อธิบายเพิ่มนิดนึง ระหว่างมีพักกลาง และ ไม่มีพักกลาง

ดูจากกราฟ จะเห็นว่าเส้นแรงม้าและแรงบิดของท่อไม่มีพักกลาง

จะยกมากกว่าในช่วง 2,000 - 2,500 และ 3,000 - 4200 รอบ

นอกนั้น ความแตกต่างไม่ชัดเจนครับ

เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ

สอบถามเพิ่มอีกหน่อยคับ พักที่อยู่ก่อนพักปลาย มันคือพักกลางใช่ไหมคับ ถ้าผมจะเอาเงียบกว่านี้คือจัดพักกลางใส้ตรงอีกใบ ก่อนเค้าพักกลางเดิมใช่ปะคับ ยังไงรบกวนด้วยคับ ผมมือใหม่เรื่องแต่งรถจิงๆพยายาใหาข้อมูลจากเว็ปอื่นๆแต่ก็สับสนเพราะแต่ละเว็ปก็บอกไม่เหมือนกัน ขอบคุณคับ

ผมก็ไม่เก่งมือใหม่เหมือนกันเอายังงี้ดีไหมครับ  ลองไปร้าน  นั่น  prodrager ดีไม๊ครับ  ผมว่าแกบริการดี  ไปคุยดูก่อน  เขาทำเกี่ยวกับท่อคงจะพอรู้ปัญหาและความต้องการของเรานะครับ   ถูกใจยังไงค่อยว่าอีกที ผมว่าน่าจะเวิกนะครับลองดู ช่วยได้แค่นี้ครับ

ผมก็ไม่เก่งมือใหม่เหมือนกันเอายังงี้ดีไหมครับ  ลองไปร้าน  นั่น  prodrager ดีไม๊ครับ  ผมว่าแกบริการดี  ไปคุยดูก่อน  เขาทำเกี่ยวกับท่อคงจะพอรู้ปัญหาและความต้องการของเรานะครับ   ถูกใจยังไงค่อยว่าอีกที ผมว่าน่าจะเวิกนะครับลองดู ช่วยได้แค่นี้ครับ

ร้านที่พี่เค้าแนะนำตาม link นี้ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/7408-prodrager-ชุดท่อตรงรุ่น-civic-fd-ที่สุดแห่งคว/

ลองโทรไปปรึกษาก่อนได้ครับ เจ้าของร้านใจดี

พักกลางของเดิมมันเงียบที่สุดละครับ ไม่ต้องไปใส่เพิ่มแล้วครับ 

จิงๆ พักปลายไส้เกลียว 2 นิ้ว มันก็เงียบแล้วนะครับสำหรับผม 

ถ้าต้องการเงียบมากกว่านั้นจิงๆ มันต้องหม้อพักปลายไส้เยื่อง หรือ ไส้ย้อน ครับ ไม่ใช่ ไส้ตรง ไส้เกลียวครับผม 

พี่ๆคับ เกี่ยวไหมว่าน้ำเข้าไปในพักปลายแล้วเสียงมันดังขึ้นอะคับ พอดีเมื่อวันที่เปลี่ยนมาใหม่ผมล้างรถแล้วเอาน้ำฉีดเข้าไปด้วยอะคับ เหมือนตอนนี้มันเริ่มเงียบลงหรือผมคิดไปเองก็ไม่รู้ 555

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคับ ที่ให้คำแนะนำผม ได้ความรุ่เพิ่มเยอะเลยคับ

กรรม คุยมาตั้งนาน ผมนึกว่าเปลี่ยนทั้งเส้น

นี่คือเปลี่ยนแค่ปลายท่อเหรอครับ พาออกทะเลไปไกลเลย

กรรม คุยมาตั้งนาน ผมนึกว่าเปลี่ยนทั้งเส้น

นี่คือเปลี่ยนแค่ปลายท่อเหรอครับ พาออกทะเลไปไกลเลย

จัดไปเต็มแม๊กไว้ประดับความรู้ครับพี่ :0114:

• 2 weeks later...

เป็นไปได้ว่าพักปลายที่เปลี่ยนมาอาจซับเสียงได้น้อย เพราะ FD เป็นรถที่มีพักกลางเดิมโรงงานที่สามารถซับเสียงได้มากครับ

ปัจจัยในการซับเสียงหลักๆก็จะมี

1.ขนาดของหม้อพักแบบทรงกระบอก ไซส์มาตรฐานที่นิยมก็จะมี 4.5",5",6" เป็นต้น หม้อพักยิ่งใหญ่ยิ่งเงียบครับ

2.ชนิดของไส้ เรียงลำดับความเงียบจากเงียบสุดไปดังครับ   ==> ไส้ย้อน , ไส้เยื้อง , ไส้เกลียว , ไส้ตรง 

3.คุณภาพและชนิดของเส้นใยที่ใช้ในการซับเสียงครับ 

4.ทางออกท่อมีผลต่อโทนเสียง ยิ่งใหญ่ยิ่งทุ้นต่ำครับ ถ้าเล็กหน่อยก็จะให้โทนเสียงที่สูงแหลมกว่าครับผม

เป็นไปได้ว่าพักปลายที่เปลี่ยนมาอาจซับเสียงได้น้อย เพราะ FD เป็นรถที่มีพักกลางเดิมโรงงานที่สามารถซับเสียงได้มากครับ

ปัจจัยในการซับเสียงหลักๆก็จะมี

1.ขนาดของหม้อพักแบบทรงกระบอก ไซส์มาตรฐานที่นิยมก็จะมี 4.5",5",6" เป็นต้น หม้อพักยิ่งใหญ่ยิ่งเงียบครับ

2.ชนิดของไส้ เรียงลำดับความเงียบจากเงียบสุดไปดังครับ   ==> ไส้ย้อน , ไส้เยื้อง , ไส้เกลียว , ไส้ตรง 

3.คุณภาพและชนิดของเส้นใยที่ใช้ในการซับเสียงครับ 

4.ทางออกท่อมีผลต่อโทนเสียง ยิ่งใหญ่ยิ่งทุ้นต่ำครับ ถ้าเล็กหน่อยก็จะให้โทนเสียงที่สูงแหลมกว่าครับผม

ขอบคุณมากครับพี่ ^^