Jump to content

ถาม Close loop กับ กล่องF-con is

Recommended Posts

พอดีกำลังซื้อ F-con is มาเลยสงสัย :huh:

ทีนี้เรื่องจูนไปแล้วเจอ close loop  กล่องเดิมคืนค่ากลับปกติในรอบช่วงแรกๆ   มันเหมือนเสียตังจูนโดยใช่เหตุ

แต่มันยังมีข้อดีอื่นไม๊ครับกับการที่ติด close loop  หรือข้อเสียของกล่องที่ทำให้รถปลด close loop

อ่าแล้ว close loop มันคือคืนค่าจ่ายน้ำมัน อย่างเดียวใช่เปล่าครับ แต่ส่วนไฟนี่กล่องพ่วงยังจูนได้อยุ่  ผมเข้าใจถูกไม๊อ่ะ

รถที่จูนแล้วเจอ close loop คืนค่า อาการรถทั้งหมดมันจะกลับไปเหมือนเดิมหมดไม๊ครับในช่วง ติด close loop

ถ้าclose loop มีผลเสียมาก แล้ว  HKS OSC ใช้แก้กับรถเราได้ไม๊ครับ

ผมหาข้อมูลแล้วเริ่ม งงๆ :wacko:  เห็นหลายๆที่ บอกใส่กล่องF-con ฟ้าไปก็เสียตังจูนเปล่าๆ

รถผมบ้านๆ 1.8 AT ทำ เฮด->ท่อ+กรองผ้า  ยังใช้ขับในชีวิตประจำวันกับครอบครัว

ผมไม่ซีเรียสเรื่อง ม้าเพิ่มมากเพิ่มน้อย แต่อยากได้อารมณ์ขับเนียนๆสนุกๆไม่ต้องปุ้งปั้งๆ 

เลยคิดกล่องมันจะตอบโจทเรามากแค่ไหน :rolleyes:

ความรู้ผมยังน้อย รบกวนพี่ๆช่วยผมด้วยนะครับ  ขอบคุณหลายๆ

ผมพึ่งไปจูนมาครับ fcon sกล่องสีฟ้าๆนั้นแหละ ผลคือได้ม้าเพิม10ตัวครับ

ตอนแรกผมก้อกังวลเรื่องหลูปนะ แต่ถามคนจูนบอกว่ารถผมเกียร์m/tหลูปมันตื้น

เวลาเราขับเร็วก้สนุกดีครับเวลาขับช้าก็ประหยัดน้ำมันด้วย ผมจูนe20นะครับ

ผม at คงต้องกดลึกๆ เลยแหะสงสัย

ปกติเติม โซฮอล 95   จูนแบบปกติใช้งานประจำวันทั่วไป ผลที่ได้ มันต่างกันมากไม๊อ่ะครับ เห็นหลายๆคันจูน E85

ดีขึ้นเยอะครับขับสนุกครับ ยิ่งถ้าพี่จูนisผมมองว่าคุ้มนะครับลูกเล่นคือมันสมารถต่อขึ้นจอdvdในรถเพื่อแสดงค่าได้ด้วย

ส่วนเรื่องหลูปช่างมันเวลาเราจะซิ่งเราก็กดเต็มอยู่แล้ว ส่วนเรืองน้ำมันก็ถ้าสะดวกเติมแบบใหนก็แล้วแต่ครับ แต่คนจูนบอกผมว่าe85

แรงจิงแต่fdเราต้องเปลี่ยนพวกท่อน้ำมันอื่นๆอีกผมจำมะได้ครับ

ขอบคุณครับ

กำลังหา HKS OSC เลย ไม่รุ้ในนี้มีคนใส่บ้างรึเปล่า

ในมือกำลังกำกล่อง is แล้ว เหลือความพร้อมรถ

คิดว่าคงทำให้เรียบร้อย ให้หมด P2R  ,Pully, oil cool เกียร์ , แล้วค้อยเข้าไปหาจูนเนอร์

ใครมีประสบการณ์เตรียมตัวก่อนขึ้นเขียงรบกวนแชร์ให้ฟังบ้างนะครับ

ถ้าจูน NA แล้วติด Close loop(CL) มันไม่ค่อยมีผลมากเท่าเทอร์โบนะครับ

ถ้าเป็น Turbo ติด Close loop จะพาพังเอาครับ เพราะช่วงที่ยังเป็น CL แต่บูสมาแล้ว มีจำเป็นต้องฉีดน้ำมันมากกว่าที่ CL คุมไว้ คือต้องหนากว่า 14.6

แต่ถ้า NA step ใช้งาน ติด CL นั้นไม่ซีเรียสครับ เพราะยังไง CL มันแค่ดึงเฉพาะน้ำมันกลับมาที่ AF 14.6

ไฟที่ปรับจูนไว้ มันไม่ได้ถูกดึงกลับ ถ้าจูนดียังไงก็วิ่งดีกว่าเดิม

เครื่องไม่ได้เป็นสเตปเข่ง จูน NA วิ่งสนุกแบบ Steert use ไม่ต้องไปซีเรียสเรื่อง CL มากครับ

ซีเรียสเรื่องหาคนจูนดีกว่าครับ เพราะ แรงไม่แรง กล่องเป็นแค่องค์ประกอบครับ สำคัญที่คนจูน

ขอบคุณครับ

กำลังไล่เก็บข้อมูลจากคนที่จูนมาว้าเป็นไง ไปหาอ่านๆหลายๆที่งงๆ

แล้ว ละแวก กทม.-นนท์ มีจูนเนอร์คนไหนจูนเนียนๆแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

กำลังไล่เก็บข้อมูลจากคนที่จูนมาว้าเป็นไง ไปหาอ่านๆหลายๆที่งงๆ

แล้ว ละแวก กทม.-นนท์ มีจูนเนอร์คนไหนจูนเนียนๆแนะนำบ้างครับ

อ่าผมจูนกับพี่อุปครับอยู่แถวๆบางบัวทอง บางใหญ่ผมไม่รู้เหมือนกันว่าตรงนั้นเค้าเรียกว่าอะไรแต่รู้ว่าอยูติดคลองมหาสวัสดิ

แล้วก็จูนไดโนแถวพุทธมณฑลสาย1

อยากทำมั่ง. แต่รถติด แกส obd มีวิธีไหนมั่งครับ ใส่กล่องอะไรดี ทำที่ไหนดี แนะนำ ที

ถ้าจะจูน พวก P2R กะ Pulley ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกคับ ยิ่งพวก Pulley ไม่ควรยุ่งคับ ด้วยความปราถนาดี

ไปเปลี่ยนพวก หัวเทียน เปลี่ยนแคต พวกนี้ดีกว่าคับ

ผมดูๆ ของคุณจ๊อด กับ fast track ecu

ถ้า2 คนนี้ ผมเชียร์พี่ จอร์จ ครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน เน้นเนียน ไวริ่ง ผลงานเยอะมาก จัดเลยคับ แต่ราคาแพงหน่อย ค่าแรง แต่เนียนแน่นอน ทีเดียวจบๆ

ขอบคุณครับ เด๋วของได้สิ้นเดือน แต่กว่าจะใส่คงพักนึก เตรียมความพร้อมรถก่อน. เห็นบอกๆกันต้อวเปลี่ยนหัวเทียน น้ำมันเครื่อง ก่อนด้วย. รายละเอียดเยอะแท้

ของผมจูน e85 is เหมือนกันครับ ที่เปลี่ยนก็มี หัวเทียน ขยับเป็นเบอร์7 น้ำมันเครื่องถ่าย ก่อนไปจูน มี P2R อีกอัน กลอง ท่อ เปลี่ยนให้พร้อมเลยครับ ได้มาประมาณ 15 ตัวครับ auto

อยากทำมั่ง. แต่รถติด แกส obd มีวิธีไหนมั่งครับ ใส่กล่องอะไรดี ทำที่ไหนดี แนะนำ ที

ของคุณจ๊อด ผมดูในหน้าFBเค้าจูนแก๊สได้ผลงานเค้าเชียร์ๆ Unichip คุณสมบัติยังกลับกล่องอเนกประสงค์

http://www.facebook.com/GettunedTuningService   ลองเข้าไปชมผลงานครับ เยอะเลย

ของคุณจ๊อด ผมดูในหน้าFBเค้าจูนแก๊สได้ผลงานเค้าเชียร์ๆ Unichip คุณสมบัติยังกลับกล่องอเนกประสงค์

http://www.facebook.com/GettunedTuningService   ลองเข้าไปชมผลงานครับ เยอะเลย

เข้าไปดูตรงไหนอ่ะ อิอิ เข้าไปแล้วเปนหน้าหลัก

ตามที่พี่ต้นบอกเลยครับ. พูเล่. p2r. ไม่ต้องทำครับ.

เอาตังส่วนนี้

เปลี่ยนหัวเทียน หรือหากล่องเพิ่ม ไฟ. ดีกว่าครับ

ตามที่พี่ต้นบอกเลยครับ. พูเล่. p2r. ไม่ต้องทำครับ.

เอาตังส่วนนี้

เปลี่ยนหัวเทียน หรือหากล่องเพิ่ม ไฟ. ดีกว่าครับ

คราบผม ทำผมประหยัดไปได้อีกหลายตัง