Jump to content

ติดเครื่องขับออกไปนิดเดียวมีเสียงครืดที่ล้อหน้าอย่างชัดเจนช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ

Recommended Posts

จะเป็นหลังจากการจอดรถทิ้งเอาไว้ครับเช่นตอนเช้าๆขับออกไปได้นิดเดียวก็จะมีเสียงครืดที่ล้อหน้า รู้สึกได้เลยว่าเท้าที่วางไว้บนเบรคหรือคันเร่งสั่นอย่างชันเจนครับ แต่หลังจากนั้นไม่ว่าจะทำยังไงก็จะไม่เป็นอีกครับ แต่วันนี้ขับออกมาจากตึกช่วงเย็นๆเจอทางลงแล้วเหยียบเบรคสั่นอย่างแรงเลยครับ แล้วก็เหมือนจะเบรคไม่อยู่ด้วยครับ ไถลไปนิดนึงแต่เป็นแต่ช่วงนั้นช่วงเดียวเท่านั้น ท่านไหนเคยเป็นบ้างครับ เท่าที่หาข้อมูลดูน่าจะเกิดจากจานเบรคขึ้นสนิมแล้วหน้าสัมผัสไม่เรียบแล้วเบรคเลยเกิดอาการนี้ใช่ไหมครับ ท่านไหนเคยเป็นบ้างครับ

เป็นเช่นกันครับจอดรถไว้นานๆแล้วมาขับอาการเดียวกันครับ ขับไปสักพักก็หาย

รถผมก็เป็นนะครับ  ตอนเช้า หรือตอนเย็น เลิกงาน  (น่าจะปกติ) ลองถามพี่ๆบางคนก็บอกว่า จานมันเย็น หรือ คราบสนิมเกาะ ถ้าโดนอากาศชื้น 

ในความคิดผมนะ  ผมว่า ผ้าเบรคก็น่าจะเป็นอีกปัจจัยนึงนะครับ  บางตัวก็ต้องรอร้อน หรือ รอให่มันอุ่นนิดหน่อย 

ต้องลองรอคนอื่นตอบอะครับ อาจจะมี ปัจจัยอย่างอื่น เพิ่มก็ได้

ถ้าเป็นที่จานเบรคจะเป็นตอนที่อากาศชื้นๆเย็นๆครับ แต่พอเริ่มใช้งานปุ๊บก็จะหายเลย ถ้าเป็นนานกว่านี้ต้องลองเช็คดูแล้วครับ

ตอนแรกวันนี้ที่เป็นกะจะเอารถเข้าศูนย์เลยเพราะค่อนข้างซีเรียสกับเรื่องระบบเบรค แต่พอเห็นหลายๆท่านเป็นกันหมดก็คิดว่าน่าจะเป็นปกติของ FD(อีกแล้ว) สงสัยวันนี้อากาศเย็นผิดปกติเพราะส่วนมากอาการนี้ผมไม่ค่อยเป็นตอนเย็น :D :D :D

มันน่าจะเป็นทุกคันไม่ใช่เฉพาะ FD แหละครับ เพราะจานเบรคส่วนมากมันเป็นเหล็กเจออากาศชื้นๆไปก็เป็นสนิม

ถ้าล้างรถเองลองสังเกตุดูได้ยังล้างไม่ทันเสร็จเลยสนิมเริ่มเกาะจานแล้วครับ

มันน่าจะเป็นทุกคันไม่ใช่เฉพาะ FD แหละครับ เพราะจานเบรคส่วนมากมันเป็นเหล็กเจออากาศชื้นๆไปก็เป็นสนิม

ถ้าล้างรถเองลองสังเกตุดูได้ยังล้างไม่ทันเสร็จเลยสนิมเริ่มเกาะจานแล้วครับ

แต่ก่อนหน้าเปลี่ยนมาเป็น FD ไม่เคยเจอปัญหานี้เลยนะครับ CRV ที่บ้านก็ไม่เห็นมีอาการแบบนี้เลยครับ

รถที่บ้านผมเป็นเฉพาะหลังจากล้างรถเสร็จหรือลุยฝนมาแล้วจอดไว้นานๆอ่ะครับ