Jump to content

ใครมีประสบการณ์ ท่อไปเสียรั่ว หม้อพักรั่วบ้างครับ

Recommended Posts

อยากรู้ครับว่ามันเป็นอย่างไร มีเสียงดังแบบไหน แล้วรถมีอาการเป็นอย่างไร เบื้องต้นต้องดูแลยังไง ขอข้อมูลด้วยครับกำลังสงสัยว่างานเข้าหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ถ้ารั่วเวลาสตาร์ทเสียงก็จะดังๆ ถ้ารูไม่ใหญ่ก็อาจฟังยากหน่อย

หรือตอนเหยียบคันเร่งก็จะมีเสียงแตกๆประมาณนั้น

อยู่ที่ตำแหน่งที่รั่วด้วย ถ้ารั่วหน้าพักกลางก็คงได้ยินชัด กว่ารัวระหว่างพักกลางกับปลาย

การดูแล ถ้ารั่วแล้วก็เปลี่ยนไปเลยครับ ท่อเหล็ก 1-2 พันได้ ไม่รวมพัก ถ้าสแตนเลสก็แพงไปอีก

ไม่เหมือนกะบะผม ดูง่ายครับ สตาร์ทที ควันดำไม่ออกปลายท่ออย่างเดียว ออกใต้ท้องรถด้วย 55+ 

ไหนๆก็รั่วแล้ว หาร้านท่อดีๆ เดินเลสทั้งเส้นไม่ต้องมีพักกลาง3-4พัน

ถ้าใส่พักกลางราคาก็แรงขึ้นไปอีกนะคับ :0195:  :0195:  :0195:  :0195:  :0195:

ถ้าจะเอาท่อเดิมก็ลองดูในห้องซื้อขายมีคนปล่อยเป็นระยะๆครับ

รถผมไม่รู้ว่ารั่วรึเปล่า เยียบแล้วเหมือนมีเสียงลมเป่ามาจะใต้ท้องรถแถวๆใต้ที่นั่งคนขับเลย  ตั้งแต่เริ่มได้ยินรู้สึกรถจะวิ่งรอบต้นๆไม่ค้อยออก  เกี่ยวไม๊

ปกติจะได้ยินเสียงท่อจากทางด้านหลัง นี่ได้ยินมาจากทางด้านหน้าด้วย   ถอนคันเร่งนี่ เป๊าะๆๆๆปุๆๆๆ 

• 2 weeks later...

สำหรับ FD จุดที่รั่วง่ายที่สุดก็จะเป็นหน้าแปลนสามเหลี่ยมของท่อไอเสียท่อนกลาง ซึ่งอยู่ในตำแหน่งกันโคลงหน้าครับ หน้าแปลนมีลักษณะเป็นวงแหวนบางๆ ซึ่งรั่วง่ายเพราะความบางนี่แหล่ะครับ หรืออีกกรณีคือเมื่อถอดประกอบหน้าแปลนตัวนี้จะต้องมีการเปลี่ยนปะเก็นทุกครั้งถ้าไม่เปลี่ยนก็จะมีโอกาสรั่วครับ

วิธีการตรวจสอบแบบง่าย จอดรถข้างกำแพงในซอยเงียบๆ แล้วเร่งรถเป็นจังหวะโดยไม่จำเป็นต้องใช้รอบสูงครับ ถ้าท่อไอเสียรั่วก็จะได้ยินเสียงดังแฟดๆ เหมือนเสียงอากาศรั่วครับ หรือง่ายกว่านั้น เข้าไปให้ร้านท่อไอเสียใกล้บ้านตรวจสอบได้เลยครับป๋ม...

ถ้าท่อไอเสียรั่วก็เป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์กำลังตก เพราะ Back pressure ในระบบไอเสียลดลง ทำให้มีการสูญเสียไอดีในระบบ ทำให้จุดระเบิดได้กำลังลดลงจากปริมาณไอดีที่น้อยกว่าที่ควรจะเป็น และกินเชื้อเพลิงขึ้นด้วยครับผม... ^_^

สำหรับ FD จุดที่รั่วง่ายที่สุดก็จะเป็นหน้าแปลนสามเหลี่ยมของท่อไอเสียท่อนกลาง ซึ่งอยู่ในตำแหน่งกันโคลงหน้าครับ หน้าแปลนมีลักษณะเป็นวงแหวนบางๆ ซึ่งรั่วง่ายเพราะความบางนี่แหล่ะครับ หรืออีกกรณีคือเมื่อถอดประกอบหน้าแปลนตัวนี้จะต้องมีการเปลี่ยนปะเก็นทุกครั้งถ้าไม่เปลี่ยนก็จะมีโอกาสรั่วครับ

วิธีการตรวจสอบแบบง่าย จอดรถข้างกำแพงในซอยเงียบๆ แล้วเร่งรถเป็นจังหวะโดยไม่จำเป็นต้องใช้รอบสูงครับ ถ้าท่อไอเสียรั่วก็จะได้ยินเสียงดังแฟดๆ เหมือนเสียงอากาศรั่วครับ หรือง่ายกว่านั้น เข้าไปให้ร้านท่อไอเสียใกล้บ้านตรวจสอบได้เลยครับป๋ม...

ถ้าท่อไอเสียรั่วก็เป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์กำลังตก เพราะ Back pressure ในระบบไอเสียลดลง ทำให้มีการสูญเสียไอดีในระบบ ทำให้จุดระเบิดได้กำลังลดลงจากปริมาณไอดีที่น้อยกว่าที่ควรจะเป็น และกินเชื้อเพลิงขึ้นด้วยครับผม... ^_^

ชัดเจนเลย ไหนๆก็ไหนได้โอกาสเปลี่ยนทั้งเส้นพอดี