Jump to content

ช่วยด้วยครับ รถสั่นมากๆๆ

Recommended Posts

เมื่อกี้รถเป็นอะไรก็ไม่รู้อ่ะคับ รอบเดินเบาแล้วกระตุกมากๆ รอบสวิงลงมากๆ แล้วมีควันขาวๆออกจากท่อด้วยคับ แต่ลองดับสตาร์ตใหม่ อาการหายแต่ว่า มันเร่งไม่ค่อยขึ้นอ่ะคับ พี่ๆคนไหนพอรู้ช่วยทีคับ กังวนมากเลยคับ อยู่ต่างจังหวัดด้วยอะคับ รบกวนด้วยคับ

เล่าอาการก่อนหน้า หรือการทำอะไรมาด้วยครับ ได้พอเดาได้

เล่าน้อย เดาอาการยาก เพราะผู้ช่วยเหลือไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นะครับ ควันขาวนี่ปกติมันน้ำมันเครื่อง แต่จะใช่หรือเปล่า

คือออกมาจากหอ สตาร์ตรถขับออกมาสักพักผมต้องชะลอรถขึ้นลูกระนาด จากนั้นรอบก็ตกเลยคับ แล้วก็สั่นมาตลอดเวลาผ่อนคันเร่ง แล้ววิ่งมาสักพักก็เลยจอดคับ แล้วก็ดับเครื่องสตาร์ตใหม่ ก็หายคับ แต่รู้สึกเลยว้ารถมันไม่มีแรงต้องเยียบมากกว่าปกติคับ ก่อนหน้านี้ก้เดินสาย Ground ใหม่ แล้วก็ถอดแบตไว้รีกล่องอะคับพึ่งทำเมื่อวาน แต่ก็วิ่งได้มาปกติ นอกจากนี้ก็เปลี่ยนปลายท่อมาเฉยๆ แต่ก็ขับมาจะอาทิตแล้วคับ

ผมก็ว่าควันขาวน่าจะมาจากน้ำมันเครื่องโดนเผา

แต่เกิดจากอะไร ต้องรอผู้รู้ฟันธงคร้าบบ

ตอนนี้รอบไม่สวิงแล้วคับ ควันขาวก็หายไปแล้วอ่ะคับ แล้วน้ำมันเครื่องเข้าไปในกระบอกสูบก็เรื่องใหญ่แล้วสิคับ --

อาการควัญขาวๆผมเคยเจอในรถคันเก่า

คือเหมือน น้ำมันเครื่องขาด นะครับ แต่สตาร์ทใหม่แล้วหายนี่ งงเลย

ยังไงลองๆเช็ค น้ำมันเครื่อง ดูครับ

ปล.ติดแก้สไหม ?

@พี่ทอม ตอนนี้หายครับ แต่มันตื่อๆเร่งไม่ค่อยขึ้นอะคับ เร่งปุ๊บแล้วรอบตกต้องเร่งไปใหม่อะคับ

@tonnaruto รถไม่ได้ติดแก๊ซคับ แต่เดียวจะลองเชคน้ำมันเครื่องดูคับ

ต้องค่อยๆหาละคับ การจ่ายอะไรมันหน่วง ได้ขนาดนั้น ไฟ น้ำมัน อากาศ หรือ สายไฟอะไรหลุดหรือเปล่าหนอ

วิ่งเข้าอู่ดีกว่าครับ จบๆ

ถ้าไม่รู้จะไปอู่ไหน ผมมีพี่ทำอู่ฮอนด้าอยู่แถวรังสิต

ถ้าต้องการก็แนะนำให้ได้ครับ

ตอนนี้เช็คน้ำมันเครื่องแล้วคับ ปกติคับ พึ่งเปลี่ยนด้วยคับ

สายไฟลองเช็คๆดูแล้ว เท่าที่สามารถมองด้วยสายตา ไม่มีปลั๊กตัวไหนหลุด,ขาดเลยคับ

คือตอนนี้ผมอยู่กำแพงแสนคับ(ม.เกษตร) กว่าจะได้กลับ กทม ก็อาทิตหน้าคับ ช่วงนี่สอบอะคับ แถวนี้ไม่มีศูนย์เลยนอกจากนครปฐม ซึ่งก็ไม่มีเวลา สงสัยต้องทนใช้แบบนี้ไปแหละคับ --

ตอนนี้เช็คน้ำมันเครื่องแล้วคับ ปกติคับ พึ่งเปลี่ยนด้วยคับ

สายไฟลองเช็คๆดูแล้ว เท่าที่สามารถมองด้วยสายตา ไม่มีปลั๊กตัวไหนหลุด,ขาดเลยคับ

คือตอนนี้ผมอยู่กำแพงแสนคับ(ม.เกษตร) กว่าจะได้กลับ กทม ก็อาทิตหน้าคับ ช่วงนี่สอบอะคับ แถวนี้ไม่มีศูนย์เลยนอกจากนครปฐม ซึ่งก็ไม่มีเวลา สงสัยต้องทนใช้แบบนี้ไปแหละคับ --

หัวฉีดมีปัญหาหรือป่าว เติมน้ำมันอะไรเป็นหลัก

เรื่องรอบสวิงนี่ รถคันเก่าเคยเป็น  สายไฟมีรอยเปลือกขาดนิดเดียว หนูคงกัด  ไฟลงกราวน์   กว่าจะหาเจอแทบแย่ เรียก 0 มา ใช้เครื่องตรวจเช็ค เสียเงินค่าเปลี่ยนเซ็นเซอร์ไปฟรีๆ ตั้งหลายพัน ไม่หาย

พอหาเจอเอง แก้ปัญหาแค่เทปพันสายไฟพันใหม่เท่านั้นเอง

งง ตรงควันขาว เป็นแล้วหายกลับกลายเป็นปกติ 

ยังไงๆ รถมีปัญหา ถ้ายังหาสาเหตุไม่ได้ อย่าฝื่นใช้ เด๊่ยวจะเสียหายหนักกว่าเดิม

เติมโซฮอล91 เป็นหลักเลยคับ แต่สายไฟที่โดนหนูแทะกูเยอะอยุ่ แต่มันแค่กัดผิวๆอะคับ ไม่ถึงทองแดง ผมเอาเทปผันสายไฟจัดไว้แล้วอ่ะคับ จิงๅก่อนหน้่านี้ก็เคยเป็นแต่ก็หายไปเช่นกัน แต่เคยไปขับรถเพื่อน ของมันเวลาปล่อยคันเร่งแล้วไหลมาก ของผมมันดึงๆอะคับ แล้วเวลาเร่งออกตัวมันเปลี่ยนเกียเร็วมากคับ งงมันเหมือนกัน มันไม่ค่อยสมูท เหมือนแบบว่า เหมือนแบบว่าพอเร่งไปสัก 3 พันรอบก็เปลี่ยนเกียแล้ว ทั้งที่มันยังไม่ควรเปลี่ยนเพราะผมกดไปลึก งี้อะคับ รถผมงอแงมาหลายรอบแล้ว ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรช่วงนี้ ซาอมบ่อยมาก วิ่งแค่ 59000 เอง ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าด้วยคับ

คุยไปคุยมา เดี๋ยวเจอ ECU พังจนได้ 555 :D

วิ่ง 59000 ใน 6 ปี  น่าจะยังไม่เคยเปลี่ยนกรองเบนซินตัวหลังเบาะนะครับ เค้าเปลี่ยนกัน 80000 มั้ง แต่ระยะเวลามันน่าจะโดนได้แล้ว

ถ้าเคสอาการไม่เหมือนรถเพื่อนแบบนี้ เป็นผมคงจัดทางลัด เอาเข้าศูนย์ให้ช่างเอา Tool มาเสียบอ่านค่าดูเลย อะไรมันเพี้ยน

เอาความเห็นผมนะ เท่าที่ใช้รถมา 6 ปี เท่า จขกท :D

ปัญหารถตื้อๆ สำหรับรถใช้งานปกติ (ถ้ามั่นใจว่าเราไม่ได้ไปยุ่งแกะโน่นนี่เล่น) มันควรมาจากชิ้นส่วนเสื่อมสภาพตามการใช้งานตามวาระ

ระบบไฟ - แบต หัวเทียน สายไฟ อ๊อกไซด์จุดต่อสายไฟที่ตัวถัง

ระบบน้ำมันเชื้อเพลิง - กรองเบนซิน ปั๊มติ๊ก หัวฉีด

อากาศ - กรองอากาศ เซ็นเซอร์ต่างๆ ลิ้นปีก ระยะยกวาล์ว

ดูเหมือนเยอะ แต่มันไม่เยอะนะครับ มันมีอยู่แค่นี้เอง หัวใจของการทำงานเครื่อง ตรวจไล่ตัดไปทีละอันเดี๋ยวก้อเจอ

มันเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ ไสยศาสตร์น่ะ :D  มันไม่มีที่ว่า ขับไปทับเจ้าที่แล้วโดนของโดนตะปูเสกเข้้าเครื่องน่ะครับ :D

ถ้าว่างจากการสอบ ลองดูนะครับ จะได้ใช้รถสนุกๆ ได้เหมือนเพื่อนๆ

คุยไปคุยมา เดี๋ยวเจอ ECU พังจนได้ 555 :D

วิ่ง 59000 ใน 6 ปี  น่าจะยังไม่เคยเปลี่ยนกรองเบนซินตัวหลังเบาะนะครับ เค้าเปลี่ยนกัน 80000 มั้ง แต่ระยะเวลามันน่าจะโดนได้แล้ว

ถ้าเคสอาการไม่เหมือนรถเพื่อนแบบนี้ เป็นผมคงจัดทางลัด เอาเข้าศูนย์ให้ช่างเอา Tool มาเสียบอ่านค่าดูเลย อะไรมันเพี้ยน

เอาความเห็นผมนะ เท่าที่ใช้รถมา 6 ปี เท่า จขกท :D

ปัญหารถตื้อๆ สำหรับรถใช้งานปกติ (ถ้ามั่นใจว่าเราไม่ได้ไปยุ่งแกะโน่นนี่เล่น) มันควรมาจากชิ้นส่วนเสื่อมสภาพตามการใช้งานตามวาระ

ระบบไฟ - แบต หัวเทียน สายไฟ อ๊อกไซด์จุดต่อสายไฟที่ตัวถัง

ระบบน้ำมันเชื้อเพลิง - กรองเบนซิน ปั๊มติ๊ก หัวฉีด

อากาศ - กรองอากาศ เซ็นเซอร์ต่างๆ ลิ้นปีก ระยะยกวาล์ว

ดูเหมือนเยอะ แต่มันไม่เยอะนะครับ มันมีอยู่แค่นี้เอง หัวใจของการทำงานเครื่อง ตรวจไล่ตัดไปทีละอันเดี๋ยวก้อเจอ

มันเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ ไสยศาสตร์น่ะ :D  มันไม่มีที่ว่า ขับไปทับเจ้าที่แล้วโดนของโดนตะปูเสกเข้้าเครื่องน่ะครับ :D

ถ้าว่างจากการสอบ ลองดูนะครับ จะได้ใช้รถสนุกๆ ได้เหมือนเพื่อนๆ

:D  :lol:  :)

ครบจิงๆเลยคับ ขอบคุณมากนะคับพี่ทอม และก็พี่ๆทุกคนด้วยคับ ข้อมูลมาแน่นจิงๆ

กรองเบนซินไม่เคยเปลี่ยนเลยคับ จำได้ว่าก่อนหน้านี้เอารถไปเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนกับร้านๆนึงที่เป็นร้านขายอะไหร่ฮอนด้าแท้โดยตรงเค้าบอกว่า ผมถามเค้าว่ารถไม่ค่อยมีแรง บางทีก็สั่น (อาการสั่นนี่มีมานานแล้วแต่ไม่หนักมาก) เค้าก็เคยบอกว่าให้ลองเปลี่ยนกรองเบนซินเหมือนกัน

• 2 weeks later...

Update คับ

ตอนนี่รถพึ่งเปลี่ยนกรองเบนซินมา กรองอากาศ น่ำมันเกียร์ใหม่ ตอนนี้อาการหายไปแล้วคับ ต้องรอดูสักพัก เพราะศูนย์ก็บอกว่าไม่พบปัญหานั้นเลย ใช้เครื่องดูก็ไม่มีโค้ดขึ้นเลยคับ

อาการเหมือนกับ รถมอเตอร์ไซค์เพื่อนผมสมัยหนุ่มๆเลย

ไปเติมน้ำมันขวดข้างทาง รถวิ่งไปสำลักไป ควันสีขาว

เอาไปให้ช่างดูถ่ายน้ำมันออกหมดถังครับ มันคือน้ำมันโซลา (ดีเซล)