Jump to content

สาเหตุ New Civic 2012 เลื่อนส่งมอบลูกค้าล๊อคแรก

Recommended Posts

พี่วี ไปลองรถแต่อยากได้เซลล์อะป่าว

ลองมาแล้วครับบ. ไม่เจอกันเลยนะเราอ่ะ

รูปหายไปไหนนนน

ทำไม่กล้าชื้อรถที่เพิ่งออกมาใหม่กันอะครับ เท่าที่คุยกัยเพื่อนๆที่ทำงานอยู่ที่ Honda มันบอกตรงกันว่า Lot แรกๆไม่ควรชื้ออย่างแรก

ต้องรอให้ H แก้ปัญหาให้หมดก่อน อย่างน้อยน่าจะรอสัก 3-4 เดือน

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เรื่องที่ว่าให้รอก่อน 3-4 เดือนนี่ไม่จริงเสมอไปครับ แยกปัญหาก่อนนะครับคือถ้าปัญหาจาก Design จะน้อยครับส่วนมากปัญหาที่เกิดจากการออกแบบถ้าเกิดขึ้นเป็นเรื่องใหญ่มากแน่นอนครับทาง Honda หรือยี่ห้อไหนก็แล้วแต่ ไม่ค่อยยอมให้เกิดเพราะกระทบกับชื่อเสียงขั้นรุนแรง แต่อีกประเภทคือปัญหาที่เกิดจากผู้ผลิตชิ้นส่วนที่ส่งให้ทาง Honda ประกอบ ผลิตชิ้นส่วนมีปัญหาแล้วส่งมอบให้ Honda ประกอบ อันนี้มีเกิดขึ้นได้จริงครับ แต่ตามระบบ การผลิตรถยนต์แล้วจะสามารถระบุได้ครับว่าชิ้นส่วน Lot นั้นมีปัญหากับรถที่ผลิตในช่วงเวลาไหน เลขตัวถังใดบ้างแล้วก็ใช้วิธีเรียกมาแก้ไขหรือเปลี่ยนอะไหล่เป็นรายคันไป หรือถ้าปัญหาไม่หนักมากก็มีแจ้งให้ทาง 0 ทราบไว้แล้วเวลารถเข้ามาเช็คตามระยะก็เปลี่ยนให้เลย

กรณีตัวอย่าง FD ก็ที่เปลี่ยนสวิตไฟเบรค ที่แถวๆแป้นเหยียบเบรคนั่นแหละครับ

ถ้าเพื่อนๆท่านใดทำงานในวงการอุตสาหกรรมรถยนต์ก็คงจะพอเคยได้ยินคำว่า "ชิ้นส่วนขอใช้" ล่ะครับ คนซื้อบางท่านก็ซวยจริงๆที่บังเอิญไปเจอศูนย์รวมชิ้นส่วน "ขอใช้" ก็ทุบโชว์กันไป