Jump to content

ไฟเครื่องโชว์ ขอความช่วยเหลือหน่อย ครับ

Recommended Posts

คือ อาการ วิ่งความเร็วประมาณ 80 รถจะกระตุกแล้วเหยียบไม่ขึ้น ไฟเครื่องโชว์ครับ

ไปซ่อมที่ศูนย์ CODE 0606 ศูนย์บอกให้เปลี่ยนกล่องECU ราคา 23500 ก็เปลี่ยนแล้ว และเปลี่ยน CENCER

อีก 2 ตัว ราคา 12000  บาท

ตอนนี้มีอาการเหมือนเดิมครับ

รับรถออกจากศูนย์มาตอนเย็น  ขับถึงบ้านมีอาการอีก

ตอนนี้เอาเข้าศูนย์  ศูนย์บอกว่า น่าจะเป็นที่ระบบสายไฟ (เอ้า แล้วกล่องECUก็ไม่เสียซิ แต่ไม่รับคืน)

ซ่อมอยู่ 10 วันแล้ว ช่างโทรมาบอกยังหาสาเหตุไม่เจอ  ยังจอดอยู่ในศุนย์ โทรไปถามก็บอกยังซ่อมไม่ได้

จะเอารถไปใช้ก่อนมั้ย (รถมันเสียจะใช้อย่างงัย)

ควรจะทำไงดี ครับช่วยหน่อยครับ

รถ FD ปี07 ตัวE

ขอขอบคุณครับ

0 ไหนเนี้ยะ หลอกฟันซะเละเลย

ลองหาร้านข้างนอกที่ไว้ใจได้ลองเช็คให้ละเอียดดีกว่าครับ

จะได้ไม่เสียเงินฟรีๆ อีก

เปลี่ยนกล่อง ecu กับ sensor มา ได้เอาของเก่าคืนมาด้วยหรอป่าวครับ

เพราะแสดงว่าของเก่าไม่เสีย

ถ้าไม่เอาคืน อาจโดนช่างของ 0 เอาไปหลอกลูกค้าท่านอื่นๆ

เคยได้ยินมาว่าช่าง 0 เอาอะไหล่ลูกค้าที่ไม่เสียไปเปลี่ยนให้ลูกค้าท่านอื่น

แล้วหลอกลูกค้าท่านอื่นว่าเบิกของใหม่มา

แล้วเอาของใหม่ไปขายหรือไปใส่รถตัวเอง

ช่างเค้าซ่อมตามตำราครับ ไปเรื่อยเลย ไล่ทีละบรรทัด

ของผมเคยเจอตัวอ่านโค้ด Emo เสีย ซึ่งเปลี่ยนใหม่ก้อจบ แต่ช่างเช็คไปมาอยู่ 4 วัน ไม่กล้าฟันธง จอดรถไว้ยังงั้นน่ะ 

สุดท้าย ไปถอดเอาของรถที่ชนมาจอดซ่อมสี แล้วเอามาสลับลอง ถึงจบ ผมยังคิดเลย ถ้าไม่มีรถเข้ามา เค้าหาอะไหล่มาลองไม่ได้ ผมมิต้องรอไปเป็นปีเหรอ

จะบอกว่า ตำราก้อไม่ได้ชัวร์หรอกครับ หลายๆเคส มันเช็คยาก สุดท้ายสงสัยอะไร เปลี่ยนไปเรื่อยเลย  :(

ถ้ายังขับได้ เอามาอู่นอกที่ชำนาญ จะจบง่ายกว่าครับ

ส่วน ECU Sensor ผมว่าโวยหน่อยเถอะครับ เงินไม่ใช่น้อยๆ ซ่อมศูนย์แบบนี้รับประกันงานซ่อมครับ 

ซ่อมแล้วไม่หาย ขอเปลี่ยนกลับคืน เอารถออกมาเลยคับ  :D

ซ่อมแล้วไม่หาย เป็นผมละก็มีโวยวายแน่ๆ...เงินมิใช่น้อยเลย...

ขอบคุณทุกท่านครับ กำลังหาช่างอยู๋ ถ้าหาช่างได้จะรับไปเอารถออกมาเลยครับ

ใครมีช่างดีโปรดแนะนำหน่อยครับ

รถผมเคยเป็นคับแต่ผมเปิดคู้มือรถดูแล้วมันมี ฟิว 1 ตัว ผมก็เลยถอดออกมาดู ฟิวขาดคับ เลยลองเปลียน

หายคับ  อาการเป็นเหมือนกันคับ  วิ้งๆแล้วรถจะสะดุด รถจะกระตุกๆๆๆ  ลองดูคับเพื่อเป็นเหมือนผม จะใด้เสียแค่ 20 บาท

Sensor วัดแรงอัดอากาศ เสียหรือป่าวครับ อาการนี้มาจาก Sensor วัดอากาศ เช่นตรงกรองอากาศครับ เพราะถ้าวิ่ง 80 และกระตุก มาจากตัวนี้ครับ ยิ่งหยีบ ยิ่งจะดับ เพราะ sensor วัดไม่ได้ครับ

บางที ก้เส้นผมบังภูเขา เกาไม่ถูกที่คัน ฃลองเช้คดุให้ละเอียด ด้วยตนเองด้วยก้ได้ บางทีเพิ่งเครื่องมือวัดอย่างเดียวไม่พอ และอาจจะทำให้ละเลยไมสนใจรายละเอียดบางอย่าง ที่อาจเห็นด้วยตา สัมผัสด้วยมือ ไม่แน่ อาจมีรอยแนวนขาดเล้กๆ เพราะหนูกัดสายไฟ ไฟเลยลงกราวน์ ก็ได้

มีประสบการณ์เกียวกับอาการแปลกๆ ของรถ คล้ายๆ กัน คือ รถจะกระตุกแล้วรอบสวิงขึ้นๆลงๆ เหยียบไม่ขึ้น ไฟเครื่องโชว์

เมื่อก่อนเคยเคยใช้มิตซู หลังจากได้ระยะก้เปลี่ยนสายพานราวลิ้น

ใช้ต่อมาได้ราว 2 อาทิตยื เกิดอาการ วิ่งอยู่ดีๆ วัดรอบสวิง กวาดขึ้นๆ ลงๆ เร่งไม่ออก แต่ซักพักก็หาย ไฟรูปเครื่องโชวื เร่งไไม่ออก วิ่งถึดๆๆๆๆไป

ใช้ๆ ไปอีก 2-3 วันก็เป้นเหมือนเดิมอีก

กลางคืนจะออกไปทำงาน ตอนนี้ มันสวิงไม่หยุด ไฟโชวื ดับเครื่องสตารืทใหม่ไม่หาย เลยต้องจอดไว้ไม่เอาไป

อีกวันโทรเลยตาม ช่าง 0 มิตซูมาเช็คที่บ้าน ช่างเอาทูลแฮนด์ มาเสียบหาสาเหตุ ผล มันแสดงว่า เซ็นเซอร์วัดอะไรซะอย่างนี่ เสีย

เลยบอกให้ช่างเบิกไป 0 เลยเอามาเปลี่ยน    เช็คแล้วดันไม่มีของ รอเบิก 0ใหญ่ที่คลองหลวง 2-3 วัน

ขับรถไปซื้อเองเลย ตัวละ 2,200  กลับมาใส่ก้ไม่หายอีก อาการเดิม  ช่างบอกพรุ่งนี้ จะเอารถมายกไปเช็คที่ 0 บอกว่า อาจต้องเปลี่ยนกล่องใหม่ (งานเข้าล่ะตรู )

พอช่างกลับ ยังข้องใจเลยดูนั่นดูนี้ เหลือบไปเห้นสายไฟแพอยู่ชุดหนึ่งมีหลายเส้น จับๆพลิกๆด้านล่าง เอ๊ะ ทำไมมีรอยถู ๆ จนเห็นสายทองแดง 

เลยเอาเทปหันสายไฟ 3M  เอามาพันๆ เรียบร้อย แล้วลองสตาร์ทเครื่อง ปรากฎว่าเครื่องนิ่ง รอบ อาการปกติ ลองเอาออกไปอัดรอบหนึ่ง ก็ปกติ ไม่มีกระตุก รอบไม่สวิง

สรุปอาการด้วยตัวเองเลยว่า ไฟรั่วลงกราวน์ สาเหตุเกิดจากไปเปลี่ยนสายพานราวลิ้น ช่าง 0 ไม่เก็บสายไฟแพนั้นเข้าไปในช่องเก็บเหมือนเดิม ทำให้เวลาวิ่ง สายไฟแพนั้น แกว่งไปถูกับสายพานหน้าเครื่องที่อยุ่ใกล้ๆ กันถูไปถูมามันก็ภูจนฉนวนหุ้มสายหมด จนถึงทองแดงส่วนที่ตัวถังรถ ไฟเลยโดดลงกราวน์ รถเลยกระตุก รอบสวิง ไฟโชว์ 

โทรบอกเลิก 0 ไม่ต้องมายกรถแล้ว

รุ่งขึ้นขับรถไป 0 ที่เปลี่ยนสายพานราวลิ้น ชี้ปัญหาให้หัวหน้าช่างดู บอกว่า ทำไมทำชุ่ยขนาดนี้ ดีนะที่ไฟไม่ไหม่้รถ

ช่างงี้ ซีดเลย บอกจะแก้ไขให้ เด๊่ยวรับบัตรคิว

เราก้ บ๊ะ ยังมาดราม่า อีก  เลยบอกไปว่า  ไม่ได้เข้ารับบริการตามปกติ แต่รถมีปัญหา เกิดจากความชุ่ยของ 0 ต้องแก้ไขทำเดี่ยวนี้  (เสียงดังลั่น) 

นั่นแหล่ะ ถึง ครับๆ เอาไปแก้ไขให้เด๊่ยวนี้ ค่าสายไฟชุดนั้น 2000 กว่า ต้องรอของอีกอาทิตย์ ไม่อยากรอ สงสารช่างจะต้องโดนหักเงินเดือนด้วยเลยบอกไปว่า เอาเทปพันสายไฟ จัดการพันสายซีลใหม่ เก็บสายให้ดี ก็พอ 

เฮ้อ เสียเงินไปฟรีๆ กับเซ็นเซอร์ไป 1 ตัว  

ลองไล่เช็คดู ครับ รถยังใหม่  ทำไมอุปกรณ์เสียหายเยอะขนาดนั้น เปลี่ยนโดยดูเครืองมือเช้คอย่างเดียว มิต้องเปลี่ยนกันบาน อะไรก้ไม่เจ็บเท่ากับเราเปลี่ยนของที่มันไม่เสีย เสียเงินไปฟรี

เงินไม่ใช่น้อยๆ เปลี่ยนแล้วไม่หายต้องโวยครับ ในเมื่อประกาศไว้ว่ารับประกันงานซ่อม ก็ต้องรับผิดชอบกันบ้าง