Jump to content

ทำไมถึงเอา Offset ลึก / หุบ ไว้ล้อหลัง ?

Recommended Posts

ขอถามหน่อยคับ แล้วถ้าล้อหน้า-หลัง กว้างไม่เท่า เป็นหน้า 8 หลัง 9 แต่ออฟ 40 เท่ากัน และล้อเป็น หน้า 8 จะตื้น หลัง 9 เป็นตัวลึก เคยคุยกับหลายคน เค้าเรียก หน้าตื้น หลังลึกแต่เค้าบอกมันเป็นออฟหลอก ใช่ป่าวคับ 

ผมขอยกเคสของผมเลยล่ะกันคับ ของผมเป็น F8R9 คับ หน้าตื้นหลังลึกคับ ล้อท่ีใส่เป็น ce28 ผมมีคำถาม จะขอคำแนะนำหน่อยคับ คือล้อของผม ก้านล้อหน้ามันจะดูยาวกว่าล้อหลังอยู่นิดนึง ล้อหน้ามันเลยดูเต็มๆกว่า และอีกประเด็นหนึ่งคือ ผมใส่ยางเบอร์เดียวกันทั้ง 4 ล้อ ถ้ามองจากด้านข้างล้อหลังจะเล็กกว่าหน้า เป็นเพราะก้านด้วย ยางด้วยท่ีมันเหมือนแก้มหลบ 

ผมจะถามว่าถ้าผมเอาล้อหลังมาใส่ด้านหน้า แล้วเอาหน้าไปใส่หลัง แล้วรองอแดปเตอร์เอา พ่ีๆคิดว่าน่าจะwork มั้ยคับ หรือใครมีคำแนะนำอย่างไร หรือเปล่ียนล้อไปเลยคับ เด่วค่อยเอารูปปัจจุบันมาให้ช่วยดูนะคับ

ออฟหลอก แปลว่าอะไรครับ ไม่เข้าใจความหมายของเค้าที่บอกกัน

อ็อฟเซ็ตล้อ (+๔0) ความหมายคือยิ่ง + น้อยจะยื่น + มากจะหุบ

ส่วนอ็อปที่คนพูดถึงกันส่วมมาก คงจะหมายถึง ขอบล้อลึกหรือตื้น

ซึ่งขึ้นอยู่กับความกว้างของล้อและอ็อปเซ็ตด้วยครับ

ส่วนจะเอาอ็อปลึกมาใส่หน้านั้น ใส่ได้อยู่แล้วครับ

ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ผมว่าเท่ห์ออกขนาด 

Spoon FD2 รถสนามยังใส่เลย (คอม้า FD2)

หน้า 9.5 +35 ยาง 255/35R18

หลัง 8.5 +52 ยาง 225/40R18