Jump to content

ไม่มีไรมากค่ะ ^^ อ่านเจอมาชอบเลยขอเค้ามาแชร์ อิอิ

Recommended Posts

บทความดีๆ ที่คนเเต่งรถควรอ่านครับ ผมเชื่อว่า มีใครหลายคนผ่านจุดนี้มาแล้ว

วงการแต่งรถ, จากมุมมองของคนในที่กลายเป็นคนนอก

จากจุดเริ่มต้น เราทุกคนเริ่มจาก "ผมแค่อยากแต่งรถสวยๆ"

แต่มันคือหลังจากเราได้บรรลุจดมุ่งหมายแรก ของเรานั่นแหละที่หลายๆอย่างเริ่มเปลี่ยนไป

การไปงานโชว์รถหรือมีตติ้งไม่เหมือนสมัยก่อนเเล้ว ไม่มีอีกแล้วกับที่จอดอับๆมุมมืดๆ ที่ไม่มีใครเดินผ่าน ไม่มีใครสนใจ ตอนนี้คุณคือจุดศูนย์กลางของงาน คุณกลายเป็นจุดเด่น จุดเด่นของทั้งงาน คุณทํารถมาเต็มขนาดที่ว่า ผู้ชมบางคนเดินทางมาไกลเพื่อดูรถคุณโดยเฉพาะ เเน่นอนรถคุณทํามาขนาดนี้ จะให้ไปจอดที่อื่นได้ใง

คนทั้วไปรวมถึงคนแต่งรถด้วยกันเองเริ่มนับถือคุณ จากผลงานรถของคุณ

Facebook Timline & message ของคุณเด่งทุกๆ5นาที

เพราะตอนนี้คุณและรถของคุณคือคําตอบที่หลายๆคนมองหา หลายๆคนจะอ้างอย่างภูมิใจว่าเค้ารู้จักคุณ ทั้งๆที่คุณไม่เคยเห็นหน้าหรือคุยกับเค้ามาก่อนเลย ตัวคุณเองแปลกใจกับการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้มาก จนบางครั้งถึงกับนั่งคิดกับตัวเอง คนเรานี่ก็แปลกดีนะ

เชื่อเถอะวงการนี้ มีEGOกันทุกคน ขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่าจะแสดงออกมามากน้อยเเค่ไหน

ความนับถือจากคนรอบข้าง ทําให้คุณเริ่มกลายเป็นคนEGOสูง

เวลาที่ สิ่งรอบตัวเราเปลี่ยนไป คนรอบข้างเราเปลี่ยนไป ตัวเราเองก็จะเปลี่ยนไปตามสภาพแวดล้อมนั้นๆ โดยไม่คํานึงถึงความยั่งยืน หรือ ความจริงใจ

ตอนนี้รถของบุคคลที่คุณเคยนับถือ กลายเป็นคู่แข่งของคุณ โดยคําของผู้คนรอบข้าง เอารถทั้ง 2 คัน มาเปรียบเทียบกันถกเถียงกันว่าคันไหนสุดกว่า

ทั้งหมดนี้ กลายเป็นความจริงที่คุณ ไม่เคยนึกถึง อาจถึงขั้นที่รับไม่ได้ด้วยซํ้าไป

เมื่อเวลาผ่านไป คุณอัพรถเป็นบ้าเป็นหลัง เพื่อจะได้ความรู้สึกเก่าๆพวกนั้นกลับมา

แต่ไม่ว่าคุณจะพยายามแค่ไหน มันก็ไม่เหมือนเดิม ทุกๆครั้งที่ทําผลออกมาจะดีน้อยกว่าครั้งเเรก เเละมีเเต่จะถดถอยไปเรื่อยๆ

แต่ละครั้งที่อัพรถก็เสียเงินไปไม่ใช่น้อยๆ คุณไม่สนใจกับอะไรที่เมื่อก่อนเคยคิดว่าแพงและไม่คุ้มค่า ขอเพียงเพิ่อย้อนกลับไปหาความรู้สึกดีๆที่ผ่านมาคุณจึงยอมมองข้ามเรื่องพวกนั้นไป

คุณชอบรถของคุณตอนนี้น้อยยิ่งกว่าก่อนจะแต่ง คุณเริ่มมองหาจุดด้อยในรถตัวเอง ยิ่งมองเท่าไห่ร ยิ่งเจอมากเท่านั้น บางครั้งมากเกินไปจนเหมือนคุณเป็นคนบ้า เเต่ในใจคุณคิดแค่ว่าทุกๆอย่างต้องสุด

ผู้คนเเละรถหน้าให่มๆ เริ่มปรากฎขึ้นมา แต่ละคันอัพกันสุดๆทั้งนั้น ก็เหมือนตัวคุณสมัยแรกๆนั่นเเหละ ตอนนี้กลับกลายเป็นรถคุณกับรถพวกนั้นที่โดนเอามาเปรียบเทียบ เพราะตอนนี้คุณยืนอยู่บนจุดสูงสุดของห่วงโซ่อาหาร ในใจคุณมองว่าารถคุณยังเจ๋งกว่ายังเต็มกว่า

อีกใจคุณเริ่มไม่มั่นใจเเละลังเล เพียงเพราะคุณไม่ได้มีความรู้สึกมั่นใจเหมือนเมื่อก่อนเเล้ว

คุณเริ่มอัพรถอีกเรื่อยๆ คราวนี้คุณไม่ได้ทําตามแบบที่คุณรักมัน ไม่ได้ทําตามแบบที่คุณเคยหลงไหล

หากแต่ทํามาเพื่อแข่งกับคู่แข่งของคุณโดยเฉพาะ คู่แข่งคนที่คุณได้ยินชื่อเขาจากปากคนรอบข้างที่เอารถทั้ง2 มาเปรียบเทียบกัน

"กูจะเลิกตอนที่ยังอยู่จุดสูงสุด" คุณคิดแบบนี้ คุณขายรถคันนั้นทิ้งไป เพราะความสนุกสมัยแรกฯมันไม่มีอีกแล้ว ถึงเวลาจะไปรักษาสุขภาพจิตเเละขับรถเดิม

แต่ทุกอย่างมันไม่ได้ง่ายแบบนั้น

เวลาคุณเห็นรถแต่งขับอยู่กลางถนน จะมีภาพเก่าๆย้อนมา

คุณเคยเป็นแบบนั้น คุณเคยเป็นคนๆนั้น

ไม่มีทางรักษาแบบสมบูรณ์ สําหรับคนแต่งรถแบบเราหรอก

คุณมีแต่จะต้องสู้ต่อไป หรือเลิก แล้วไปสร้างครอบครัว

ถ้าคุณโชคดี อาจจะได้ทั้ง2 อย่าง

จงจําสิ่งที่ชักนําคุณเข้าวงการมา ความสุขความสนุกกับเพื่อนพี่น้องทุกคนที่คุณมีจากการแต่งรถ

ตัดEgo และความเชื่อผิดๆทิ้งไป เเละ มีความสุขกับการแต่งรถเถอะครับ

(อ่านเพื่อให้ได้คิดนะครับ ไม่อยากให้เป็นประเด็นถกเถียงกัน ขอบคุณครับ)

Credit: Agim Jones.

ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ พี่ยุ้ย

จัดยาวเลยนะครับ

ขอบคุณเรื่องไรค่ะ555

อืมๆ เดี๋ยวปล่อยพาร์ทดีกว่า ขอราคาสองเท่านะยุ้ย รับซื้อมั้ยครับ ได้ราคานี้จะขับเดิมๆ เลย อิอิ ^_^

ขอบคุณที่มาแชร์นะครับ ^^

อืมๆ เดี๋ยวปล่อยพาร์ทดีกว่า ขอราคาสองเท่านะยุ้ย รับซื้อมั้ยครับ ได้ราคานี้จะขับเดิมๆ เลย อิอิ ^_^

ขอบคุณที่มาแชร์นะครับ ^^

ตามมุขหมอไม่ทัน --"

ขอบคุณครับพี่ยุ้ยสำหรับบทความดีๆ แบบนี้     หวังว่าเราจะมีกันเรื่อยๆ ต่อไปเรื่อย ผมชอบสังคม CCTH นี้มากจริงๆครับ  มีแต่คำว่าพี่น้องจริงๆ !! :0027:

หากเราหยุด..ที่จุดสุดยอด  ณ จุดหนึ่ง

"เพียง" ใช้คำว่า "พอ"

แล้วดูแลรักษามันไว้

ก็คงจะทำให้สิ่งที่เรารัก อยู่กับเราได้นานๆ

WE :wub:  CCTH

ผมคิดว่าผมก็มีความเห็นคล้ายๆกับ เจ้าของบทความแหละครับ

**บางคน**คิดว่า รถกรูสวย รถกรูเท่ห์ (ขออภัยที่ต้องใช้คำแบบนี้ครับ)ไม่จำเป็นต้องเคารพใคร จนลืมคำว่าพี่น้องที่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมาก็ยังมี

" ECO กินไม่ได้ครับ มีแต่คนจะคอยซ้ำเมื่อคุณลง "

ขอบคุณสำหรับบทความครับพี่ยุ้ย

มันตรงกับคำที่ว่า... 

" คุณเริ่มมองหาจุดด้อยในรถตัวเอง ยิ่งมองเท่าไห่ร ยิ่งเจอมากเท่านั้น บางครั้งมากเกินไปจนเหมือนคุณเป็นคนบ้า "

นี้มันตัวผมชัดๆ แต่ไม่ได้จะไปแข่งกับใครนะครับ แต่ผมบ้าไปเอง 55+

• 3 weeks later...

ชอบใจความของบทความจังครับ

ผมชอบแต่งรถ เพราะความชอบ แต่บางครั้งไม่ต้องสุด ก็ได้ครับ. แต่งไปเรื่อยๆ ตามที่ชอบแล้วมีกำลังแต่งได้ครับ

ขอบคุณบทความดีๆครับ พี่ยุ้ย

ชอบครับ บทความดีๆ ผมเป็นคนนึงที่เมื่อก่อนอยากแต่งรถมาก แต่ตอนนี้ ผมกลายเป็นผู้ที่ชื่นชม

รถคนอื่นมากกว่า เนื่องจากเหตุผลหลายๆอย่าง กำลังทรัพย์ และ ความจำเป็น ทำให้ผม หันมาเป็นคนดูแทน ^^

ผมชอบการแต่งรถของพี่ๆ หลายๆคนในนี้มากเลย เอาไว้พร้อมเมื่อไร จะเริ่มแต่งบ้างล่ะ อิอิ

ขอบคุณสำหรับ บทความดีๆครับ

เป็นบทความที่ดีสะท้อนใจตัวเองและหลายๆคนเหมือนกันนะครับ ว่าจะหยุดแต่งเหมือนกันละครับ  แต่จะหยุดได้ยังไงละครับเปิดเข้าเวปทีไร เข้าห้องซื้อขายก่อนทุกทีครับ :0019:

เป็นบทความที่ดีสะท้อนใจตัวเองและหลายๆคนเหมือนกันนะครับ ว่าจะหยุดแต่งเหมือนกันละครับ  แต่จะหยุดได้ยังไงละครับเปิดเข้าเวปทีไร เข้าห้องซื้อขายก่อนทุกทีครับ :0019:

หยุดแต่งสักพักแล้วค่ะ เงินหมด 555