Jump to content

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ รถสตาร์ตไม่ติด

Recommended Posts

ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ รถผมก็เป็นอาการแบบในคลิบเลยครับ สตาร์ทแล้วมีเสียงแกร๊กๆ ไฟหน้าปัดกระพริบๆ 

ขอเกริ่นนิดนึงนะครับ

รถผมเพิ้งเปลี่ยนแบตเตอรี่ไป 4-5 เดือนก่อน (45 Amp. Panasonic) พอหลังจากเปลี่ยนก็ใช้รถเกือบทุกวันจอดทิ้งไว้นานสุดไม่น่าเกิน 1 คืน แต่พอเมื่อเดือนก่อนผมไม่ค่อยได้ใช้รถจอดทิ้งไว้ประมาณ 2 คืน เริ่มเป็นอาการนี้ ผมจึงเข้าไปขอให้ร้านแบตที่ตรวจสอบ ทางร้านบอกว่าแบตอ่อนเลยได้ชาร์จไฟให้ครับ พอไม่นานนี้ก็เป็นอีก จอดทิ้งไว้เหมือนเดิม คราวนี้ให้ร้านไดนาโมตรวจสอบพวก ไดชาร์จ, ไดสตาร์ท และแบตเตอรี่ดูครับ วิธีเชคเบื้องต้นนะครับ

1. วัด Volt ก่อนสตาร์ทได้ 12.xx (เลขแน่นอนจำไม่ได้)

2. หลังสตาร์ทวัดได้ 13.xx กว่า ทางร้านไดนาโม บอกว่าไดชาร์จไม่น่ามีปัญหา

3. ฟังเสียงตอนสตาร์ท ก็บอกว่า ไดสตาร์ทปกติ 

ทางร้านเลยคิดว่าแบตไม่มีไฟครับ ก็เลยให้ทางร้านแบตเตอรี่ช่วยเปลี่ยนลูกให้นะครับ หลังจากนั้นก็ใช้เกือบทุกวัน ก็คิดว่าอาการหายแล้ว จนเมื่อสัปดาห์ก่อนไม่ค่อยได้ใช้ก็มีจอดทิ้งไว้บ้าง พอจะมาใช้อากาารเป็นเหมือนเดิมเลยครับ

คราวนี้เลยอยากสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับ ในกรณีที่ว่าถ้าเกิดว่า แบตเตอรี่ปกติ, ไดสตาร์ทปกติ และไดชาร์จปกติ อาจจะเป็นเพราะมีการกินไฟที่ผิดปกติ ขณะจอดรถ ได้มั้ยครับ หรือจากสาเหตุอะไรได้บ้าง และรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำอู่หน่อยนะครับในกรุงเทพ แถวไหนก็ได้ 

ขอรบกวนหน่อยนะครับ 

ปล. 1. ไม่ได้มีการลืมปิดไฟหน้ารถหรือ ไฟในรถ

2. รถมีทำสีภายนอกมา 

3.ไม่ได้ทำเครื่องเสียง แต่ว่ามีกล่องแต่ง 1 กล่อง (F-Con S) ครับ 

ลองเช็คว่าตอนที่เราดับเครื่องแล้วถอดกุญแจออก มันมีการกินกระแสกี่ แอมป์

ต้องมั่นในว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าภายในรถถูกปิดหมดแล้วและปิดประตูล็อกน่ะครับ

ต้องต่ำกว่า 0.1 A น้ะครับ หรือถ้าให้แน่ใจลองไปวัดกระแสเทียบกับรถรุ่นเดียวกันกับเราดูก่อน

ใช้ Digital meter วัดดูครับ หรือถ้าไม่มีลองให้ร้านแบตเตอรี่วัดให้ก็ได้