Jump to content

วิธีตรวจสอบการทำงานลูกรอกสายพาน และ สายพาน FD

Recommended Posts

มีวิธีถอดลูกรอกสายพานด้วยตัวเองไหมครับ หรือต้องใช้อุปกรณ์อะไรเป็นพิเศษรึป่าวครับ

ถอดเองยากพอควรนะคับ

ปลดสายพาน

ถอดไดชาร์จ

ถอดพูเล่ปั๊มน้ำ

ถึงจะถึงตัวน๊อตกลางที่ยึดชุดลูกรอกคับ

ถอดเองยากพอควรนะคับ

ปลดสายพาน

ถอดไดชาร์จ

ถอดพูเล่ปั๊มน้ำ

ถึงจะถึงตัวน๊อตกลางที่ยึดชุดลูกรอกคับ

โห งานช้างครับ งั้น ต้องมีเวลาเป็นวันเลย ค่อยๆถอดไป เดี๋ยวถ้าทำเองจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ รอว่างๆก่อน

ขอบคุณมากครับ

มีวิธีถอดไหมครับ ผมก่ะว่าจะถอดลูกรอกสายพานเอง มีแต่เครื่องมือ ยังไม่รู้เริ่มตรงไหนครับ

ขอโทษครับนึกว่าโพสไม่ขึ้นเลยมี 2 อันเลย

ถามต่อหน่อยครับ น๊อตตัวกลางเป็นหกเหลี่ยมใช่ไหมครับ หรือเป็นหัวแฉกดาวครับ

• 6 months later...

เรามาดูวิธีตรวจสอบการทำงานของลูกรอกสายพาน และ สายพาน ของ Civic FD กันดูได้เองง่ายๆ :D

การอ่านค่า

มุม A คือ มุมกำหนดตำแหน่งของลูกรอกสายพาน

ระยะ B คือ ระยะที่กำหนดไว้ที่ตัวเครื่อง เป็นระยะมาตรฐานที่ยอมให้ลูกรอกขยับสำหรับปรับช่วยความตึงหย่อนอันเนื่องมาจากสายพาน

อันดับแรก ดูสายพาน Belt ไม่ต้องสตาร์ทนะคับ

เปิดฝากระโปรง ไปยืนมุมโคมไฟหน้า ด้านคนขับ มองลงไปใต้สายพาน หามาร์คตามรูป

กรณีสายพานปกติ มุม A จะอยู่กลางๆ ระยะ B ตามรูป

กรณีสายพานไม่ปกติ มุม A จะตกไปที่ขอบซ้ายหรือขวา ของ B ตามระยะตึงหรือยืดหย่อนของสายพาน

กรณีนี้เปลี่ยนสายพานได้เลย ไม่ใส่ผิดขนาดก้อยืดแล้ว :D

อันดับสอง ดูลูกรอกสายพาน Auto Tensioner ให้สตาร์ทแล้วรอรอบนิ่ง iDle ก่อน

เปิดฝากระโปรง ไปยืนมุมโคมไฟหน้า ด้านคนขับ มองลงไปใต้สายพาน หามาร์คตามรูปเหมือนเดิม

ตอนก้มเล็งให้ระวังของหล่น หรือผมปลิวเข้าไปนะครับ มันสูบเข้าไปพันเลย เสียตังค์แน่นอน

กรณีลูกรอกสายพานปกติ มุม A จะขยับสั่นไปมาจากตำแหน่งเดิมเล็กน้อย หรือไม่ขยับเลย อยู่กลางๆ ระยะ B ตามรูป

กรณีลูกรอกสายพานไม่ปกติ มุม A จะขยับแกว่งซ้าย ขวาไปมาเห็นได้ชัด หรือ มีเสียงครวญครางบาดหู กรณีนี้เปลี่ยนลูกรอกสายพานได้เลย

หวังว่า คงได้ประโยชน์นะครับ :D