Jump to content

เตือน!!สำหรับคนที่ใช้รีโมทล็อครถ

Recommended Posts

เห็นเพื่อนทีม DIY ผมลองมา บอกว่าถ้าจะบล๊อคตระกูล Honda ต้องใช้รี่โมทที่มีปุ่มเปิดกระโปรงท้ายครับ เช่นรีโมทแอคคอร์ด 

ถ้ารีโมทตัวเล็กแบบ 2 ปุ่มที่เราๆใช้ ไม่มีผลใดๆครับ มันส่งเป็นจังหวะ ไม่ต่อเนื่อง ไม่สามารถบล๊อคแช่ได้คับ  :D

ถ้าแบบนี้ ต้องจังหวะกดพร้อมกัน จึงจะบล็อคได้ ใช่ไหมครับ ป๋าทอม

ถ้าแบบนี้ ต้องจังหวะกดพร้อมกัน จึงจะบล็อคได้ ใช่ไหมครับ ป๋าทอม

ไม่จำเป็นต้องกดพร้อมกันครับ แต่ต้องกดก่อนที่เจ้าของรถจะกด

ปล.กดแช่ค้างครับ

กดพร้อมกันก้อบล๊อคได้แค่เสี้ยววินาทีครับ ไม่ได้รู้สึกอะไรเลย นึกภาพว่าสัญญาณปล่อยออกมาเป็นแบบเส้นไข่ปลาคับ ไม่มีทางปิดล๊อคกันได้คับ

ไม่จำเป็นต้องกดพร้อมกันครับ แต่ต้องกดก่อนที่เจ้าของรถจะกด

ปล.กดแช่ค้างครับ

อ่านยาวๆก่อนคับ  :D

ของมีค่าไม่ควรไว้ในรถ ถ้าจำเป็นต้องเก็บเก็บไว้ท้ายรถ  หรือไม่ก็ถือไปด้วย ทำให้เป็นนิสัยนะครับ  เดี๋ยวนี้โจรมันชุมกว่ายุงอีกนะครับ

กดพร้อมกันก้อบล๊อคได้แค่เสี้ยววินาทีครับ ไม่ได้รู้สึกอะไรเลย นึกภาพว่าสัญญาณปล่อยออกมาเป็นแบบเส้นไข่ปลาคับ ไม่มีทางปิดล๊อคกันได้คับ

อ่านยาวๆก่อนคับ  :D

ปล่อยโป๊ะเลย5555เข้าใจแล้วคับ

แต่Vigoมันปล่อยสันยานมาตลอด จะกดตอนไหนก็ได้ขอให้กดก่อน ผมพึ่งลองมา

ตามป๋าทอมว่าเลยครับ อาทิตย์ก่อนลองกันดูที่โลตัสรีโมทเดิม FD 2 คัน อธิบายแบบบ้านๆ

อันเจ้าของรถ เป็น A. อันแจมเป็น B.

ครั้งแรก

B กดปลดล็อกถี่ๆมาก A จะไม่สามารถล็อครถของตัวเองได้

แต่ๆ....จังหวะกดของ B ต้องตรงกับช่วงที่ A กด ถ้า A ล็อคได้แสดงว่า A ช่วงชิงจังหวะช่องว่าสัญญาณได้

ครั้ง 2

B กดปลดล็อคค้างไว้ A สามารถล็อคได้ตามปกติ

เหตุผมคงแบบป๋าบอกครับ สัญญาณอาจมาเป็นไข่ปลา

ตามป๋าทอมว่าเลยครับ อาทิตย์ก่อนลองกันดูที่โลตัสรีโมทเดิม FD 2 คัน อธิบายแบบบ้านๆ

อันเจ้าของรถ เป็น A. อันแจมเป็น B.

ครั้งแรก

B กดปลดล็อกถี่ๆมาก A จะไม่สามารถล็อครถของตัวเองได้

แต่ๆ....จังหวะกดของ B ต้องตรงกับช่วงที่ A กด ถ้า A ล็อคได้แสดงว่า A ช่วงชิงจังหวะช่องว่าสัญญาณได้

ครั้ง 2

B กดปลดล็อคค้างไว้ A สามารถล็อคได้ตามปกติ

เหตุผมคงแบบป๋าบอกครับ สัญญาณอาจมาเป็นไข่ปลา

สัญญาณมาเป็นไข่ปลา :D  :D :D  :D  :D  :D  :D  

เมื่อกดรีโมท ข้อมูลรหัสจะขี่ไปกับคลื่นพาห์ (Carrier wave) แบบ radio frequency เพื่อส่งไปในรัสมีที่รถอยู่ ในส่วนภาคถอดรหัสไม่สามารถรับรู้ได้หรอกว่าอันไหนเป็นรหัสคันนี้ อันไหนเป็นรหัสคันอื่น

พูดง่ายๆก็คือ ถ้า FD จอดอยู่ข้างๆกันสองคัน เมื่อกดรีโมทอันใดอันหนึ่ง FD ทั้งสองคันจะรับรหัสที่รีโมทส่งมาเพื่อทำการถอดรหัส คันที่รหัสถูกต้องก็จะทำงานไป

ทีนี้ ถ้าเกิดมีใครกดรีโมทที่ carrier wave ตรงกับรถเราและอยู่ในรัสมีรถเรา xxxเจ้ารถของเราก็จะมัวแต่สนใจที่จะถอดรหัสที่ส่งมาจากรีโมทนั้น โดยไม่ยอมรับรู้รีโมทของเราจนกว่ากระบวนการถอดรหัสจะสิ้นสุด

รีโมทปุ่มล็อคกับปลดล็อคของFDเราส่งสัญญาณแบบ monostable คือส่งเป็นพัลส์สั้นๆ ถึงจะกดแช่ก็ส่งสัญญาณไปแค่ลูกเดียวต่อการกด1ครั้ง แต่รีโมทบางยี่ห้อเป็นแบบส่งอย่างต่อเนื่องคือสามารถกดแช่ได้

ดังนั้นถ้าจะเอารีโมท FD ด้วยกันมาแจม ก็ต้องกดรัวๆเพื่อขัดจังหวะ หรือถ้าจะเอาก็ง่ายๆแกะเอาวงจรในรีโมทออกมาดัดแปลงนิดเดียวก็สามารถส่งตลอดได้แล้ว

ดูและทดลองง่ายๆจากรีโมททีวี ปุ่มเปิดปิด ปุ่มตัวเลขจะส่ง1พัลส์ต่อการกด1ครั้ง แต่ปุ่มเร่งลดเสียงจะกดแช่ได้

วิธีทดลอง หารีโมททีวีหรือรีโมทเครื่องใช้ไฟฟ้าไรก็ได้ หันไปทางทีวี กดปุ่มเร่งหรือลดเสียงค้างไว้ รีโมททีวีเราจะใบ้กินไปเลย

ทีนี้ลองกดรัวๆปุ่มตัวเลขหรือเปิดปิดที่รีโมทแจม รีโมททีวีเราจะกดได้มั่งไม่ได้มั่ง

• 2 weeks later...

ผมลองครับ ได้บางอัน ครับ บางอันก็ไม่ได้ ถ้าเราซวย โจรมันเอารีโหมดที่เตรียมา ตรงกัลคลื่นรีโหมดเราก็ซวยไป แต่ถ้าคลื่นของมันรบกวนรีโหมดเราไม่ได้ ก็เจ๊ากันไป ทางที่ดี ล๊อคละหันมาดึงประตูสักครัง ก่อนจะรีบไป หรือไม่ก็ล๊อคด้วยกุญแจ ดีที่สุด เสียเวลาไม่เกินสามวิ ดีกว่าต้องเสียรถที่เรารักไป