Jump to content

สงสัยเรื่อง ระบบกันขโมยศูนย์รถปี2007 เมื่อวานมันร้องตกใจหมดเลย

Recommended Posts

ผมปิดประตูไม่สนิท(ประตู้หลัง) แล้วกดรีโมทล็อกประตู แต่ไม่ได้ดูว่ารถมีไฟล็อคกระพริบหรือป่าว หรือว่าไม่ได้กดล็อคไม่แน่ใจ พอผมเดินเข้าบ้าน ประมาณ50เมตร รถร้องลั่นเลยคับ ในใจนึกว่ารถใครวะ แต่เสียงแตรเหมื่อนรถผมเลย ปรากฎว่ารถตัวเองก็เลยกด ปลดล็อค ร้อยวันพันปีไม่เคยดัง แปลกมาก อธิบายหน่อยคับสงสัยมาก

รถผมเป็นตัว MC ปี 2010 ถ้าปิดประตูใดประตูหนึ่งไม่สนิท จะกดรีโมทล็อครถไม่ได้อ่ะครับ

ยกเว้นกระโปรงหน้า และหลัง ถ้าปิดไม่สนิทจะล็อคด้วยรีโมทได้ตามปกติ

แต่พอถึงเวลาที่ระบบมันกำหนดสัญญานเตือนก็จะร้องครับ

ถ้ารุ่นปีเก่ากว่านั้นไม่แน่ใจครับ

เหมือนกันทุกปีแหละคับ :D

เปิดประตู (ประตูนะครับ) แง้มไว้ซักข้างนึง แล้วกดล๊อคทีนึง มันจะไม่ล๊อค ถูกแล้ว  :D   แต่ชอบ นึกไปเอง ว่ามันล๊อคแล้ว 

อย่าไปทำอะไร นั่งรอประมาณ 30 วินาที หรือกว่านั้นไปหน่อย แต่ไม่นานมาก เดี๋ยวมันส่งเสียงเรียกให้มาดูมันใหม่ครับ แบบ จขกท เจอมานั่นแหละ :D  

เหมือนกันทุกปีแหละคับ :D

เปิดประตู (ประตูนะครับ) แง้มไว้ซักข้างนึง แล้วกดล๊อคทีนึง มันจะไม่ล๊อค ถูกแล้ว  :D   แต่ชอบ นึกไปเอง ว่ามันล๊อคแล้ว 

อย่าไปทำอะไร นั่งรอประมาณ 30 วินาที หรือกว่านั้นไปหน่อย แต่ไม่นานมาก เดี๋ยวมันส่งเสียงเรียกให้มาดูมันใหม่ครับ แบบ จขกท เจอมานั่นแหละ :D  

อิอิ   นั้นแหละที่ผมงง    บางที่ก็ทำแบบนี้หลายครั้งแต่ไม่เคยดังไงคับเลยงง                 จอดรถไปเดินตลาดประตูหลังปิดไม่สนิท กดล็อครถ     เดินตลาดรอบนึงไม่เห็นดังเลยงงว่าทำไมเมื่อวานมันดัง 55555

อิอิ   นั้นแหละที่ผมงง    บางที่ก็ทำแบบนี้หลายครั้งแต่ไม่เคยดังไงคับเลยงง                 จอดรถไปเดินตลาดประตูหลังปิดไม่สนิท กดล็อครถ     เดินตลาดรอบนึงไม่เห็นดังเลยงงว่าทำไมเมื่อวานมันดัง 55555

กะลังคุยกันอยู่กับเพื่อนๆใน DIY เลยคับ เพื่อนๆลองแบบที่ผมบอกแล้วมันไม่ดัง 555

ประเด็นคือ ผมเคยทดสอบตั้งแต่ออกรถใหม่ๆ ในหลายๆเคสว่า ถ้าปิดไม่สนิทแล้วล๊อคแบบไหนที่มันจะรู้และเตือนเรา โดยสั่งให้ดังได้บ้าง

แต่ลืม มันนานแล้ว  :D  เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมลองหาตรรกะการทำงานของมันอีกที เดี๋ยวอัพเดตคับ วันนีลองไม่ได้ละ เด็กๆนอนแล้ว  :D

กะลังคุยกันอยู่กับเพื่อนๆใน DIY เลยคับ เพื่อนๆลองแบบที่ผมบอกแล้วมันไม่ดัง 555

ประเด็นคือ ผมเคยทดสอบตั้งแต่ออกรถใหม่ๆ ในหลายๆเคสว่า ถ้าปิดไม่สนิทแล้วล๊อคแบบไหนที่มันจะรู้และเตือนเรา โดยสั่งให้ดังได้บ้าง

แต่ลืม มันนานแล้ว  :D  เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมลองหาตรรกะการทำงานของมันอีกที เดี๋ยวอัพเดตคับ วันนีลองไม่ได้ละ เด็กๆนอนแล้ว  :D

จะรอนะคับ  ผมก็จะลองแต่เกรงใจคนที่บ้านอิอิ

ลองแล้วคับ สรุปเลย ว่าเคสนี้ผมจำสับสน  :0002: ขอบคุณทีมงาน DIY ที่เตือนและทดสอบให้ครับ

จริงๆคือ ถ้าจะให้ดังแบบ จขกท คือ ประตูต้องปิดได้จังหวะหมิ่นเหม่จริงๆ เหมือนจะสุด แต่ไม่สุด

แต่เพียงพอที่สวิทช์ประตูจะเข้าไปค้างรอ กดรีโมทล๊อคแล้วระบบกันขโมยสมบูรณ์ทำงานได้ คือ ไฟกระพริบรับรอง

หลังจากนั้นถ้ารถอยู่นิ่งๆเลยจะเงียบปกติแหละครับ แต่ถ้ามีการขยับประตู หรือ มีแรงสั่นสะเทือนเพียงพอที่ประตูขยับ หรือ ขาสวิทช์ขยับ

เช่น มีใครมาพิง หรือ รถขับผ่านอะไรแบบนี้ สวิทช์เด้งแก๊ก สัญญาณกันขโมยก้อดังทันทีคับ  :D

ส่วนเคสที่ผมจำผิดตอนตอบโพสท์บนนั่นคือ ถ้าปิดประตูแรงไม่พอ คือเข้าไปไม่แรงพอจะชนะแรงยางขอบประตู แล้วเด้งขึ้นมา (ดูง่ายๆคือไฟเพดานจะกระพริบ)

จะกดล๊อคได้คับ Central lock จะดึงสลัก ประตูทุกบานจะล๊อค ยกเว้นแต่ประตูบานที่ไม่สนิทจะไม่ล๊อค

ถ้าเราฟังแต่เสียงจะได้ยินเสียงล๊อค แต่ไฟเลี้ยวจะไม่กระพริบ เพราะมันไม่สมบูรณ์

ซึ่งถ้าเราไปเปิดประตูบานที่ไม่สนิทสามารถเปิดได้ตามปกตินะคับ ไม่มีเสียงแตรด้วยครับ เพราะระบบกันขโมยยังไม่ทำงาน 

จำสลับกันเลยผม ตามนี้ครับ :0002:

ขอบคุณมากคับพี่. แต่แปลกตรงที่ว่ารถผมจอดอยู่คันเดียวในลานกว้างไม่มีรถไม่มีแม้แต่ลมพัด นก ไก่ แมว สุนัขยังไม่มี 5555. ผีหลอกสงสัย. ตอนแรกนึกว่าสุนัขไปนอนใต้ท้อง

• 4 months later...

ติดกันขโมยต้องเลือกเกรดด้วยครับลองดู http://viperalarm.blogspot.com/

กระทู้นี้ว่ากันที่ระบบกันขโมยที่มาจากโรงงานคับ

ผมเคยจอดรถไว้หน้าบ้าน เปิดฝากระโปรง แล้วลืมล็อครถ สักแป๊บเดียวร้องลั่นเลยครับ หมากระเจิงทั้งซอย ฮ่าๆ

ถ้าไม่ได้ติดเพิ่ม ผมว่าไม่น่าจะร้องทุกกรณีน่ะ ยกเว้น... (คงรู้กัน)

เดิมๆ เปิดกระโปรงท้าย หรือกระโปรงหน้าไว้ ประตู 4 บ้านปิดหมด แล้วล็อค ผมว่าล๊อคได้ ไม่ร้องด้วย :)  (มั้ง) 

ต้องให้น้าๆ รถเดิมๆ ลอง สรุปรถพี่ เดิมๆ ไม่ได้ติดอะไรเพิ่มใช่ป่ะครับ  :P

ถ้าไม่ได้ติดเพิ่ม ผมว่าไม่น่าจะร้องทุกกรณีน่ะ ยกเว้น... (คงรู้กัน)

เดิมๆ เปิดกระโปรงท้าย หรือกระโปรงหน้าไว้ ประตู 4 บ้านปิดหมด แล้วล็อค ผมว่าล๊อคได้ ไม่ร้องด้วย :)  (มั้ง) 

ต้องให้น้าๆ รถเดิมๆ ลอง สรุปรถพี่ เดิมๆ ไม่ได้ติดอะไรเพิ่มใช่ป่ะครับ  :P

อ่อๆเดิมๆคับ       ผมรู้แล้วว่าทำไม    คือประตูหลังปิดเกิบสนิทแต่ไม่สนิท     แบบว่าถ้าลมพัดหรืออะไรดดนนิดประตูจะเด้งออกแต่ยังล็อคมันเลยดังคับ   แบบที่พี่

Tommie  ว่ามา    ต้องปิดแบบประจวบเหมาะจริงๆ          แล้วมันก็ได้ผล5555