Jump to content

มันคล้ายกันมั้ยครับ SPIN AIRFLOW กับ Novel Vortex

Recommended Posts

ผมสนใจเจ้า SPIN AIRFLOW อยู่มากนะครับ

เห็นว่าใส่แล้วดีขึ้น แต่เดี๋ยวก่อนครับ หาข้อมูลอยู่ใน internet ปรากฏว่า ไปเจอนี่เข้าครับ http://drama-addict.com/2011/04/01/กังหันขั้นเมพ/

อยากทราบว่าการทำงานมันเหมือนกันมั้ย แล้ว ใครใส่แล้วได้ผลเป็นไงกันบ้าง

ผมลอง Search ชื่อแรกไป เห็นไปปรากฎอยู่ตามคลับรถเล็กๆ เลยเข้าไปดู

คนซื้อไปบอกดี อัตาเร่งดีขึ้น ฯลฯ กันเยอะ แต่ส่วนใหญ่เป็นเพียงความรู้สึก ไม่ได้มีผลอะไรมาวัดที่น่าเชื่อถือ

ผมก็ไม่เคยใช้ ใส่ จะไปวิจารณ์มาก เดี๋ยวก็จะหาว่าไม่ใช้แต่รู้

ผมว่ามันก็คงเหมือนคนเปลี่ยนกรองเดิมเป็นกรองแผ่น K&N ส่วนใหญ่ก็จะบอกลื่นขึ้น เหมือนรถเร่งดีขึ้น

ส่วนตัวผมว่าใส่เป็น Air Duck เห็นผลเยอะกว่าครับ 

จากประสบการ นะครับเคยลองใส่ กรอง K&N รถคันเก่า Civic coupe ผมว่าแผ่นกรองเดิมวิ่งดีกว่าครับ ส่วน spin airflow ก็น่าลองอยู่นะครับ ไปลองอ่านมาในหลายคลับอยู่เหมือนกัน ^^

เคยได้ของเพื่อนมาเล่นคับ เจ้าเกลียวลมนี่ ความเห็นของผมจากที่ได้ลองตามที่ผมตั้งสมมตฐานเอง เออเองนะคับ :D

1. มันสร้างลมหมุนได้ 

2. ตำแหน่งติดตั้ง มีผลอย่างมาก ถ้าติดตั้งก่อนกรองอากาศ ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย ติดตั้งหลังกรอง แต่ท่อด้านหน้าโค้งก้อไม่ได้อะไรอีก

3. ติดตั้งหลังกรองอากาศ ก่อนลิ้นปีก และต้องดูตำแหน่งเกลียวดีๆ ให้เกลียวลมไปเข้าที่ช่องเปิดลิ้นปีกพอดี จะได้อากาศที่รีดผ่านไปในช่องเปิดพอดี สวยๆ

ได้ลมมาเน็วขึ้นช่วงนี้ แค่นี้แหละ นิดนึง ใส่กรองเปลือยมามากกว่าเห็นๆ   :D

ที่ว่าลมเป็นเกลียวเข้าลูกสูบ ผิดมาก อย่างแรง เกลียวลมเมื่อผ่านลิ้นปีกก้อหมดแล้ว รีดบางเฉียบตรงแหน่วไปเลย

แถมลมยังไปอัดคาท่อไอดีก่อนถูกดูดเข้าห้องเผาไหม้อีก หมดกัน ลมสว่าน  :0157:

เก็บเงินไปทำท่อไอเสีย กรองอากาศดีๆ ดีกว่าครับ ความเห็นส่วนตัวผมนะ

รถ fd เราถ้าหวังทำให้วิ่งดีขึ้นนี่ต้องทำเยอะมากครับถึงจะเห็นผล

เเต่ถ้าอยากลองว่าใส่เเล้วมันดีมั้ยเป็นยังไง ของอย่างนี้มันต้องลองด้วยตัวเองคับ

ฟังคนอื่นมาก็ไม่ชัวร์ว่ามันดีหรือไม่ดี

ในความเห็นของผม ผมคิดว่าหลักการของเจ้า spin airflow นี้จริงๆ แล้วน่าจะอยู่ที่การทำให้เกิดกระแสปั่นป่วน (Turbulence) เนื่องจากข้อดีของกระแสปั่นป่วน คือการเคลื่อนที่แบบไร้ทิศทาง ไม่เป็๋นระเบียบ ซึ่งจะสามารถแทรกเข้าไปตามช่องเล็กๆ ได้ดีกว่ากระแสอากาศที่ไหลมาตรงๆ อย่างเป็นระเบียบ (Laminar) น่าจะเห็นผลชัดก็ตอนที่ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดน้อยๆ โอกาสที่อากาศจะสามารถเคลื่อนตัวแบบกระจัดกระจาย ไม่เป็นระเบียบ ผ่านลิ้นปีกผีเสื้อเข้าไปจะมีมากขึ้น อาจส่งผลอัตราเร่งตอบสนองดีขึ้น แต่มากหรือน้อยก็อยู่ความรู้สึกของแต่ละคน จากการลองอ่านรีวิวของรถรุ่นอื่นที่ใส่ spin airflow นี้ Feedback ส่วนมากจะก็บอกว่าอัตราเร่งดีขึ้น

แต่ก็มีข้อควรระวังอยู่บ้าง เนื่่องจากติดตั้งหลังกรองอากาศแต่อยู่หน้าลิ้นปีกผีเสื้อ ไม่มีอะไรป้องกันลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่อ่อนไหว ทำงานด้วยความละเอียดสูง ฉะนั้นอุปกรณ์จะต้องติดตั้งอย่างแน่นหนา แข็งแรงและทนทาน โดยเฉพาะชิ้นส่วนที่มีการหมุน เพราะถ้าเกิดการหลุด หัก หรือมีชิ้นส่วนใดๆ เคลื่อนที่เข้าชนลิ้นปีกผีเสื้อ หรือเล็ดลอดผ่านเข้าไปถึง intake manifold และเข้าห้องเผาไหม้ ก็อาจก็ให้เกิดความเสียหายต่อเครื่องยนต์ได้

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

ชัดเจนคับโจ้ ผมพึ่งรู้เหมือนกันนะเนี่ย ว่าหลักการลมกับน้ำคล้ายกันเลย พวก Hydro ก้อมี Turbulance flow คับ แต่จะไปตายที่มุมโค้งต่างๆHeadloss สูงมาก

ชัดเจนคับโจ้ ผมพึ่งรู้เหมือนกันนะเนี่ย ว่าหลักการลมกับน้ำคล้ายกันเลย พวก Hydro ก้อมี Turbulance flow คับ แต่จะไปตายที่มุมโค้งต่างๆHeadloss สูงมาก

เห็นด้วยกับพี่ tommie เหมือนกันครับผม :0098: 

ก็อยากรู้เหมือนกันเนอะครับพี่ว่าจะเห็นผลมากแค่ไหน ยังไม่เคยลองซะด้วย :)  :)  :)  

ราคาของกับราคาเทส จบเลยคับกวาง  :D

การไหลของอากาศยามรอบต่ำ ยามรอบสูง ระยะเปิดของช่องปีกให้อากาศเข้า มันมีผลชัดนะ ใส่ P2R ยังเห็นเลย

ที่ผมเคยลองดูรอบต่ำๆพอรู้สึก ไปตายรอบสูงหมดครับ ลิ้นปีกเปิดเต็มเพื่อดูดอากาศ แต่ช่องอากาศเข้ากลับมีใบพัดลมขวาง

ถ้าพัดลมตัวนั้นทำงานอิสระไม่มีความฝืดมันจะช่วยได้เหมือน Turbine แต่ถ้ามันขวางเฉยๆ ไม่ได้หมุนด้วย สบายเลย ถ่วงไปอีก

มองเอาจากที่ได้ลองเองประมาณ 2 รอบเติมน้ำมัน พอได้ KN มาก้อถอดออกเลย และไม่คิดจะใส่อีกคับ

ความรู้สึกส่วนตัวคับ ถ้ามันดีจริงๆ หรือ ท่านใดใส่แล้วชอบ ที่ผมเอามาใส่อาจทำมาไม่ได้มาตรฐานน่ะคับ  :D อย่าว่ากัน

• 1 month later...

ผมสนใจเจ้า SPIN AIRFLOW อยู่มากนะครับ

เห็นว่าใส่แล้วดีขึ้น แต่เดี๋ยวก่อนครับ หาข้อมูลอยู่ใน internet ปรากฏว่า ไปเจอนี่เข้าครับ http://drama-addict.com/2011/04/01/กังหันขั้นเมพ/

อยากทราบว่าการทำงานมันเหมือนกันมั้ย แล้ว ใครใส่แล้วได้ผลเป็นไงกันบ้าง

ขออนุญาตชี้แจง ให้พี่ๆได้พิจารณา ในด้านของตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์ที่ถูกกล่าวถึง

ประการแรก : เรื่องคำวิพากษ์วิจารณ์ และ ข้อกล่าวหา จาก drama

ตลอดเวลาที่ผ่านมา เราได้ให้ผู้ที่ ต้องการประหยัดน้ำมันจริงๆได้พิสูจน์และ วัดผลด้วยตัวเอง เรื่อยมา

ดังปรากฎ เป็นผลงาน การติดตั้ง มากมาย

http://www.novelvortex.com/talk/index.php?board=1.0

และเป็นที่ยืนยันกันชัดๆอีกครั้ง

http://www.novelvortex.com/talk/index.php?topic=1313.0

ภาพเพียง หนึ่งภาพ  แทนคำพูดนับ  ล้านคำ   ซึ่งคนปกติสามารถที่จะใช้ พิจารณาได้ ไม่ยากค่ะ

ประการที่ 2 : Novel Vortex เป็นอุปกรณ์ เพียงยี่ห้อเดียว ในท้องตลาด ที่ ออกแบบมา ให้เป็นครีบใบพัดสองชั้น ใช้หลัก อากาศพลศาสตร์

ช่วยรีดอากาศให้เป็นเกลียวสองชั้น อย่างมีประสิทธิภาพ และอัดอากาศ เข้าห้องเผาไหม้ได้เร็วและมีปริมาณมากพอ ทันกับน้ำมันที่ฉีดมา       

เกิดการเผาไหม้ที่สมบูรณ์มากที่สุด เครื่องยนต์จึงมีกำลังมากขึ้น กลายเป็นแรงหมุนล้อ ให้รถวิ่งได้ไกลมากขึ้น 

เห็นผลทันที จากรถยนต์รุ่นใหม่ๆที่มี  มาตรวัดอัตราสิ้นเปลือง ฯ เป็นตัวเลขดิจิตอล ชัดเจน 10-30%

****      ส่วนอุปกรณ์ยี่ห้ออื่นๆ ส่วนใหญ่เป็นแบบชั้นเดียว การรีดอากาศน้อยกว่า อุปมาว่า หมุนเหมือนกัน แต่ หมุนเป็น กับ ไม่เป็นเท่านั้น

ซึ่งทำให้ ได้ ผลที่ต่างกันชัดเจน อาจจะแค่รู้สึกได้ แต่วัดเป็นตัวเลข ไม่ได้ 

ก่อนหน้านี้ Novel Vortex ก็ได้ผลิตอุปกรณ์ลักษณะ ครีบใบพัดชั้นเดียว เช่นกัน แต่เห็นผลไม่เป็นที่พอใจของลูกค้า

ทาง วิศวกร ผู้ออกแบบ จึงได้พัฒนา Novel Vortex รุ่นที่จำหน่ายปัจจุบัน ที่เห็นผลชัดเจนมากกว่า มากกกกกกก

สุดท้าย เพื่อให้ Novel Vortex มีอายุการใช้งานที่ยาวนานและปลอดภัยกับรถยนต์ที่ติดตั้ง

เราจึงใช้เครื่องจักรในการขึ้นรูป จาก สแตนเลสคุณภาพสูง ไม่เป็นสนิม ให้เป็นเนื้อเดียวกันทั้งชิ้น 

ที่สำคัญ Novel Vortex ทุกตัวมี ขอบบ่าล๊อค ไม่ให้อุปกรณ์วิ่งเข้าเครื่องยนต์  ในขณะที่ยี่ห้ออื่นๆ ไม่มีตรงส่วนนี้ แต่หากคุณๆกล้าเสี่ยงก็ไม่ว่ากัน

****  เรามี สินค้า ให้คุณ ได้พิสูจน์

และ คุณ ก็มี ปัญญา ในการ พิจารณาได้ เช่นกัน    ****

เป็นที่ยืนยันอีกครั้ง ว่าใช้แล้ว ลูกค้าพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า HEER จริงๆครับ เป็นอุปกรณ์ วิเศษ ปั่นอากาศให้ YED กับน้ำมัน ได้อย่างมีรสชาติ เมื่อได้ส่วนผสมที่ลงตัว ก็พากันเข้าสู่ห้องเผาไหม้ ระเบิดออกมาเป็นพลัง พลังที่ KAK กว่าเดิมๆ แบบไม่ใส่อะไรเลย ใครอยากลอง ลองได้เลยครับ รับประกันความเสียว เสียวโดนฟันหัวนะ โฆษณา อย่างเทพ แรงม้า แรงบิดเพิ่ม เร่งแซง ได้อย่างใจ เวลาวัดแรงม้าเค้ากดคันเร่งเต็มนะครับ ลิ้นเปิดสุด แต่มาเจออุปกรณ์ บางอย่างลักษณะ คล้ายกระป๋องเบียร์ พังๆ มากั้นลม แค่นี้ก็รุ้ละ ว่าจะเกิดผลดีผลร้่าย เห้อออ

ขำตรงที่พี่ทอมมี่บอกนั้นละ ไปตายตรงลิ้นผีเสื้อ

ถ้าเคยเปิดลิ้นมาล้างดู ก็จะรู้ว่า..... มันโดนรีดซะบางเลย เพราะเครื่องมันต้องการอัตราส่วนสมที่พอเหมาะกับน้ำมัน

อากาศมากไป ก็ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไป

จริงๆ ถ้ามีทีมวิศวกร ลองให้เล่น DOE ดู ไม่ก็หา matlab มาทำ fuzzy ครับ ง่ายๆ factor มีครบแล้ว จับใส่เลย

ถ้าได้เสร็จ ก็เปรียบเทียบ anova ให้ดูด้วยครับ จะ 2-way หรือ 3-way เต็มที่เลย ขอ sample size มากกว่า 20 นะครับ ไม่งั้นจะงงกับ t-test หรือ ks-test อีก

แค่นี่ก็พอมีตัวเลขมาให้ลูกค้าดูแล้ว

อ้อ... ข้อมูลน้อยไปก็ sim. Data หา steady state อีกครั้งนะครับ ใช้ monte carlo จบ.

มาลงชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ