Jump to content

รบกวนช่วยเลือกยางรถหน่อยครับ ADVAN DB กับ pilot sport 3

Recommended Posts

รบกวนนิดนึงครับ

พอดีผมกำลังจะเปลี่ยนล้อกับยางให้รถอะครับ

ตอนนี้กำลังดูยาง 2 ตัวนี้อยู่ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาตัวไหนดี

ราคามันต่างกันนิดหน่อย  

ไม่แน่ใจว่า 2 ตัว นี้มันดีต่างกันอย่างไรครับ 

รถผมส่วนมากวิ่ง ตจว. บ่อยๆ 

เดิมคันเก่าใช้ RE002 แต่ไม่ไหวกับเสียงมัน ดังมาก และ TOYO T1R ก็หาซื้อยางปีใหม่ๆ ไม่ได้เลย (ขนาดมือ 1 ยังเป็นยางปี 2011 - -")

ตอนนี้เลือกไปเลือกมา เลยมาจบที่ 2 ตัวเลือกนี่อะครับ ADVAN DB กับ PILOT SPORT 3 นี่แหละครับ

ยางคนละฟิลลิ่ง ผมเคยคิดเอามาเปรียบกันอยู่เหมือนกัน แต่ถามเพื่อนที่เคยใช้ ADVAN DB มาบอกว่าแรกๆมันเงียบจริง แต่โยโก จะแข็งเร็ว (ราวๆ 3 หมื่นอัพก็จับอาการได้แล้ว) ความเห็นส่วนตัวของเพื่อนนะ ผมก็เลยเลิกมอง

ตอนนี้ใช้ pilot sport 3 อยู่ หนึบใช้ได้ครับ อาจจะมีเสียงบ้างแต่ไม่ดังน่ารำคาญ ใช้มา 5 หมื่น ก.ม. แล้ว ชุดต่อไปคิดว่าน่าจะเป็น Pilot Sport 3 เหมือนเดิม

ปล. Pilot Sport 3 เงียบกว่า RE 002 แน่นอนคับ

Edited by Ms_smart

ไม่เคยใช้ advan DB ใช้แต่ RE002 กับ ps3

ถ้าเน้นเงียบ ก็เอา advan db น่าจะเหมาะกว่า แต่อย่างที่พี่มาตรบอกละครับ ยางนิ่มก็มักจะแข็งเร็วกว่า

ปล.ตอนนี้ใช้ RE002 ชุดที่2 ครับ ^^

เคยใช้ps3มา6หมื่นโล ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ advance db(v551) เทียบจากฟีลลิ่ง

-ps3(ลม34) ร่อนน้ำหายห่วง หน้าคม เข้าโค้งนิ่ง เลนเชนจ์ สะบัดได้ มั่นใจ แต่ช่วง40หมื่นโลขึ้น แข็ง/ดังจนรับไม่ค่อยได้

-v551(ลม 32) เงียบกริบ นุ่มดีใช้ได้ เข้าโค้งมีย้วย สะบัดมีดีด พวงมาลัยต้องนิ่งจริงๆ (เปลี่ยนโช้คซิ่ง น่าจะบรรเทาอาการได้)

ปล. ทั้งคู่ ล้อเดิม(205/55R16) ช่วงล่างเดิม แต่เปลี่ยนกันโคลงหลังเป็น19มม. / ค้ำโช้คหน้า

ตอนนี้ผมใช้ ADVAN DB V551 อยู่ครับพี่บี๊ 215/45/17  ช่วงล่างเดิมสนิท ส่วนตัวว่า

เรื่องความเงียบ = โอเคดีครับ ใช้มา 25,xxx โลแล้วตอนนี้ก็ยังเงียบใช้ได้อยู่ (ลม 34) 
ความเกาะถนน (ถนนแห้ง) = ทางด่วนเมืองทองวิ่งเรื่อยๆ 150-180 ก็รับได้ครับ +  ใส่โค้งทางด่วน 15x ก็ยังได้อยู่ ไม่โคลงมากจนน่ากลัว 
ความเกาะถนน (ถนนเปียก+ฝนตก) = ใส่โค้งทางด่วน 110 - 12x ก็ไม่สบัดมากครับ
เวลาเปลี่ยนเลนกระทันหัน(มุด) = วิ่ง 120-130 มีเหวี่ยง+สะบัดบ้าง มือต้องนิ่งจริงๆพวงมาลัยจะดุ๊กดิ๊กหน่อย (คงเป็นเพราะช่วงล่างผมด้วยแหละคิดว่านะครับ)

ป.ล. ผมสับยางทุก 5,000 โล เช็คลมไนโตรบีควิก 34 ทุกอาทิตย์ครับ

ผมใช้ 002 มา 3x,xxx ละ ไม่เห็นมันดังเลย -*-

กะว่าถ้าเปลี่ยนอีกก็ 002 แต่ถ้าฝนตกนี่ไม่เกิน 90 นะครับ

ส่วนตัวแนะนำ db ครับ