Jump to content

มาดูแผ่นเปิดปิดอากาศภายนอกเข้ารถกันคับ

Recommended Posts

พอดีว่าลองดูตามที่พี่ทอมทำเอาไว้ แล้วลองมาดูรถผม เลยเจอะแล้วคับ ว่าทำไมอากาศข้างนอกชอบลอดเข้ามาเวลาวิ่งผ่านควัน ไอเสียรถคันหน้า ฯลฯ พอเปิดออกมาแล้วลองกดๆตัวเปิดปิดดูก็จะเอ๋เลยว่าแผ่นโฟมด้านนอกแหว่งไปเยอะเลยคับ 

มาดูกันเลยดีกว่าคับ

อันนี้คือเราแกะช่องเก็บของฝั่งคนนั่งออก ก็จะเจอแบบนี้ ( ในรูปผมเอาตัวกรองแอร์ออกมาแล้วนะคับ) สังเกตุว่าแผ่นด้านบนที่เป็นฟองน้ำมันยังปิดอยู่นะคับ ลองเปรียบเทียบกับอีกรูปดูนะครับ 

อันนี้ลองกดที่จอแอร์ให้มันเปิดอากาศข้างนอกเข้ามันจะเป็นแบบนี้คับ 

ดูใกล้ๆกันเลยครับ รูปนี้ปิดอยู่คับ 

รูปนี้เปิดให้อากาศเข้ามาครับ 

จะเห็นได้ชัดเลยในรูปสุดท้าย ว่าแผ่นโฟมด้านที่อยู่นอกตัวรถโดนเหมือนหนูกัดไปโหว่ๆเลยครับ ช่องใหญ่พอตัว ถึงว่าทำไมเวลาวิ่งผ่านอะไรแล้วได้กลิ่นหมดเลย 

แต่วิธีอุดมันหรือซ่อมมันผมยังไม่ได้คิดเลยว่าจะทำยังไงดี ว่าจะเอาเทปพันสายไฟปิดตรงขอบๆของแผ่นนี้ไปเลย ไม่รู้จะเวิร์คไหม ยังไงพี่ๆช่วยแนะนำต่อทีครับ 

ขอบคุณมากคับ

สงสัยแล้วถาม ได้คำแนะนำแล้วเอาไปทำเอง พิสูจน์เอง เจอเอง  แล้วนำข้อเท็จจริงมาเผยแพร่ต่อยอด แบบนี้ ชอบคับ  :D

ขอบคุณคับพี่ทอม ผมได้ความรู้เรื่องรถต่างๆมากมายก็จากคลับนี้ มีความรู้เรื่องไฟก็จากคลับนี้ เรื่องการดูแลรถต่างๆก็จากที่นี่ แรกๆผมเป็นคนชั่งถามไปหน่อย แต่สุดท้ายพี่ๆก็ช่วยกันมาตลอด ผมต้องขอบคุณพี่ๆจิงๆ ผมเห็นว่าอันนี้ผมพอทำมาให้พี่ๆพอดูกันได้บ้าง ก็เลยทำคับ แต่ยังไม่รุ้จะซ่อมมันยังไงดีเหมือนกันคับ ^^

ไม่มีใครเคยดูมันหรอกครับ ผมเชื่อ แค่เปลี่ยนกรองยังไม่อยากจะกระดิก กันเลย  :D

เห็นแบบนี้เดี๋ยวก้อมีแนวหน้าช่วยคับ ของผมเองเดี๋ยวรอเสาร์นี้ เปิดดูให้ เผื่อมีไอเดีย ทนดมกลิ่นมันมานานละ  :D

• 1 month later...
  • 2 weeks later...
  • 2 months later...

ผมก็ว่าเปลี่ยนกรองเอามาเคาะทีไรมีเศษโฟมมาจากไหนเต็มเลย สงสัยจะัหมดแล้วมั้งเนี่ย