Jump to content

ทดลอง Foam Lance ล้างรถแบบไม่สัมผัสตัวถัง

Recommended Posts

ส่วนมากที่้ร้อนจัดๆนี่คือ น้ำน้อย และ กดแช่นานน่ะครับ 

พวกล้างบ้าน ล้างกำแพงอะไรแบบนี้ครับ ล้างรถแค่สิวๆเองน่ะคับ :D

• Replies 57
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

เอ่อ พี่ทอมมี่ครับ ไอกระบอกฉีดโฟม ที่แถมมากับเครื่องนี่มันจะเวิคไหม๊ครับ 

เท่าที่อ่านมา ฉีดแล้วขึ้นฟองเลยน้อยนิดมั่กๆ  หรือต้องไปสั่งซื้อใหม่ที่เป็นแบบของพี่ แล้วเลือกหัวให้ตรงกับยี่ห้อของเครื่องเราครับ

ปล.ตอนนี้ได้เครื่องของ b&d มาแร้ววว 110bar พรุ่งนี้คงได้ลองเล่นกัน (จะมันส์หรือแป้กก็ไม่รู้ครับ งานนี้)

เอ่อ พี่ทอมมี่ครับ ไอกระบอกฉีดโฟม ที่แถมมากับเครื่องนี่มันจะเวิคไหม๊ครับ 

เท่าที่อ่านมา ฉีดแล้วขึ้นฟองเลยน้อยนิดมั่กๆ  หรือต้องไปสั่งซื้อใหม่ที่เป็นแบบของพี่ แล้วเลือกหัวให้ตรงกับยี่ห้อของเครื่องเราครับ

ปล.ตอนนี้ได้เครื่องของ b&d มาแร้ววว 110bar พรุ่งนี้คงได้ลองเล่นกัน (จะมันส์หรือแป้กก็ไม่รู้ครับ งานนี้)

นั่น กากแท้ๆคับ เปลืองน้ำยาอย่างแรง ลองดูคับ จะเข้าใจ  :D

ลองแล้วครับพี่ (อารมณ์ประมาณ นึกถึงน้ำยาล้างจานเลยครับ 555+)

วันนี้เทสกับแคมรี่ก่อน สะอาดรวดเร็วทันใจ แม้เป็นแค่ฟองกากๆ

แต่ติดนิดนึงครับ คือวันนี้ต่อกับก๊อกน้ำหน้าบ้านเลย ลากสายจากก๊อกมาเข้าเครื่องเลย พอไปเปิดมิเตอร์น้ำดู OMG :0027:  เลขไหลเป็นเยี่ยวเลยครับ ไปไวมว๊าก คือมันปกติรึเปล่าครับ หรือมันกระชากมิเตอร์ครับ

ถ้าเปลี่ยนมาเป็นเติมน้ำลงถังแล้วเอาสายยางจุ่มลงไปอีกที จาเวิคกว่าไหม๊ครับ พี่ทำแบบไหนอ่ะครับ ตอนใช้ไอเครื่องนี้หนะ

ลองแล้วครับพี่ (อารมณ์ประมาณ นึกถึงน้ำยาล้างจานเลยครับ 555+)

วันนี้เทสกับแคมรี่ก่อน สะอาดรวดเร็วทันใจ แม้เป็นแค่ฟองกากๆ

แต่ติดนิดนึงครับ คือวันนี้ต่อกับก๊อกน้ำหน้าบ้านเลย ลากสายจากก๊อกมาเข้าเครื่องเลย พอไปเปิดมิเตอร์น้ำดู OMG :0027:  เลขไหลเป็นเยี่ยวเลยครับ ไปไวมว๊าก คือมันปกติรึเปล่าครับ หรือมันกระชากมิเตอร์ครับ

ถ้าเปลี่ยนมาเป็นเติมน้ำลงถังแล้วเอาสายยางจุ่มลงไปอีกที จาเวิคกว่าไหม๊ครับ พี่ทำแบบไหนอ่ะครับ ตอนใช้ไอเครื่องนี้หนะ

มันแค่เหมือนกับผสมน้ำยาล้างรถในถัง แล้วสาดให้ทั่วรถคับ ต้องลูบอีกที แถม กินน้ำยามาก แป๊ปเดียวหมดแล้ว

การล้างรถด้วยโฟมคือต้องการให้น้ำยาที่เปลี่ยนรูปเป็นโฟม ทำปฏิกิริยากับสิ่งสกปรกอยู่บนผิวสีให้นานที่สุดน่ะ :D ก่อนจะยุบตัวลง

ถ้าเคยเห็นโฟมที่เค้าฉีดรังผึ้งคอยเย็นแอร์ จะเหมือนกันครับ ฉีดแล้วรอให้น้ำยาโฟมไปเอาสิ่งสกปรกออกแล้วหยดลงท่อน้ำทิ้ง

ถ้าไม่ใช่โฟมมันจะแค่ไปแตะๆสิ่งสกปรก แล้วก้อหยดทิ้งแล้ว ถ้าโฟมมันจะเกาะตัวได้นานทำปฏิกิริยาได้นาน ได้ผลดีกว่ามากครับ :D

ตอนนี้กำลังมองหาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงครับ- - ไม่รู้ว่ายี่ห้อไหนเหมาะ แต่คิดว่าเอาแบบ 100bar ละก็ต้องจัดโปรถูกๆด้วย 555+

HomePro Zinsano จัดโปรอยู่ครับ 100 bar = 2,590

120 bar = 4,190 ไม่รู้ทุกสาขาป่าวน่ะครับ พอดีผมไปต่างจังหวัด ว่่างเลยไปเดินเล่นที่ HomePro นครศรีครับ

แต่เอาจริงๆ ราคานี้ มีคนขายใน TWCC

ขอบคุณครับ ผมจัด b&d 110 bar มาแล้วครับ 2,590 บาท

ตอนนี้กำลังมองหาถังน้ำมาวางหน้าบ้านอยู่ครับ จาได้ไม่ต้องต่อตรงผ่านก๊อกน้ำ กลัวกระชากมิเตอร์ ขั้นต่อไปคงเปนที่พ่นโฟมครับ

ไว้มีกันหลายๆท่าน ผมว่าหารกันสั่งโฟมแท้ยี่ห้อ ซักแกลลอน :D เดี๋ยวไปหาแหล่งก่อน

ตอนแรก ผมว่าจะสั่งจากอังกฤษแต่ดูแล้ว มันหนักเกินราคาของ ค่าส่งรับประทานหมด

เดี๋ยวหาดูในไทยแบบแกลลอน หารกันอีกทีก้อไม่เลวครับ เห็นพวก CG มีหลายตัวไม่แพง ค่าน้ำยาตกล้างครั้งละ ไม่ถึง 20 บาท

ลองหาอ่านเล่นๆ เจอยี่ห้อนี่น่ะ โรคจิตจริงๆผมชอบของอังกฤษ กระปุกคราวที่แล้วสั่งไป ก้อไปจมอยู่บ้านเพื่อน ไม่ได้เอามาให้ ป่านนี้ละลายหมด

http://www.detailingworld.co.uk/forum/showthread.php?t=290557  

touchless แท้ๆ ได้แบบนี้เลย อุป่ะ :D  ขวาก่อน ซ้ายหลังคับ เอาสำลีไปป้ายผิวรถ

จัดเลยป๋า เดี๋ยวช่วยหารด้วย

เอา พวก CG มาลองก่อนดีกว่ามั้ียนะนพ ถามความเห็นหน่อยสิ เห็นหลายตัวใช้กับ Faom lance ได้ ทั้งเหลือง ทั้ง ชมพูเลย 

แนะนำ น้ำยาล้างรถ CG Citrus เลยครับ เข้มข้น ฟองหนา 

หาเอาใน web เมืองไทย ลองสั่งแบบแบ่งมาเทสก่อนก็ได้ครับ

แต่เล่นเอาโบวเวอร์ไล่น้ำเลยหรอครับ น่าสนดีแหะ.. 

ไปหาซื้อมามั่งดีกว่า

ปล. คนที่จะซื้อ เครื่องฉีดน้ำ แนะนำ 120 bar up ครับ พ่นโฟมแรง ได้หัวพวก rotojet ไว้ทำความสะอาดพื้นได้อีก

เอา พวก CG มาลองก่อนดีกว่ามั้ียนะนพ ถามความเห็นหน่อยสิ เห็นหลายตัวใช้กับ Faom lance ได้ ทั้งเหลือง ทั้ง ชมพูเลย 

http://www.blocoli.com/car-wash-shampoo/super-foam

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=11877.0

ของ CG เคยใช้แต่สีเหลือง citrus ครับ กับ สีฟ้า glossworkz แต่ไม่เคยเอามาใช้กับ foamlance สักตัว แต่ถ้าให้เลือก เอาสีเหลืองน่าจะเข้มข้นกว่า

ลองดู blocoli ไหมครับป๋า จริงๆมีอีกคนนึงใน twcc ที่เขาผสมน้ำยาขายให้ตาม car care ตอนนี้เค้ากำลังจะพัฒนาขายให้กับ Home use ครับ ลองดูรีวิวแล้วใช้ได้ทีเดียว

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=17264.0

ได้เลย เดี๋ยวเข้าไปดู ดีๆถูกคงไม่มี ขอดีแต่ไม่แพงมากละกันเนอะ สั่งน้ำยาของ 3D ตระกูล HD มาจากอเมริกาเต็มเลย ดันไม่สั่ง shampoo คิดแล้วเซงเลยผม

• 2 weeks later...

ในไทยก้อราคาไม่แพงคับ ลองหาดูมีหลายเจ้านำเข้ามาขายครับ 

ขอนุญาติ แนะนำ ประชาสัมพันธ์ สินค้าของผมนิดคับ ถ้าผิด กฏลบได้คับ ADMIN

ผมนำเข้า Foam Lance มาจำหน่าย รับประกันให้ 3 ปี ในเวป TWCC ประมาณ 1 ปีแล้วคับ

อะไหล่ผมมีสำรอง ถ้าสินค้ามีปัญหาอุดตัน พ่นไม่ได้ภายใน 3 ปี ผมดูแลให้ฟรีคับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=26281.0

ลงได้ครับ ที่นี่เราสนับสนุนกิจการคนไทยทั้งหมดครับ ยังไงผมขอแก้เรื่องราคาออกนิดนึงนะครับ :D

ส่วนลิ้งค์กระทู้ซื้อขาย ถ้าจะให้ดีลงลิ้งค์ที่ห้องซื้อขายที่ CCTH ด้วย จะเหมาะสมกว่าครับ

ส่วนมากถ้าเป็นส่งลิ้งค์ออกภายนอก จะดูเหมือนแค่มาแปะๆโฆษณาให้กระจายไว้เท่านั้นน่ะครับ

แต่ยังไงที่นี่เราไม่ปิดกั้นครับ วัดกันที่สินค้าและการบริการของผู้ค้าดีกว่า   :D

สั่งของไปแล้วเหมือนกัน จัดไปชุดใหญ่เลย เครื่องฉีดน้ำใหม่(ตัวเก่าขายน้องไปแระ) + Foam Lance น่าจะได้ของวันเสาร์

เดี๋ยววันอาทิตย์จะลองใช้ดู แล้วจะมาบอกผลน่ะครับ

ในไทยก้อราคาไม่แพงคับ ลองหาดูมีหลายเจ้านำเข้ามาขายครับ 

ตอนนี้ใช้รุ่นนี้

แต่หัวต่อมันเป็นแบบฉะนี้ ใช้ขั้วแบบไหนครับนาย

อุ๊ย ตกใจหัวเกลัยว

ขอกลับไปพลิกตำราก่อนหัวหน้า

ตอนนี้ใช้รุ่นนี้

แต่หัวต่อมันเป็นแบบฉะนี้ ใช้ขั้วแบบไหนครับนาย

A10985807.jpgไม่แน่ใจน่ะพี่เอ๋ว่าจะใช้แบบนี้ป่าวครับ

ที่บ้านผมมีเครื่องฉีดน้ำ bento 120 bar ไม่รู้ต้องใช้หัวแบบไหนอ่ะครับ ว่าจะลอง foam lance บ้าง เผื่อจะได้ล้างรถเองวันเดียวหลายๆคัน