Jump to content

DIY Sound Damping แดมประตูยัวเซลฟ์

Recommended Posts

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/1047-diy-%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%95%E0%B8%B9-fd/

สืบเนื่องจากกระทู้ด้านบนครับ เกี่ยวกับการแกะประตู ก็เกิดอาการคันมือมากกกกกกก อีกทั้งก็อยากทำมาซักพักและ แต่ประเด็นคือ พอรู้ราคาของ ราคาค่าแรงแล้วมันนึกอยากทำเองขึ้นมาทันที (ประมานว่า งก) 

ขั้นแรก แกะ เลยครับ ประตู จริงๆ ผมว่าแรกๆอาจมีอาการหวั่นๆว่าถ้าดึงแรงๆมันจะพังไหมหว่า แต่หลังจากครั้งแรกแล้ว ท่านจะชำนาญเลย 55555 

แกะและจะเจอแบบนี้ 

และก็ ลอกพลาสติกออกเลยครับ ตอนลอกระวังเปรอะมือนะ ผมใช้วิธีใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำให้มือมันลื่นๆก่อน จะได้ไม่เลอะมือ 

และจะเป็นแบบนี้ 

เสร็จก็ถึงด่านหินและล่ะนะ ทำความสะอาด ผมเล่นเอาแผ่นซีดีเก่าๆ มาชุบน้ำผสมน้ำยาล้างจานให้มันลื่นๆ จะได้ปาดออกโดยไม่เลอะมากเหมือนเดิมครับ ใจเย็นๆนะครับ มันใช้เวลานานนิดนึง และก็ใช้ทินเนอร์ ผ้า ปาดเก็บรายละเอียดอีกที ใช้เวลาค่อนข้างนานครับ 

สะอาด และก็ไปทำอีกประตูนึง พออีกประตูเสร็จก็แห้งพอที่จะเริ่มแดมได้และ 

อันนี้หาผู้ช่วยอีกคนก็ดีนะครับ 555555 

ผมใช้ได เป่าผม กับแดดช่วงกลางวันล้วนๆ 

ผมเอาแผ่นแดมตากแดดไว้ตั้งกะก่อนแกะประตูและครับ มันเลยทั้งร้อนทั้งนิ่มพอ 

ผมเอาทั้งแผ่นเลยครัีบ แปะด้านบนประตูและก็เล็ง ตัดเลย และก็เจาะรู สามรู เหมือนอย่างพลาสติกเดิมมี 

แผ่นนึงนี่ใช้ได้ประตูนึงกะเหลือเศษนิสหน่อย ผมเลยแปะหลังลำโพงด้วย ก็ได้เกือบคลึ่งบานเลยนะครับ 

เล็งๆ ตัดๆ แปะๆ รีดๆ เจ็บมือมาก เพราะไม่มีเครืิ่องมืออื่นเลย ทำมือล้วนๆ 

ทั้งหมดนี้ผมทำจากคอมมอนเซ็น เอาจริงๆ คือไม่เคยเห็นของจริง ไม่เคยเห็นวิธีทำ แต่คิดแค่ว่ามันต้องเป็นแบบนี้ ซึ่งถ้าหากผิดพลาดตรงจุดไหนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอจบรายงานแต่เพียงเท่านี้ เปลี่ยน 

ไม่ได้คิดไปเองนะครับ คือ เทียบ ทั้งตอนไม่ได้แดม และแดมแล้ว เสียงดีขึ้นจริงๆ 

คือ ตอนไม่ได้แดม เสียงจะออกกระจายๆ (ไม่มีเสียงกระพรือนะ) แต่เสียงมันจะไม่ค่อยมีเบส ค่อนข้างแหลมๆ กลางบน (จากหูผมนะ) 

แต่พอแดมแล้ว เสียงเบสมาเลยครับ รู้สึกชัดเจนว่าเสียงดีขึ้น 

ราคา 700 บาทกะเวลาคลึ่งวัน+ได้ประสปการณ์ 

คุ้มครับ 

ไม่ได้คิดไปเองนะครับ คือ เทียบ ทั้งตอนไม่ได้แดม และแดมแล้ว เสียงดีขึ้นจริงๆ 

คือ ตอนไม่ได้แดม เสียงจะออกกระจายๆ (ไม่มีเสียงกระพรือนะ) แต่เสียงมันจะไม่ค่อยมีเบส ค่อนข้างแหลมๆ กลางบน (จากหูผมนะ) 

แต่พอแดมแล้ว เสียงเบสมาเลยครับ รู้สึกชัดเจนว่าเสียงดีขึ้น 

ราคา 700 บาทกะเวลาคลึ่งวัน+ได้ประสปการณ์ 

คุ้มครับ 

ราคา 700 บาทกะเวลาคลึ่งวัน +เบียร์อีก 3 ลัง

วันนี้คึกครับ ทำคันนึงไม่พอ ขออีกคันเสร็จตี 2 พอดี 

น้องนัสอุตส่าขับมาหาถึงที่งี้ก็ต้องจัดให้ (เป็นหนูลองยาตัวที่ 2) 

เริ่มชำนาญและ แกะไม่พัง

ด่านหินอีกและ 

นี่เลยครับตัวเจ้าปัญหา ใครมีวิธี เคล็ดลับอะไรในการ get rid เจ้าคราบนี้ กระซิบหน่อย 

คนละไม้คนละมือ 

คั้งนี้ใช้น้ำมันก้าดเป็นตัวทำละลาย ไม่รู้คิดไปเองรึปล่าว เหมือนกับว่ามันจะทิ้งความมันให้แผ่นแดมมันเกาะตัวยากขึ่น แต่มันเช็ดคราบได้เร็วกว่าทินเนอร์มากๆ 

คันนี้แดมประตูหน้า (แผงและหลังลำโพง) ใช้เวลาประมาณ เกือบ 4 ชม 

น้องเค้าทำเครื่องเสียงมา ยืนยันว่าเสียงดีขึ้น หน้ามีเบสมากขึ้น จากเดิมไม่มี 

ใช้ น้ำมันก๊าด น้ำมันสน ได้หมดครับ ออกเร็ว 

แต่สุดท้ายให้ใช้พวก Cleaner พ่นเช็ดคับ สบายๆ หรือถ้ารู้จัก IPA ทำละลายซัก 50% เอามาใช้ได้เลย สะอาดเอียม ลูบไปนี่ เหมือนล้างจานด้วยซันไลเลย  :D

ปล. เห็นใช้ทินเน่อไปแล้ว :lol:  ทินเน่อเป็นตัวทำละลายของแลกเกอร์นะครับ นั่นสีมันสามารถทำละลายสีรถได้คับ อย่าปล่อยแช่นาน รีบเช็ด :D

ใช้ น้ำมันก๊าด น้ำมันสน ได้หมดครับ ออกเร็ว 

แต่สุดท้ายให้ใช้พวก Cleaner พ่นเช็ดคับ สบายๆ หรือถ้ารู้จัก IPA ทำละลายซัก 50% เอามาใช้ได้เลย สะอาดเอียม ลูบไปนี่ เหมือนล้างจานด้วยซันไลเลย  :D

ปล. เห็นใช้ทินเน่อไปแล้ว :lol:  ทินเน่อเป็นตัวทำละลายของแลกเกอร์นะครับ นั่นสีมันสามารถทำละลายสีรถได้คับ อย่าปล่อยแช่นาน รีบเช็ด :D

แล้ว ถ้าไม่ได้เช็ดล่ะ บรื๋อออออออออออ

แล้ว ถ้าไม่ได้เช็ดล่ะ บรื๋อออออออออออ

มันระเหยเร็วครับ ไม่ต้องวอรี่ แล้วสีรถมันแห้งสนิทเปลี่ยนสถาพมานานแล้วครับ ไม่ละลายหรอก มันทำละลายเนื้อสีสดให้เหลวขึ้นน่ะครับ

เพียงแนะนำเฉยๆครับ ไม่เป็นไรหรอก  :D

น้ำมันก๊าด ตบด้วย NAC Sillicone off หรือใช้ nac อย่างเดียวน่าออกครับ

ตัวนี้ ล้างคราบมันเกลี้ยงครับ ยางมะตอยก็ไม่เหลือ