Jump to content

ATS Car Service อ่อนนุช 37

Recommended Posts

เมื่อวันเสาร์เอารถเข้าไปตั้งวาวล์กับล้างลิ้นปีกผีเสื้อที่ ATS Car Service อ่อนนุช 37  เห็นมีรายชื่อซ่อมHonda

ก่อนเอารถเข้าไปก็โทรถามราคาและเบอร์ตั้งวาวล์กับการล้างลิ้นปีกผีเสื้อว่าเอาออกมาล้างข้างนอกใช่ไหม

ราคาตั้งวาวล์รถติดแก๊ส  800 บาท, ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ 350 บาท  ตั้งวาวล์เบอร์ 20 กับ 25  ถอดลิ้นปีกผีเสื้อออกมาล้าง

างนอก

ตอนเก้าโมงเช้าเอารถเข้าอู่  จะรับรถตอนสี่่ถึงห้า่โมงเย็น  ก่อนออกถามย้ำกับช่างว่าตั้งวาวล์เบอร์อะไร  

และถอดลิ้นปีกผีเสื้อออกมาล้างใช่ไหม??  คำตอบเหมือนเดิม

พอห้าโมงเย็นเข้าไปรับรถ  รถยังไม่เสร็จเลยเดินไปดูกำลังใส่ประกอบฝาเครื่อง  ที่ลิ้นปีกผีเสื้อเห็นช่างอีกคนเอาน้ำยาอะไรไม่รู้ฉีดๆพ่นๆเข้าไปอยู่หลายครั้งสังหรณ์ใจ  เลยถามว่าไม่ไ้ด้ถอดออกมาล้างหรอ  ช่างบอกว่าไม่ครับแค่ฉีดน้ำยาก็ได้   ???? ไหนคุยตกลงกันแล้วว่าจะถอดออกมาล้างให้  ถ้าฉีดน้ำยาอย่างเดียวแล้วด้านในละ  เดินเข้าไปถามในออฟฟิศมีช่่างอีกคนหนึ่งบอกว่าไม่ถอดมาล้างครับฉีดน้ำยาพอ  เราก็บอกว่า อ้าวตกลงกับช่างที่รับรถไว้เมือเช้าแล้วว่าจะถอดออกมาล้างให้ทำไมแค่ฉีดน้ำยา  ช่างคนนี้(น่าจะเป็นเจ้าของอู่)ก็บอกว่าฉีดน้ำยาก็พอแล้ว   และเดินมาที่รถเอานิ้วจิ้มเข้าไปตรงที่เป็นใบพัดหมุนได้(ในใจเฮ้อใช้นิ้วมือผลักอย่างนี้รอบไม่สวิงหรอว่ะ)  บอกอีกว่าน้ำยากระป๋องหลายร้อยดีกว่าถอดออกมาล้างซะอีก  แต่ถ้าไม่สบายใจเดี๋ยวถอดออกมาล้างให้ใหม่ก็ได้  เราเลยบอกไปว่าไม่ต้องมันเย็นมากแล้วมีธุระ  ช่างคนนั้นก็บอกว่าถ้าไม่ทำคุณก็จะไม่จ่ายค่าล้างให้ผมนะสิ   ให้เราก็งงกับคำพูดแย่ๆแบบนี้  เลยบอกไปว่าจ่ายอยู่แล้ว  พอเสร็จบอกให้คิดเงิน  ช่างคนเดิมบอกว่าผมลดค่าล้างให้ร้อยหนึ่งแล้วกันจาก400เหลือ300  งงกับมันตอนโทรมาถามบอกว่าค่าล้างลิ้นปีกผีเสื้อ 350 ไงตอนนี้มาเป็น 400 กำ   เลยช่างมันจ่ายไปตามระเบียบ  แค่อยากจะบอกว่าเสียความรู้สึกกับอู่นี้มาก  ใครที่เคยไปทำแล้วดีก็โชคดีไป  แต่เจอกับตัวครั้งเดียวคงไม่เข้าอีกแล้ว

อืม..แปลกๆนะครับ

ปกติตั้งวาวล์ต้องให้เครื่องเย็นสนิทถึงจะดี(จอดทิ้งไว้)

อู่แบบนี้แย่มากๆ

ที่จริงตั้งที่ศูนย์ก็ได้นะครับ ราคาพอๆกัน...

ผมเห็นคำว่า ตั้งวาล์วรถติดแกส แล้วจะเจอราคาพิเศษเว่อๆ ตลอดเลย :D

ของ FD ไม่ต่างหรอกครับ ไม่ได้รื้อลำบากขนาดนั้น ราคาขนาดนี้รับ ผมไปรับจ๊อบเล่นๆวันละคัน เดือนนึงเกือบสามหมื่น 555 :D

ล้างลิ้นฉีดเอา ก้อได้ระดับนึงครับ ไม่ได้เลวร้าย อย่างน้อยผิวกระบอกมันสะอาดอากาศไหลได้ดีอยู่ครับ หลังปีกช่างมันไปก่อน

ไว้มีอาการค่อยรื้อล้างใหม่ได้ครับ เป็นหมื่นสองหมื่นโล สบายๆเลย

ไปอู่นอกต้องทำใจครับ  เหมือนเสี่ยงดวง

ทำใจไว้แล้วเหมือนกัน 

อืม..แปลกๆนะครับ

ปกติตั้งวาวล์ต้องให้เครื่องเย็นสนิทถึงจะดี(จอดทิ้งไว้)

อู่แบบนี้แย่มากๆ

ที่จริงตั้งที่ศูนย์ก็ได้นะครับ ราคาพอๆกัน...

เขาก็ต้องเครื่องตอนเครื่องเย็นนะ  ส่งรถตอนเก้าโมงเช้าเข้าไปรับรถตอนห้าโมงเย็นยังทำไม่เสร็จเลย  ถึงเห็นว่าเขาทำกับรถเราอย่างไรบ้าง  ที่ 0 ก็คิวเยอะมากต้องรอข้ามวันไม่ไหว  เราใช้รถทุกวัน

ผมเห็นคำว่า ตั้งวาล์วรถติดแกส แล้วจะเจอราคาพิเศษเว่อๆ ตลอดเลย :D

ของ FD ไม่ต่างหรอกครับ ไม่ได้รื้อลำบากขนาดนั้น ราคาขนาดนี้รับ ผมไปรับจ๊อบเล่นๆวันละคัน เดือนนึงเกือบสามหมื่น 555 :D

ล้างลิ้นฉีดเอา ก้อได้ระดับนึงครับ ไม่ได้เลวร้าย อย่างน้อยผิวกระบอกมันสะอาดอากาศไหลได้ดีอยู่ครับ หลังปีกช่างมันไปก่อน

ไว้มีอาการค่อยรื้อล้างใหม่ได้ครับ เป็นหมื่นสองหมื่นโล สบายๆเลย

คุณทอมมี่ราคาตั้งวาวล์แพงเราก็ยอมจ่ายคิดว่าน่าจะไม่มีปัญหา  ขอให้ทำอย่างที่บอก  โดยเฉพาะว่าจะล้างลิ้นปีกผีเสื้อถอดออกมาล้างให้  พอไปเจอถึงรู้  แล้วยังอาจนู้นอาจนี้จบกันกับอู่นี้  คราวที่แล้วก็โดน 0 พระรามเก้าล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วไม่สอนเครื่องให้เดินเบาก่อนส่งรถ  ขับออกมา่รอบขึ้นไปถึง1,200   ใส่เกียร์ปล่อยรถไม่เหยียบคันเร่ง1,500 หักรถกลับเข้าไปเลยช่างบอกปกติอีก2-3วันจะดีขึ้น  เล่นขับเป็นอาทิตย์อาการเหมือน  เลยต้องเอาเข้า 0 หัวหมาก 0ประจำ  ถึงรู้ว่าล้างลิ้นปีกผีเสื้อไม่สะอาดงานชุ่ยมาก   แต่ถ้าคุณทอมมี่รับจ๊อบทุกวันอาทิตย์ที่โลตัสก็ดีสิ  จะเป็นคนแรกเลยทั้งตั้งวาวล์และล้างลิ้นปีกผีเสื้อ  แต่ขอเป็นการทำแบบวิธีคุณทอมมี่นะมั่นใจมากกว่า ^^

เหอะๆ  ลืมบอกมีของแถมมาจากอู่ด้วย  กระจกฝั่งคนขับกดออโต้ไม่ได้หลังจากรับรถ  ก่อนเข้าไปยังกดได้ปกติเสียซับเสียซ้อนอีกแล้ว --*

เหอะๆ  ลืมบอกมีของแถมมาจากอู่ด้วย  กระจกฝั่งคนขับกดออโต้ไม่ได้หลังจากรับรถ  ก่อนเข้าไปยังกดได้ปกติเสียซับเสียซ้อนอีกแล้ว --*

ไม่ได้เสียคับ เค้าถอดแบตน่ะ กดลงสุด กดปุ่มค้าง 3วิ ขึ้นสุดค้าง 3 วิ ก้อได้แล้ว ไม่ได้เสียซับซ้อนอะไรคับ

ไม่ได้เสียคับ เค้าถอดแบตน่ะ กดลงสุด กดปุ่มค้าง 3วิ ขึ้นสุดค้าง 3 วิ ก้อได้แล้ว ไม่ได้เสียซับซ้อนอะไรคับ

เรียบร้อยใช้ได้แล้ว  ขอบคุณคุณทอมมมี่ที่ให้คำแนะนำ

ถ้าถอดแบตออกต้องทำอย่างนี้ทุกครั้งหรือป่าวอ่ะครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ

ถ้าถอดแบตออกต้องทำอย่างนี้ทุกครั้งหรือป่าวอ่ะครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ

ผมก้อจำไม่ได้ว่าถอดนานขนาดไหนความจำถึงจะลบ แต่เอาว่าถ้ามีการถอดแบต แล้วกระจกออโต้ไม่ทำงาน ให้ทำตามนี้เพื่อเปิดโหมดออโต้คับ