Jump to content

สอบถามครับใครเคยติดแก๊สที่ "มงคลออโต้แก๊ส" บ้างครับ

Recommended Posts

พอดีผมจองคิวติด AC autogaz Stag300 premium ไว้กับทาง "ไทยแก๊สคาร์" ปลายเดือนนี้ แต่วันนี้ทางร้านโทรแจ้งว่าชุดนี้เขาไม่ได้สตอกของไม่มี

เขาถามผมว่าจ้องคิวตั้งแต่เมื่อไหรผมบอก 14 พ.ค. 55 ครับ เขาบอกก็นานเหมื่อนกันนะ (ที่จริงผมก็ผิดแหละตอนแรกอยากติดเสาร์-อาทิตย์เพราะสะดวก)

เขาเลยว่าจะหาทางออกให้โดยเขาจะจัดหาให้แต่ราคาจะสูงหน่อยบวกไปจากปกติ 2000 - 3000.- และสามารถติดได้เลยศุกร์นี้ (โทรไปคอนเฟิร์มบอกเต็มแล้วไม่ว่างแล้ว)

ทางร้านยังบอกอีกว่าอะไหล่ของชุดนี้เขาจะไม่มีสตอกจำเป็นต้องสั่งออเดอร์เป็นครั้งไป (โดยเฉพราะกรองแก๊สราคาจะสูงประมาณ 2000+) ซึ่งจะมีปัญหาบริการหลังติดตั้ง

ของอาจจะล่าช้า แต่ที่จริงเขาบอกว่าทางร้านมีปัญหาเรื่องส่งเคล็มกับทาง Theo auto ไปแต่ยังไม่ได่รับของทางร้านเลยงดออเดอร์ไว้ก่อนจึงมีปัญหากันอยู่ (อันนี้ไม่รู้จริงเปล่า)

แต่เขาก็แนะนำ AC รุ่น stag 200 ลองลงมาซึ่งมีสตอกของเยอะอยู่แล้วให้ แต่ผมไม่สนใจตัวเลยไม่เอา

***เกิ่นให้ทราบนะครับว่าทำไมต้องเปลี่ยนเป็น มงคลออโต้แก๊ส คำตามหัวข้อเลย ว่าติดตั้งเป็นไง บริการหลังการขายดีไหม ขอข้อมูลหน่อยครับ

เพราะนัดติดเสาร์นี้ จะเลือกอะไรดีหว่าง Europegas (OBD) หรือ AC autogaz Stag300 premium หรือ Energy reform AD OBD เผื่อประกอบการตัดสินใจ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ใช้ถังโดนัทหรือแคปซูลครับ ถ้าแคปซูล ก็ให้ร้านเค้าทำขาตั้งถังดีๆ นะครับ ร้านนี้ขาถังเค้าน่าจะสำเร็จรูป ใช้กับรถทุกรุ่น ไม่ใช่ออกแบบเฉพาะรถ

เพื่อนผมเอาซิตี้ไปติดปีก่อน ร้านตัดพรมเจาะแล้วยึดน๊อตขาถังตรงๆ เจาะลงไปเลย

ไม่ได้ออกแบบให้ขารับถังกางยาวหลบพรมไปทางซุ้มล้อสองข้าง

ส่วนถาดยางรองพื้นหลัง โดนตัดไม่งั้นสอดเข้าไม่ได้ ไม่ก็ไม่ต้องใส่

ร้านงานเนียนๆ เค้าจะเอาแบบขาถังให้หลบไปที่ซุ้มล้อด้านข้าง ยกขาถังขึ้นอีกนิด เพื่อให้สอดถาดรองหลังได้ตามปกติ ส่วนพรมไม่ตัดด้วย

คุยกับร้านก่อนนะว่า เค้าติดตั้งถังยังไง ต้องตัดพรม ตัดถาดไหม ผมเห็นรถเพื่อนแล้ว เสียดายจัง

ปล. ไม่ใช่ร้านนี้ร้านเดียวนะ เพื่อนผมคันอื่นๆ ก็ดดนแบบนี้ไปหลายคัน

ส่วนผม รอดไป ไม่โดนตัดพรม ไม่ต้องตัดถาดด้วย ใส่ได้ปกติเหมือนเดิม

ส่วนแก๊ส รุ่นไหนระบบไหน บริการหลังการขายเป้นไง อันนี้ไม่รู้ ครับ

• 2 weeks later...

หลังติดแก๊สมาแล้ววิ่งแก๊ส 1140 กิโล (เติม 1380 บาท)

เสียค่าตั้งวาล์ว 880 บาท +ล้างปีกผีเสื้อ 440 บาท+เปลี่ยนหัวเทียน 2324 บาท + ค่าแรง 176 บาท

และทำการปรับจูนแก๊สใหม่ก็โอเคครับ แต่การตัดยังมีสะดุดนิสนึงพอรู้สึกได้ถือว่ามีขึ้นมาก

Europegas OBD/CAN ตัวสเกลบอกสถานะของแก๊ส 3 ขีดทำไม่หมดเร็วจังครับ ผมเติมแก๊ส 42 ลิตร

วิ่งไปประมาณ 100-200 กิโล สเกล 3 ขีด(สีเขียว)จะดับหมดโดยทีแก๊สยังไม่ตัดและวิ่งได้อีกประมาณ 100+ กิโลอ่ะครับ

และสเกลจะสวิ่งขึ้นลงเดียวดับเดียวติด ไม่ทราบว่าผิดปกติเปล่าครับ

และที่น่าตกใจวิ่งแก๊สไป 1140 กิโล น้ำมันเครื่องหายเหลือติดแค่ที่ปลายก้านวัดเท่านั้นเอง ผิดปกติไหมครับ

http://www.mongkolautogas.com/

ขอมูลที่ลงไว้ กับการติดตั้งของมงคลออโต้แก๊สค่ะ

รู้สึกเหมือนจะไปอบรมกับทาง เอ็นนิจีรีฟอร์ม มาแล้วด้วยค่ะ

อู่ก็ได้รับมาตรฐานค่ะ ลองหาข้อมูลดูค่ะ