Jump to content

(ขอ)สัก 1 กระเบื้อง เอ้ย 1 กระทู้นะครับ ไฟท้าย 4 ดวง

Recommended Posts

พอดีบ้านเก่ากระทู้นี้ก็งง งั้นขอใหม่เลยแล้วกันนะครับ

ทีม D.I.Y หรือเพื่อนๆท่านใด รู้วิธีทำ รบกวน โพสหน่อยครับ อิอิ

พอดีอยากลองทำเอง เพราะมีความเชื่ออย่างนึงว่า ถ้าไปจ้างทำราคาอ่ะไม่เท่าไหร่ แต่ ความระมัดระวัง ผมเชื่อว่า

เจ้าของเราอย่างพวกเรา ต้องระมัดระวังมากกว่า ไม่มากก็น้อยครับ ^^

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

• Replies 57
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

tonsena

เอามาทั้งขั้วไฟถอยเลยจะดีกว่าเพราะระยะหลอดจะห่างจากโคมพลาสติกชั้นในมากมายเหลือๆเลย   แต่ต้องมาแต่งเขึ้ยวขั้วไฟถอยใหม่นิดหน่อยเพราะเขี้ยวไม่เหมือนกับขั้วไฟหรี่ แต่ขนาด T10 เท่ากัน   จากรูป   ด้าน

next9422

ก็ไม่ต้องอะไรมากครับ - สายไฟหรี ก็ต่อไดโอดอนุกรมไปหลายๆ ตัว ส่วนจะกี่ตัวนั้นต้องค่อยเพิ่มทีล่ะตัวแล้วดูแสงว่าใกล้เคียงกับหลอดกับหลอด 2 ไส้หรือป่าว - สายไฟเบรค ก็ต่อไดโอดอนุกรมเพียงตัวเดียวก็พอครับ

Tommie

ใครทำแล้วหว่า สามคังมั้ง เดี๋ยวคงมาบอก   ที่ผมคิดนะ ไม่รู้ถูกป่าว ขั้นแรก ไปเบิก ขัั้วแบบไฟด้านข้างมันมาก่อนคับ เอาทั้งชุดนะ ได้เนียนๆมันจะมี 2 ส่วน ขั้วหลอด กะ Socket เสียบตูด   เอาโคมอันที่จะทำ

ใครทำแล้วหว่า สามคังมั้ง เดี๋ยวคงมาบอก ;)

ที่ผมคิดนะ ไม่รู้ถูกป่าว ขั้นแรก ไปเบิก ขัั้วแบบไฟด้านข้างมันมาก่อนคับ เอาทั้งชุดนะ ได้เนียนๆมันจะมี 2 ส่วน ขั้วหลอด กะ Socket เสียบตูด

เอาโคมอันที่จะทำนี่มาปาดแง่งขั้วทิ้งเลย แต่ปาดดีๆ สวยๆ เพราะเราจะเอาส่วนที่ขาดออกมาเป็นแหวนมันมาเทียบด้วย

ไปหาท่อหรืออะไรที่มันเป็นวงๆ ขนาดหลอดใหม่ลอดได้แต่ติดขั้ว มาสร้างแทนส่วนที่ปาดออก แล้วยึดด้วยอีพ๊อคซี่ ก้อจบละคับ :D

งงมะ ไม่งงหรอก ง่ายจะตาย แล้วค่อยพ่วงสายเอา สายอะไรจำไม่ได้ เดี๋ยวให้ทีมงานไปรื้อให้

ใครทำแล้วหว่า สามคังมั้ง เดี๋ยวคงมาบอก ;)

ที่ผมคิดนะ ไม่รู้ถูกป่าว ขั้นแรก ไปเบิก ขัั้วแบบไฟด้านข้างมันมาก่อนคับ เอาทั้งชุดนะ ได้เนียนๆมันจะมี 2 ส่วน ขั้วหลอด กะ Socket เสียบตูด

เอาโคมอันที่จะทำนี่มาปาดแง่งขั้วทิ้งเลย แต่ปาดดีๆ สวยๆ เพราะเราจะเอาส่วนที่ขาดออกมาเป็นแหวนมันมาเทียบด้วย

ไปหาท่อหรืออะไรที่มันเป็นวงๆ ขนาดหลอดใหม่ลอดได้แต่ติดขั้ว มาสร้างแทนส่วนที่ปาดออก แล้วยึดด้วยอีพ๊อคซี่ ก้อจบละคับ :D

งงมะ ไม่งงหรอก ง่ายจะตาย แล้วค่อยพ่วงสายเอา สายอะไรจำไม่ได้ เดี๋ยวให้ทีมงานไปรื้อให้

ป๋าทอมมี่มาตอบอย่างรวดเร็ว สมกับเป็นเจ้าพ่อ DIY จริงๆครับ :lol:

ขอบคุณครับ ป๋า เบื้องต้นได้ ทฤษฎี จากป๋า ละ อิอิ

ที่เหลือ รอภาพ จากผู้เอื้เฟื้อ ครับ หุหุ

ปล.เด๋วคงต้องไปซื้อ หลอด กับ Socket มาก่อน จะได้เห็นภาพ ขอบคุณครับ

กำลังหาวิธีทำโดยไม่ต้องคว้านโคมและไม่ต้องพึ่งกล่องวงจร

ไม่รู้จะมีหรือเปล่า

ขอบคุณครับ ป๋า เบื้องต้นได้ ทฤษฎี จากป๋า ละ อิอิ

ที่เหลือ รอภาพ จากผู้เอื้เฟื้อ ครับ หุหุ

ปล.เด๋วคงต้องไปซื้อ หลอด กับ Socket มาก่อน จะได้เห็นภาพ ขอบคุณครับ

รอก่อนจ่ะ เผื่อมีวิธีอื่นที่ดีกว่า :P

ของผมซื้อชุดคิทมาติดตั้งเองครับ

มีวงจรควบคุม ใช้ขั้วหลอดเดิมแต่เปลี่ยนหลอดไฟใหม่โดยไม่ต้องคว้านโคมครับ........และสามารถกลับเป็นเดิมๆได้ไม่ยุ่งยากครับ

:0058:

ของผมซื้อชุดคิทมาติดตั้งเองครับ

มีวงจรควบคุม ใช้ขั้วหลอดเดิมแต่เปลี่ยนหลอดไฟใหม่โดยไม่ต้องคว้านโคมครับ........และสามารถกลับเป็นเดิมๆได้ไม่ยุ่งยากครับ

:0058:

นี่แหละที่ผมคิดว่า ง่ายที่สุด

นี่แหละที่ผมคิดว่า ง่ายที่สุด

เมื่อวานลืมเอากล่องมา Test เดี๋ยวค่ำๆวันนี้ Test ให้ ถ้าไม่ลืม :0114:

เมื่อวานลืมเอากล่องมา Test เดี๋ยวค่ำๆวันนี้ Test ให้ ถ้าไม่ลืม :0114:

แล้วเมื่อวานก้อไม่เทส เห็นจ้อทั้งคืน :0026:

ลืมจริงๆ มัวแต่จ้อ :0002:

ทำรีวิว ให้สมาชิกด้วย สวยๆ เข้าใจง่ายๆ

กล่องทำ DIY ได้มั๊ย ถ้าได้จัดหน่อย เพื่อสมาชิก CCTH :P

แสดงว่าตอนนี้กลุ่ม DIY ชมรมช้างน้อยทำกล่องชุดคิทออกมาแล้วหรือครับ

มีเพื่อนผมสนใจจะทำเบรค 4 ดวงอยู่พอดี..........รอชมรีวิวนะครับ :0181:

ทำรีวิว ให้สมาชิกด้วย สวยๆ เข้าใจง่ายๆ

กล่องทำ DIY ได้มั๊ย ถ้าได้จัดหน่อย เพื่อสมาชิก CCTH :P

วงจรของตาเกรซไง เดี๋ยวเอามาลงให้ ทำเองได้ไม่ยาก

แสดงว่าตอนนี้กลุ่ม DIY ชมรมช้างน้อยทำกล่องชุดคิทออกมาแล้วหรือครับ

มีเพื่อนผมสนใจจะทำเบรค 4 ดวงอยู่พอดี..........รอชมรีวิวนะครับ :0181:

กล่องมีอยู่แล้วครับแต่เดิมใช้สำหรับ ไฟท้าย LED แต่ว่าจะลองเอามาใช้กับหลอดใส้ดูไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่า

ตาต้น ช้าว่ะ เชื่องช้าแท่ :0026:

เสียใจด้วยครับ กล่องที่ผมใช้ไม่ได้ครับ ใช้สำหรับหลอด LED เท่านั้นครับ หาวิธีอื่นต่อไป :0027:

มารอวิธีทำกัน ต่อ อิอิ

(ตั้งกระทู้เสร็จแล้ว หายหัวเลยผม แหะๆ โทษทีครับ)