Jump to content

(ขอ)สัก 1 กระเบื้อง เอ้ย 1 กระทู้นะครับ ไฟท้าย 4 ดวง

Recommended Posts

เหมือนว่าวันอาทิตย์นี้จะได้เห็นหลอดที่ใช้กับขั้วเดิม ได้เรื่องไงเดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

• Replies 57
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

tonsena

เอามาทั้งขั้วไฟถอยเลยจะดีกว่าเพราะระยะหลอดจะห่างจากโคมพลาสติกชั้นในมากมายเหลือๆเลย   แต่ต้องมาแต่งเขึ้ยวขั้วไฟถอยใหม่นิดหน่อยเพราะเขี้ยวไม่เหมือนกับขั้วไฟหรี่ แต่ขนาด T10 เท่ากัน   จากรูป   ด้าน

next9422

ก็ไม่ต้องอะไรมากครับ - สายไฟหรี ก็ต่อไดโอดอนุกรมไปหลายๆ ตัว ส่วนจะกี่ตัวนั้นต้องค่อยเพิ่มทีล่ะตัวแล้วดูแสงว่าใกล้เคียงกับหลอดกับหลอด 2 ไส้หรือป่าว - สายไฟเบรค ก็ต่อไดโอดอนุกรมเพียงตัวเดียวก็พอครับ

Tommie

ใครทำแล้วหว่า สามคังมั้ง เดี๋ยวคงมาบอก   ที่ผมคิดนะ ไม่รู้ถูกป่าว ขั้นแรก ไปเบิก ขัั้วแบบไฟด้านข้างมันมาก่อนคับ เอาทั้งชุดนะ ได้เนียนๆมันจะมี 2 ส่วน ขั้วหลอด กะ Socket เสียบตูด   เอาโคมอันที่จะทำ

เหมือนว่าวันอาทิตย์นี้จะได้เห็นหลอดที่ใช้กับขั้วเดิม ได้เรื่องไงเดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

ขอบคุณครับ พี่ ^^

ใช้หลอดไฟถอย กับขั้วเดิมได้ครับ จะสว่างเท่ากับไฟเบรค

แต่ต้องสร้างวงจรให้มันหรี่เวลาเปิดไฟ และให้มันสว่างเต็มที่ตอนเหยียบเบรค

ไฟท้ายตัวก่อน MC สามารถใช้หลอดไฟถอยนี้ได้เลยไม่เป็นอันตราย.....แต่ตัว MC ต้องมีเทคนิคเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

เอามาทั้งขั้วไฟถอยเลยจะดีกว่าเพราะระยะหลอดจะห่างจากโคมพลาสติกชั้นในมากมายเหลือๆเลย

แต่ต้องมาแต่งเขึ้ยวขั้วไฟถอยใหม่นิดหน่อยเพราะเขี้ยวไม่เหมือนกับขั้วไฟหรี่ แต่ขนาด T10 เท่ากัน

จากรูป

ด้านขวาสุดเป็นขั้วไฟถอยพร้อมหลอด จะเห็นว่าจากฐานขั้วที่เท่ากัน หลอดไฟถอยยื่นไปน้อยสุด

อันซ้ายสุดขั้วไฟหรี่ ใส่หลอดไฟถอย ยื่นออกไปยาวมากกกกก แทบจะชนโคมในเลย ถ้าร้อนนานๆมีละลายครับ

หลอดไฟถอยเป็นหลอด Stanley 12 V 18W

เอามาทั้งขั้วไฟถอยเลยจะดีกว่าเพราะระยะหลอดจะห่างจากโคมพลาสติกชั้นในมากมายเหลือๆเลย

แต่ต้องมาแต่งเขึ้ยวขั้วไฟถอยใหม่นิดหน่อยเพราะเขี้ยวไม่เหมือนกับขั้วไฟหรี่ แต่ขนาด T10 เท่ากัน

จากรูป

ด้านขวาสุดเป็นขั้วไฟถอยพร้อมหลอด จะเห็นว่าจากฐานขั้วที่เท่ากัน หลอดไฟถอยยื่นไปน้อยสุด

อันซ้ายสุดขั้วไฟหรี่ ใส่หลอดไฟถอย ยื่นออกไปยาวมากกกกก แทบจะชนโคมในเลย ถ้าร้อนนานๆมีละลายครับ

หลอดไฟถอยเป็นหลอด Stanley 12 V 18W

ถ้าใช้ขั้วไฟถอยเลยจริงๆก็ดีเลยครับ สั้นกว่ากันเยอะไม่ต้องเสี่ยงโดนโคมละลาย

โดยเฉพาะไฟ8เหลี่ยมของตัว MC จะมีตัวครอบหลอดอยู่อีกที ถ้าใช้ขั้วไฟหรี่เดิมต้องดันสลักตัวครอบหลอดออก

เพื่อให้ตัวครอบมีระยะห่างจากหลอดไฟ.......ถ้าไม่ดันสลักออกหลอดไฟถอยก็จะไปชนกับตัวครอบพอดีทำให้ร้อนและไหม้ได้ครับ

ของผมซื้อชุดคิทมาติดตั้งเองครับ

มีวงจรควบคุม ใช้ขั้วหลอดเดิมแต่เปลี่ยนหลอดไฟใหม่โดยไม่ต้องคว้านโคมครับ........และสามารถกลับเป็นเดิมๆได้ไม่ยุ่งยากครับ

:0058:

หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่าครับพี่กำลังสนใจเลย

หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่าครับพี่กำลังสนใจเลย

ไม่รอ DIY ตามกระทู้นี้หรือครับ

• 2 weeks later...

ไม่รอ DIY ตามกระทู้นี้หรือครับ

เดี๋ยวพี่เอ๋ ทำวงจรหรี่ไฟให้ครับ รอสักครู่

งั้นรอค๊าฟ จัดไป อิอิ อยากมานานแล้วครับตั้งแต่ยังมะมีซีวิคขับอ่าฮิฮิ

ดันครับ เดี๋ยวตกหามะเจอ อิอิ

ก็ไม่ต้องอะไรมากครับ

- สายไฟหรี ก็ต่อไดโอดอนุกรมไปหลายๆ ตัว ส่วนจะกี่ตัวนั้นต้องค่อยเพิ่มทีล่ะตัวแล้วดูแสงว่าใกล้เคียงกับหลอดกับหลอด 2 ไส้หรือป่าว

- สายไฟเบรค ก็ต่อไดโอดอนุกรมเพียงตัวเดียวก็พอครับ

ทำเองได้ กันเลยทีเดียวนะคับ :lol:

แทบจะนัด DIY กัน เลียบด่วนได้เลย สำหรับผู้สนใจ แต่รื้อรถไม่เป็น

อันนี้เอาหลอดไฟถอยมาใช้ป่ะคับ

ใช่ครับป๋าทอม มันง่ายไปอ่ะป่าว :P

ง่ายแต่ work นะ อันนี้ใครๆก็ทำได้เลย สวดยอดดดด :D

ง่ายแต่ work นะ อันนี้ใครๆก็ทำได้เลย สวดยอดดดด :D

พี่ต้นคนไม่รู้เรื่องระบบไฟนี่ไปไม่เป็นเลยนะครับ...พี่ ผมคนนึงละ

แล้วไปไงต่ออ่ะครับพี่ รอชมภาพ แบบ Step by Step