Jump to content

ลูกหมากเริ่มเสื่อมสภาพจะดูอย่างไร

Recommended Posts

ยังไม่เคยเช็คเหมือนกัน ยังจับอาการไม่ค่อยได้ รู้แต่ว่ามันโยนๆ ยวบ ๆ ไปหน่อย

ส่วนใหญ่เปลี่ยนกันที่ประมาณกี่หมื่นโลครับ หรือประมาณกี่ปี

เกี่ยวกับพวกช่วงล่าง พวกลูกหมากอะไรนี่ มันไมมีระยะการใช้งานที่จะต้องเปลี่ยนตามระยะทางหรือระยะปี ขึ้นอยู่กับถ้ามันมีการสึกหลอ หลวม แตก ก็เปลี่ยนไปตามอาการ

รถแต่ละคัน ขึ้นกับการใช้งานแต่ละคน แต่ละสถานที่ใช้

คันไหนวิ่งถนนดีๆ เรียบๆ ไร้หลุมบ่อ ขับรู้จักเบาช่วงล่างก็ใช้ได้นาน

• Replies 83
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เวลารถวิ่งทางงขรุขระมันจะรู้สึกไม่แน่นน่ะคับ บอกไม่ถูก   จะเช็คก้อ เวลาขึ้นฮ้อย จับล้อทีละข้าง แน่นๆ 2 มือ แล้วจับบิดหรือดัน ดูเลยคับ ทิศทางเหมือนเวลาบังคับล้อน่ะ   ถ้าขยับก๊อกแก๊กได้นั่นก้อเริ่มห

ppopp

เวลาเช็คว่าพวกลูกหมากหลวมหรือเปล่า แบบง่ายๆ พอที่เช็คเองได้เบื้องต้น ก็เอาแม่แรงยกล้อขึ้น จับล้อที่ตำแหน่ง 3 กับ 9 นาฬิกา แล้วขยับแบบพี่ทอมมี่บอก ถ้ามันรู้สึกว่มันขยับได้หรือรู้สึกตะกุกตะกัก กึกๆ ก็ม

NFS

ช่วงสองแสนโลปีที่แล้ว ได้จัดการเรื่องลูกหมากชุดขับหน้าเหมือนกัน พร้อมเปลี่ยนจารบีเพลาขับหน้าตรงดุมล้อทั้งสอง บอลจ๊อยตรงจากแร๊คพวงมาลัย ที่ช่างเรียกไม้ตีกลอง ก็ใส่จารบีใหม่ ลูกหมากปีกนกล่าง แน่นขึ้น

วันนี้เอารถไปสลับยาง เลยลองให้ช่างเช็คๆ ดู ปรากฏว่าล้อหน้าขวา มีหลวมๆ แล้ว แต่หน้าซ้ายยังโอเคดี

สรุป ได้เสียตังค์ชัวร์ พอมีอู่แนะนำไหมครับ รถหมดประกัน 0 ไปแล้วเรียบร้อย

วันนี้เอารถไปสลับยาง เลยลองให้ช่างเช็คๆ ดู ปรากฏว่าล้อหน้าขวา มีหลวมๆ แล้ว แต่หน้าซ้ายยังโอเคดี

สรุป ได้เสียตังค์ชัวร์ พอมีอู่แนะนำไหมครับ รถหมดประกัน 0 ไปแล้วเรียบร้อย

ร้านพวก ศูนย์ล้อ ช่วงล่างทั้งหลายน่ะคับ ไม่ยากคับ เบสิคของพวกเค้าเลย

ของเทียบยี่ห้อ 555 มาตรฐานเลย ไปร้านไหนก้อแนะนำตัวนี้

ราคาประมาณ ข้างละ 1000 นิดๆ ไม่รู้เค้าเปลี่ยนยังไงทีละข้างรึเปล่าไม่รู้

ของผมเปลี่ยนมัน ยก 2 ข้างไปเลย มันจะมีข้างละ 2 ก้าน เรียกไม่ถูก

เปลี่ยนแล้วต้องตั้งศูนย์นะคับ สำคัญตรงนี้

ร้านพวก ศูนย์ล้อ ช่วงล่างทั้งหลายน่ะคับ ไม่ยากคับ เบสิคของพวกเค้าเลย

ของเทียบยี่ห้อ 555 มาตรฐานเลย ไปร้านไหนก้อแนะนำตัวนี้

ราคาประมาณ ข้างละ 1000 นิดๆ ไม่รู้เค้าเปลี่ยนยังไงทีละข้างรึเปล่าไม่รู้

ของผมเปลี่ยนมัน ยก 2 ข้างไปเลย มันจะมีข้างละ 2 ก้าน เรียกไม่ถูก

เปลี่ยนแล้วต้องตั้งศูนย์นะคับ สำคัญตรงนี้

ขอบคุณครับ

เก็บข้อมูล

ปล.ของผมหลวมข้างซ้าย รอหลวมทั้ง 2 ข้างก่อนค่อยเปลี่ยน

ข้อมูลดีครับ

ถามเพิ่ม ตอนเปลี่ยนตอนถอดจานเบรค และเบรค ด้วยไหมครับ ?

ไม่ต้องคับ ถอดล้อบิดพวงมาสุดก้อถอดสบายละคับ

เก็บข้อมูล

ปล.ของผมหลวมข้างซ้าย รอหลวมทั้ง 2 ข้างก่อนค่อยเปลี่ยน

เมื่อรู้ว่ามีหลวม เคยเห็นแต่เปลี่ยนข้างเดียว หรือไม่ก็เปลี่ยนคู่ไปเลย

รอให้หลวมพร้อมกันสองข้างแล้วค่อยเปลี่ยน นี่เพิ่งเคยได้ยินจริงๆ ^_^

กลัวว่า กว่าจะได้หลวมครบสองข้าง เดี๋๊ยวข้างซ้ายมันก็ลามไปถึงตัวอื่น เช่น พวกลูกปืนล้อ ยางกินข้าง หรือกินเป็นบั้งๆ แล้วก็พวกบูชลูกยางตัวอื่นๆ เสียตามไปด้วย

ขอบคุณครับ...สำหรับข้อมูล จากเพื่อน ๆ พี่ ๆ และก็ป๋า ๆ

ผมดีหน่อยไม่ได้ขับทางขรุขระบ่อย คงยังไม่ถึงเวลาเปลี่ยน แต่ก็ต้องลองเช็คดู

เวลารถวิ่งทางงขรุขระมันจะรู้สึกไม่แน่นน่ะคับ บอกไม่ถูก

จะเช็คก้อ เวลาขึ้นฮ้อย จับล้อทีละข้าง แน่นๆ 2 มือ แล้วจับบิดหรือดัน ดูเลยคับ ทิศทางเหมือนเวลาบังคับล้อน่ะ

ถ้าขยับก๊อกแก๊กได้นั่นก้อเริ่มหลวมละ มันจะขยับได้นิดเดียวนะคับ ต้องจับฟิลลิ่งดีๆ เกร็งมือนิดนึง ขยับได้มากนี่ล้อเกวียนละ :P

ของผมก๊อกแกกแบบนี้แหละ จัดไปชุดนึงละ แรคหน้าคู่เลย เปลี่ยนเสร็จ วิ่งออกมาแน่นตึับเลย

ขอบคุณครับผม ป๋าทอม

• 2 weeks later...

มาเก็บ ข้อมูลครับ ขอบคุณทุกคนที่มาช่วย ให้ข้อมูลดีๆนะครับ

• 2 weeks later...

มีผู้ใดทราบราคาของลูกหมากทุกจุดบ้างครับ

จำได้ว่ามีหลายอย่างอยู่ ลูกมากกันโคลง ลูกหมากคันชัก ฯลฯ

มีผู้ใดทราบราคาของลูกหมากทุกจุดบ้างครับ

จำได้ว่ามีหลายอย่างอยู่ ลูกมากกันโคลง ลูกหมากคันชัก ฯลฯ

เอาชื่อลูกหมาก Search ใน กูเกิ้ลคับ ต่อด้วย FD

เจอครบ

ของผมลองโยกดูแล้วมันขยับได้แบบช้าๆหน่วงๆอ่ะครับ

ไม่รู้ว่าแบบรึเปล่าครับที่ว่าเริ่มไป

เพราะขยับได้วงกว้างอยู่เหมือนกัน +_+

รถผมเปลี่ยนมาประมาณ 4-5 เดือนที่แล้ว ครับ

อาการคือขับเจอเนินเล็กๆ ดังกุกกัก เลี้ยวเเล้วเหมือนล้อจะหลุด รู้สึกว่าล้อมันหลวมๆ

ตอนขยับล้อ เหมือนมันมีแก็ป นิดนึงที่ทำให้ล้อขยับได้ ส่วนอีกข้างยังแน่นดี

ช่างแนะนำให้เปลี่ยนเป็นคู่

ผมใช้ยี่ห้อ 555 คู่ละ 800 กว่า ตอนนี้ขับแล้วรู้สึกแน่นๆ เหมือนเดิมครับ

ยี่ห้อนี้ครับ

ผมทำที่บางพลัดศูนย์ล้อคับ ใกล้บ้านน่ะ

จริงๆร้านช่วงล่างที่ไหนก้อทำได้คับ ไม่ยากเลย แต่ทำเสร็จมันต้องตั้งศูนย์ด้วยน่ะคับ หาร้านครบๆหน่อยได้ทีเดียวจบคับ

อยากทราบค่าใช้จ่ายว่าเท่าไหร่ รบกวนทั้งสองท่านด้วยครับ