Jump to content

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับ คือมีโครงการจะใส่ "กันชนหน้า fd2 แท้"

แต่เห็นพี่หลายคนบอกว่า แปลงยากและต้องทำหลายจุด(ทำคานเหล็กด้านในด้วย!!!) เพื่อใส่กับรถบ้าน

จึงอยากจะถามความรู้พี่ ใน CCTH ว่า แท้จริงแล้วต้องแปลงส่วนไหนบ้างครับ อุปกรณ์เพิ่มเติม ค่าใช้จ่าย

ปล.ถ้าแนะนำร้าน/หรือใครมีแบบแปลงแล้วเสนอมาได้เลยครับเลยครับ

ขอบคุณครับ

• Replies 106
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

ไม่ลำบากเลยถ้า ใส่กับแก้มtype-r และคานหน้าก็ใช้ของ type-r ครับ เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ต้องตัดเชื่อมอะไรเลย แต่งบบานปลาย เหมาะสำหรับแฟนพันธ์แท้เท่านั้น

werayutsa

ต้องแปลงมุมกันชนตรงบริเวณจุดยึดที่ติดกับแก้มครับ โดยนำหูเดิมของกันชนบ้านเรามาตัดแล้วก็เชื่อต่อเข้าไป ประมาณในรูป   รูปแรกกันชนบ้านเราแสดงส่วนที่ต้องตัดออก เพื่อมาเชื่อมกับกันชน FD2     ตัดแล้

werayutsa

เสริมอีกนิดครับ.....เป็นวิธีการตัดต่อที่ไม่แนะนำให้ทำ คือตัดจนสุดขอบด้านล่าง เพราะชายล่างกันชนบ้านเราจะสั้นกว่าของ Type R ทำให้ชายล่างต่อกันไม่ตรง (ตามรูป) อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นรูปของใคร ผมเซฟไว้นานแ

ต้องแปลงมุมกันชนตรงบริเวณจุดยึดที่ติดกับแก้มครับ โดยนำหูเดิมของกันชนบ้านเรามาตัดแล้วก็เชื่อต่อเข้าไป

ประมาณในรูป

รูปแรกกันชนบ้านเราแสดงส่วนที่ต้องตัดออก เพื่อมาเชื่อมกับกันชน FD2

ตัดแล้วนำมาต่อเข้ากับกันชน FD2

ส่วนคานหน้าก็ต้องเลาะสังกะสีม้วนออกแล้วตัดตรงส่วนปลายออกอีกข้างละประมาณ 1 นิ้ว

หรือถ้าไม่เลาะสังกะสีม้วนออกทั้งหมด ก็ทำแบบในรูปที่ 2 ก็ได้ครับ

ปล.เป็นรูปที่ผมเซฟไว้ต้องยกเครดิตและขอบคุณเจ้าของรูปด้วยครับ ที่รู้ๆคือพี่หนุ่ยโชว์เคสคน1แหละเจ้าของรูป

ส่วนข้อมูลถ้ามีผิดพลาดต้องขออภัยด้วย อย่างเรื่องตัดปลายคานกันกระแทกทั้ง 2 ด้านประมาณ 1 นิ้ว

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้าไม่ตัดออกมันจะติดหรือเปล่า แต่รถผมตอนทาบกันชนแล้วดูไม่น่าจะรอด ก็เลยตัดออกครับ

ต้องแปลงมุมกันชนตรงบริเวณจุดยึดที่ติดกับแก้มครับ โดยนำหูเดิมของกันชนบ้านเรามาตัดแล้วก็เชื่อต่อเข้าไป

ประมาณในรูป

รูปแรกกันชนบ้านเราแสดงส่วนที่ต้องตัดออก เพื่อมาเชื่อมกับกันชน FD2

ตัดแล้วนำมาต่อเข้ากับกันชน FD2

ส่วนคานหน้าก็ต้องเลาะสังกะสีม้วนออกแล้วตัดตรงส่วนปลายออกอีกข้างละประมาณ 1 นิ้ว

หรือถ้าไม่เลาะสังกะสีม้วนออกทั้งหมด ก็ทำแบบในรูปที่ 2 ก็ได้ครับ

ปล.เป็นรูปที่ผมเซฟไว้ต้องยกเครดิตและขอบคุณเจ้าของรูปด้วยครับ ที่รู้ๆคือพี่หนุ่ยโชว์เคสคน1แหละเจ้าของรูป

ส่วนข้อมูลถ้ามีผิดพลาดต้องขออภัยด้วย อย่างเรื่องตัดปลายคานกันกระแทกทั้ง 2 ด้านประมาณ 1 นิ้ว

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้าไม่ตัดออกมันจะติดหรือเปล่า แต่รถผมตอนทาบกันชนแล้วดูไม่น่าจะรอด ก็เลยตัดออกครับ

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้วว

เห็นภาพชัดเจน ว่าแต่คุณบอลไปแปลงที่ไหนมาคะ

ของบีไปทำที่ Showcase

ของผมได้กันชนแท้ที่แปลงมุมมาแล้วครับคุณบี แค่มาทำสีใหม่แล้วก็เลาะสังกะสีคานหน้าออกครับ

สังเกตุจะเห็นรอยเชื่อมอยู่ด้านในกันชน แต่ด้านนอกเนียน :D

ตัวคานกันกระแทก เลาะสังกะสีออกแล้วตัดปลาย 2 ด้าน จากนั้นพ่นสีดำทับเพื่อป้องกันสนิมครับ

(ถ่ายตอนกลางมองแทบไม่เห็นคาน กลับมารื้อใส่เองที่บ้านอีกรอบเนื่องจากช่างสีใส่มาไม่เนียน)

:0201:

ของผมได้กันชนแท้ที่แปลงมุมมาแล้วครับคุณบี แค่มาทำสีใหม่แล้วก็เลาะสังกะสีคานหน้าออกครับ

สังเกตุจะเห็นรอยเชื่อมอยู่ด้านในกันชน แต่ด้านนอกเนียน :D

ตัวคานกันกระแทก เลาะสังกะสีออกแล้วตัดปลาย 2 ด้าน จากนั้นพ่นสีดำทับเพื่อป้องกันสนิมครับ

(ถ่ายตอนกลางมองแทบไม่เห็นคาน กลับมารื้อใส่เองที่บ้านอีกรอบเนื่องจากช่างสีใส่มาไม่เนียน)

สวยมากอะ......... :0089:

เรื่องปลายคานหน้าด้านละ 1นิ้ว ผมลองของมาให้ละ 555 ตอนทำผมไม่อยากตัด ก็ลองใส่ดู ใส่ได้นะครับ

แต่ใส่ได้ไม่ถึงเดือนได้ทำสีใหม่เลยครับ ปลายคานมันจิ้มกันชนจากด้านในซะสีปูดเลย

สรุปตัดออกด้านละ1นิ้วถูกต้องแล้วครับ

สวยมากอะ......... :0089:

:0093:

เรื่องปลายคานหน้าด้านละ 1นิ้ว ผมลองของมาให้ละ 555 ตอนทำผมไม่อยากตัด ก็ลองใส่ดู ใส่ได้นะครับ

แต่ใส่ได้ไม่ถึงเดือนได้ทำสีใหม่เลยครับ ปลายคานมันจิ้มกันชนจากด้านในซะสีปูดเลย

สรุปตัดออกด้านละ1นิ้วถูกต้องแล้วครับ

มีผู้รู้มาฟันธงอีก 1 คนแล้วว่าต้องตัด

ลองสังเกตุจากรูปที่ถอดสังกะสีม้วนออกก็ได้ครับ ปลายเดิมตอนยังไม่ได้ตัดจะยาวกว่าอีกรูปด้านล่างที่ตัดแล้ว

สังเกตุจากรู 2 รูที่ปลายคาน ระหว่างสองรูปเปรียบเทียบกันนะครับ

ปล.วิธีการเอาสังกะสีม้วนออกก็ใช้สว่านดอกเล็กๆ เจาะตามจุดที่แต้มยึดกันไว้ระหว่างตัวคานกับแผ่นสังกะสีได้เลยครับ

ตัดเสร็จอะไรเสร็จอย่าลืมพ่นสีทับเพื่อป้องกันน้องหนิมนะครับ :0114:

กว่าจะได้ใส่กันชนหน้าแท้ลำบากเหมือนกันนะเนี่ย

ไม่ลำบากเลยถ้า ใส่กับแก้มtype-r และคานหน้าก็ใช้ของ type-r ครับ เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ต้องตัดเชื่อมอะไรเลย

แต่งบบานปลาย เหมาะสำหรับแฟนพันธ์แท้เท่านั้น

ไม่ลำบากเลยถ้า ใส่กับแก้มtype-r และคานหน้าก็ใช้ของ type-r ครับ เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ต้องตัดเชื่อมอะไรเลย

แต่งบบานปลาย เหมาะสำหรับแฟนพันธ์แท้เท่านั้น

ถูกต้องครับ เอาแบบใส่ได้เลยไม่ต้องตัดต้องเชื่อมก็เปลี่ยนแก้ม และคานหน้า จบครับ

แต่ถ้าให้เนียนขึ้นอีกต้องพลาสติกซุ้มล้ออีกอย่าง เพราะว่าพลาสติกซุ้มล้อเดิมมันจะสั้นกว่าพลาสติกซุ้มล้อ Type R อยู่นิดนึง

ทำให้ไม่สามารถใส่พุกยึดระหว่างกันชนกับพลาสติกซุ้มล้อได้ครบ ประมาณด้านละ 2 ตัวถ้าจำไม่ผิด แต่ก็ไม่มีปัญหากับการใช้งานนะครับ

:0014:

ถูกต้องครับ เอาแบบใส่ได้เลยไม่ต้องตัดต้องเชื่อมก็เปลี่ยนแก้ม และคานหน้า จบครับ

แต่ถ้าให้เนียนขึ้นอีกต้องพลาสติกซุ้มล้ออีกอย่าง เพราะว่าพลาสติกซุ้มล้อเดิมมันจะสั้นกว่าพลาสติกซุ้มล้อ Type R อยู่นิดนึง

ทำให้ไม่สามารถใส่พุกยึดระหว่างกันชนกับพลาสติกซุ้มล้อได้ครบ ประมาณด้านละ 2 ตัวถ้าจำไม่ผิด แต่ก็ไม่มีปัญหากับการใช้งานนะครับ

ลืมพลาสติกไปเลย ส่วนใหญ่ใส่แก้ม tr ก็ใส่พลาสติกซุ้มล้อtr กันครับ

พลาสติกดีก่าของบ้านเราด้วย

บ้านเราผมขาดไป 3ครั้งและ ขาดง่ายมาก

งั้นต้องหาของให้ครบก่อนจะแปลงร่าง

เห็นวิธีการแล้ว คงต้องหันไปหา กันชนtype r งานพลาสติก pp. แล้วสิครับ

พี่พี่ท่านใดพอทราบรายละเอียดบ้างครับ. เป็นต้นว่าข้อดี ข้อเสีย.

แล้วตะแกงหน้าเป็นอย่างไร ใส่ตะแกงแท้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

เห็นวิธีการแล้ว คงต้องหันไปหา กันชนtype r งานพลาสติก pp. แล้วสิครับ

พี่พี่ท่านใดพอทราบรายละเอียดบ้างครับ. เป็นต้นว่าข้อดี ข้อเสีย.

แล้วตะแกงหน้าเป็นอย่างไร ใส่ตะแกงแท้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

กันชนพลาสติกรู้สึกจะมีแต่แบบที่ใส่กระจัง ตะแกรงของก็อปน่ะครับ

แบบที่ใส่ของแท้ได้เลย ผมยังไม่เคยเห็น (ถ้ามีต้องขออภัย)

ส่วนเรื่องวิธีการตัดต่อ ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ยกเว้นแต่ว่าจะเป็นคนเสียดายของ อาจทำใจไม่ได้

แต่ด้านการใช้งานก็ปกติเหมือนกันชนทั่วไปครับ

หล่อเลยอ๊ะะะะ