Jump to content

Recommended Posts

• Replies 106
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

ไม่ลำบากเลยถ้า ใส่กับแก้มtype-r และคานหน้าก็ใช้ของ type-r ครับ เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ต้องตัดเชื่อมอะไรเลย แต่งบบานปลาย เหมาะสำหรับแฟนพันธ์แท้เท่านั้น

werayutsa

ต้องแปลงมุมกันชนตรงบริเวณจุดยึดที่ติดกับแก้มครับ โดยนำหูเดิมของกันชนบ้านเรามาตัดแล้วก็เชื่อต่อเข้าไป ประมาณในรูป   รูปแรกกันชนบ้านเราแสดงส่วนที่ต้องตัดออก เพื่อมาเชื่อมกับกันชน FD2     ตัดแล้

werayutsa

เสริมอีกนิดครับ.....เป็นวิธีการตัดต่อที่ไม่แนะนำให้ทำ คือตัดจนสุดขอบด้านล่าง เพราะชายล่างกันชนบ้านเราจะสั้นกว่าของ Type R ทำให้ชายล่างต่อกันไม่ตรง (ตามรูป) อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นรูปของใคร ผมเซฟไว้นานแ

ทำสีไวมากกกก

TYPE R ดำๆ สวยมากครับ

แบบว่าสนิทกับเจ้าของอู่ครับ

เนียนสวยดีครับ

ขอบคุณครับ

หล่อเนียนเลยครับ :0048:

หล่อได้เพราะข้อมูลของพี่เลย ขอบคุณมากๆครับ

• 2 weeks later...

ทำสีเสร็จแล้วครับ :) :) :)

อยากชมคันนี้เต็มๆลำ มีกระทู้ให้ติดตามไหมครับ

แบบว่าสีเดียวกัน แล้วก็มาแนวเดียวกันเลย :0046:

อยากชมคันนี้เต็มๆลำ มีกระทู้ให้ติดตามไหมครับ

แบบว่าสีเดียวกัน แล้วก็มาแนวเดียวกันเลย :0046:

เด๋วรอถ่ายรูปสวยๆมาให้ชมครับ

• 1 year later...

เพิ่งรู้กับคำว่าแปลงมุม มันแปลงกันแบบนี้นี่เอง ขอบคุณคับ ปล.เห็นแล้วเสียดายของเลย แต่ทำเสร็จออกมา....เนียนนนนเลย^^

ของผมได้มือ2จากเทพพี่เอก DRM แปลงมาแล้ว เลยสบายใจได้ครับ

ถ้าซื้อกันชน Type R มาแปลงเอง  ถ้าช่างฝีมือไม่ดีพออาจจะจบไม่สวยครับ :P  5555 

ถ้าไม่แปลงมุมกันชนหน้าแท้  แล้วใส่กับแก้มเดิม  

มุมรอยต่อกันชนด้านข้างมันจะเหลื่อม ไม่พอดีด้วยใช่ไม๊ครับ  

ท่านใดมีรูปมั่งครับ อยากเห็นแบบว่ากันชนแท้ใส่แก้มเดิมมันจะเหลื่อมยังไง

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่แปลงมุมกันชนหน้าแท้  แล้วใส่กับแก้มเดิม  

มุมรอยต่อกันชนด้านข้างมันจะเหลื่อม ไม่พอดีด้วยใช่ไม๊ครับ  

ท่านใดมีรูปมั่งครับ อยากเห็นแบบว่ากันชนแท้ใส่แก้มเดิมมันจะเหลื่อมยังไง

ขอบคุณครับ

ประมาณนี้ครับ ...... เจ้าของภาพพี่หนุ่ย showcase   :)

เสริมอีกนิดครับ.....เป็นวิธีการตัดต่อที่ไม่แนะนำให้ทำ คือตัดจนสุดขอบด้านล่าง เพราะชายล่างกันชนบ้านเราจะสั้นกว่าของ Type R ทำให้ชายล่างต่อกันไม่ตรง (ตามรูป)

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นรูปของใคร ผมเซฟไว้นานแล้ว แต่ที่แน่ๆคือน่าจะเป็นวีรชน รุ่นแรกๆที่บุกเบิกเรื่องการแปลงกันชนหน้า Type R ใส่แก้มเดิมครับ  :0186: 

วิธีที่ถูกต้องคือตัดแค่ตามรูปพี่หนุ่ย showcase แบบนี้ก็พอแล้วครับ  ;) 

วิธีข้างบนโหดมาก อย่างที่บอกเนื่องจากกันชนบ้านเราสั้นกว่า

ถ้าทำแบบข้างบน การไปใส่ลิ้นต่อยอด มีปัญหาแน่นอน

แถมเส้นสายกันชน ก็ดูจะไม่รับกันอีก

ควรทำเฉพาะมุมด้านบนตรงไฟหน้าก็เพียงพอแล้ว

ทำแบบนี้ ยังสามารถใส่ลิ้นแท้ ของทุกสำนัก สำหรับกันชนหน้า FD2 ได้ด้วย

แล้วถ้าหน้าแท้ใส่แก้มแท้ละครับ ต้องแปลงไหม

ถ้ากันชนหน้าแท้ FD2 แก้ม FD2 ก็จบครับ เป็นชุดของมันอยู่แล้ว

อ้อ ถ้ามีคานหน้า FD2 ด้วย ก็จะดีมาก แต่ถ้าไม่มี ก็ตัดคานเดิมได้  

ถ้ากันชนหน้าแท้ FD2 แก้ม FD2 ก็จบครับ เป็นชุดของมันอยู่แล้ว

อ้อ ถ้ามีคานหน้า FD2 ด้วย ก็จะดีมาก แต่ถ้าไม่มี ก็ตัดคานเดิมได้  

ขอบคุณครับ

ครับพี่ๆ แล้วกันชนtype r ก๊อบใส่ตระแกรง3ช่องแท้ได้มั้ยครับผม

ถ้าเป็นงานไฟเบอร์ตามร้านที่ลงขายในเว็บส่วนใหญ่จะใส่ได้ครับ

ถ้าใส่แก้มแท้ซุ้มก็จะยื่นออกมาจากเดิมอีกประมาณ10มิลครับ