Jump to content

ไมล์. Type r กับ Paddle shift

Recommended Posts

พอดีผมคิดจะเปลี่ยนไมล์ type r ทั้งชุด ทีนี้เดิมๆ มี paddle shift อ่ะครับ (ตัว 2.0) ถ้าเแลี่ยนแล้วยังใช้ได้มั้ยครับ ไม่รู้ว่ามันมีจอสำหระบเลขเกียร์มั้ย

Paddle Shift ยังใช้ได้ตามปกติครับ

เพียงแต่ ไมล์ Type-R มันไม่มีตัวบอกตำแหน่งเกียร์มา เพราะออกแบบมาให้ใช้กับ MT

จึงไม่มีตำแหน่งเกียร์อยู่ที่หน้าปัดครับ

สำหรับ 1.8 อาจไม่ลำบากเท่าไหร่ เพราะปกติก็เล่นเกียร์ที่เกียร์อยู่แล้ว D3 2 1

แต่ 2.0 จะเข้า S แล้วเล่นเกียร์ขึ้นลงได้อิสระ 

ซึ่งพอใส่ไมล์ Type-R คุณตบเกียร์ลง เกียร์มันก็ลงให้ แต่คุณจะไม่รู้ว่า รถคุณลงมาที่เกียร์อะไร จาก 3 มา 2 หรือ 4 มา 3 หว่า ?

ทางแก้คือ หาตัวบอกตำแหน่งเกียร์ติดเพิ่มเข้ามาครับ 

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย แต่ว่า เจ้าตัวบอกตำแหน่งเกีย หน้าตาเป็นยังไงค้าบ

หน้าตาเเบบในรูปนี้ครับ

ขออนุญาติถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับไมล์ type r เเ้หน่อยครับว่าถ้านำมาใส่กับรุ่น 1.8

สามารถติดตั้งเเทนของเดิมได้เลยโดยไม่ต้องดัดเเปลงอะไรเเละระบบไฟทุกอย่าง

ที่เคยขึ้นที่หน้าปัดทำงานเป็นปกติเลยใช่มั้ยคับ

ขออนุญาติถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับไมล์ type r เเ้หน่อยครับว่าถ้านำมาใส่กับรุ่น 1.8

สามารถติดตั้งเเทนของเดิมได้เลยโดยไม่ต้องดัดเเปลงอะไรเเละระบบไฟทุกอย่าง

ที่เคยขึ้นที่หน้าปัดทำงานเป็นปกติเลยใช่มั้ยคับ

ปกติครับ

ยกมาใส่ได้เลยครับ ปลั๊กเดียวดัน เสียบจบ

แต่ถ้ารุ่นที่ไม่มี Airbag แล้วมาใส่ ไฟจะโชว์หรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ

ของผมมี Airbag เสียบใส่ได้เลย ระบบไฟทุกอย่างมีตามเดิมปกติ

Cruise Control ใช้ได้เหมือนเดิม แต่วิธีการกดเปลี่ยนไปนิดหน่อย

สัญญาณที่หน้าปัด ไฟ Cruise มี ไฟตัดหมอกก็มี

อาจย้ายตำแหน่งบ้างแค่นั้น

ที่หายไปคือ ตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัดล่างจะไม่มี

เกจ์ความร้อนที่หน้าปัดซ้ายจะย้ายมาหน้าปัดล่างแทน

ส่วนหน้าปัดบนซ้าย จะกลายเป็นไฟแสงดการทำงานของ Vtec แทน 

ปกติกดใช้ Cruise 

กดปุ่ม -- ปุ่มค้างลงไป -- ไฟครูซติด -- สามารถใช้ครูซได้

กดปุ่มอีกที -- ปุ่มเด้งขึ้นมา -- ไฟครูซหาย -- ยกเลิกการทำงาน

พอเป็นไมล์ Type-R

กดปุ่ม -- ปุ่มค้างลงไป -- ไฟครูซไม่ติด -- กดปุ่มอีกทีเพื่อให้ปุ่มเด้งขึ้นมาปกติ -- ไฟครูซถึงจะติด

พอจะเลิกใช้ -- กดปุ่มอีกทีเพื่อให้ค้างลง -- ไฟครูซยังไม่หาย -- กดปุ่มอีกทีเด้งขึ้นมาปกติ -- ไฟครูซหายยกเลิกการทำงาน

ผมเคยเล่นพวงมาลัยของสมาชิกท่านนึงซึ่งสวิทซ์ต่างๆมาจากญี่ปุ่น พบว่า ปุ่ม Cruise ของเขา กดแล้วจะค้างลงไป จะเด้งกลับมาเหมือนเดิม

ผมก็เลยคิดว่านั่นทำให้การทำงานของครูซเปลี่ยนไปนิดหน่อย

ซึ่งผมก็ทดสอบดู โดยการกดปุ่ม ครูซ แบบเบาๆ ไม่ให้มันค้าง พอปล่อยสวิทซ์ขึ้นมา ไฟ Cruise ก็ติดครับ

พอจะเข้าใจไหมครับ พิมพ์ไปงงไป 

กดปุ่ม -- ปุ่มค้างลงไป -- ไฟครูซติด -- สามารถใช้ครูซได้

กดปุ่มอีกที -- ปุ่มเด้งขึ้นมา -- ไฟครูซหาย -- ยกเลิกการทำงาน

กดปุ่ม -- ปุ่มค้างลงไป -- ไฟครูซไม่ติด -- กดปุ่มอีกทีเพื่อให้ปุ่มเด้งขึ้นมาปกติ -- ไฟครูซถึงจะติด

พอจะเลิกใช้ -- กดปุ่มอีกทีเพื่อให้ค้างลง -- ไฟครูซยังไม่หาย -- กดปุ่มอีกทีเด้งขึ้นมาปกติ -- ไฟครูซหายยกเลิกการทำงาน

ผมเคยเล่นพวงมาลัยของสมาชิกท่านนึงซึ่งสวิทซ์ต่างๆมาจากญี่ปุ่น พบว่า ปุ่ม Cruise ของเขา กดแล้วจะค้างลงไป จะเด้งกลับมาเหมือนเดิม

ผมก็เลยคิดว่านั่นทำให้การทำงานของครูซเปลี่ยนไปนิดหน่อย

ซึ่งผมก็ทดสอบดู โดยการกดปุ่ม ครูซ แบบเบาๆ ไม่ให้มันค้าง พอปล่อยสวิทซ์ขึ้นมา ไฟ Cruise ก็ติดครับ

เหมือนว่าเวลาจะใช้ต้องกดซ้ำใช่มั้ยครับ (กด2ที)

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า เลขไมล์มันจะขึ้นตามไมล์ TR ใช่มั้ยครับ เราสามารถกรอหรือตั้งให้มันเท่าเดิมของเราได้มั้ยครับ

มีใครจะสั่งมั้ยครับ เผื่อรวมๆกันสั่งจะถูกลงไปบ้าง ผมเอา 1 ชุด บนล่างครับ กับคุณเชษ กำลังหาเงินดาวน์ 555 สิ้นเดือนน่าจะรู้เรื่อง จะได้ใส่ปลายปีพอดี ลองดูครับ^^

ยกมาใส่ได้เลยครับ ปลั๊กเดียวดัน เสียบจบ

แต่ถ้ารุ่นที่ไม่มี Airbag แล้วมาใส่ ไฟจะโชว์หรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ

ของผมมี Airbag เสียบใส่ได้เลย ระบบไฟทุกอย่างมีตามเดิมปกติ

Cruise Control ใช้ได้เหมือนเดิม แต่วิธีการกดเปลี่ยนไปนิดหน่อย

สัญญาณที่หน้าปัด ไฟ Cruise มี ไฟตัดหมอกก็มี

อาจย้ายตำแหน่งบ้างแค่นั้น

ที่หายไปคือ ตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัดล่างจะไม่มี

เกจ์ความร้อนที่หน้าปัดซ้ายจะย้ายมาหน้าปัดล่างแทน

ส่วนหน้าปัดบนซ้าย จะกลายเป็นไฟแสงดการทำงานของ Vtec แทน 

เเล้วถ้าเรายกไมล์ type r มาเฉพาะไมล์ล่าง ไมล์บนยังคงเดิมก็จะกลายเป็นว่ามีเกจ์วัดอุณหภูมิน้ำ ทั้งบนเเละล่างใช่รึป่าวคับ หรือว่ามันจะเเสดงผลได้เเค่อันเดียว

เหมือนว่าเวลาจะใช้ต้องกดซ้ำใช่มั้ยครับ (กด2ที)

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า เลขไมล์มันจะขึ้นตามไมล์ TR ใช่มั้ยครับ เราสามารถกรอหรือตั้งให้มันเท่าเดิมของเราได้มั้ยครับ

ใช่ครับ ของเก่ากดทีเดียว พอเปลี่ยนกลายเป็นต้องกด 2 ทีซะงั้น

แต่อย่างที่ผมบอก ถ้ากดเบาๆไม่ให้ปุ่มมันค้าง แล้วปล่อยขึ้น ไฟก็ติดครับ

แสดงว่า ปุ่ม Cruise ที่ญี่ปุ่น คงกดแล้วไม่ค้าง เหมือนเวลาเรากดปุ่มโหมดเครื่องเสียงครับ 

ส่วนเลขกิโล พวกนี้จะตามไมล์ครับ

สามารถกรอได้แน่นอนครับ ไมล์ดิจิตอลสมัยนี้กรอง่ายมาก

ฝากไว้ครับ เดี๋ยวนี้ซื้อรถมือสองถ้ารถเต้นท์ อย่าไปเชื่อไมล์นะครับ

เดี๋๊ยวนี้จิ้มไม่เกิน 10 นาที เลือกเลขได้เลย จะเอาวิ่งกี่โล

เเล้วถ้าเรายกไมล์ type r มาเฉพาะไมล์ล่าง ไมล์บนยังคงเดิมก็จะกลายเป็นว่ามีเกจ์วัดอุณหภูมิน้ำ ทั้งบนเเละล่างใช่รึป่าวคับ หรือว่ามันจะเเสดงผลได้เเค่อันเดียว

อันนี้ผมก็ไม่เคยลองนะครับ แต่คิดว่าคงขึ้นทั้งบนและล่าง 

ขอถามเพิ่มนะครับ แล้วไฟ VTEC นี่ต่อปลั๊กเดิมแล้วใช้ได้เลยมั้ยครับ

:)  :)  :)

อยากรู้ด้วยคนครับสำหรับเครื่อง 1.8ด้วยครับใช้ได้มั้ยคับ

ก่อนอื่นต้องบอกว่าผมเองก็ไม่ใช่กูรูอะไรน่ะครับ

แต่น่าจะเป็นคนแรกๆที่เอาไมล์ Type-R มาใส่กับเครื่อง 1.8

ซึ่งตอนนั้นอาจเพราะไมล์มันราคาแพงมากๆ ก็เลยไม่มีคนคิดจะใส่ก็ได้

แถมยังเพี้ยนเอาไปกรอ เพื่อให้ได้ระยะไมล์เท่าเดิม จะได้ง่ายต่อการเซอวิสอีกต่างหาก

สำหรับคำถามที่ว่าใส่กับ 1.8 แล้วไฟ vtec ทำงานไหม

ตอบว่า ทำงานครับ เพียงแต่จะได้ใช้มันครบตามความสามารถที่มันมีหรือไม่ อันนี้ต้องตอบว่าไม่ครับ

ซึ่งสำหรับเครื่อง 1.8 กับ 2.0 นั้น ใส่แล้ว ไฟ vtec ก็จะแสดงต่างกันด้วย ตามลักษณะการทำงานของ vtec  

กระจ่างเลยครับคุณบอล

ขอบคุณข้อมูลดีๆนะครับ

ข้อมูลเชิงลึกไว้ให้บอลมาตอบนะครับ

ส่วนผมอยากจะบอกว่าไมล์ Type R นั้น

แม้จะราคาสูง แต่ความชัดเจน สีและแสง

ต่างกับการเปลี่ยนหลอด LED และ

แผ่นหลัง Type R อย่างเห็นได้ชัด

อีกอย่าง วัดรอบจะไม่เพี้ยนเพราะสเกลของ

วัดรอบบ้านเรากับ Type R ไม่เท่ากันครับ