Jump to content

Civic ใน Pantip

Recommended Posts

http://pantip.com/topic/31267719

ตามเหตุการที่เกิดในกระทู้ครับ

จริงๆ ไม่เกี่ยวอะไรกับ civic หรอกครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่บุคคลขับขี่ซะมากกว่า 

หากเพื่อนๆ เป็นคนขับ ท่านจะทำอย่างไร มาแสดงความคิดเห็นกันครับ 

ผมกับเพื่อนเคยอยู่ในสถานการณ์แบบนี้ครั้งนึง....คลอง 2 ใกล้ที่เกิดเหตุ...และคู่กรณีก็เป็นคนแก่ด้วย 

ถนนขลุขละ และลุงขี่จักรยานหลบหลุมไปมา และจังหวะเพื่อนกำลังจะแซง ลุงก็ปาดหลบหลุมมาพอดี และเพื่อนผมบีบแตร..

ลุงแกตกใจ หลบ เลยลงหลุมๆนึง เสียหลัก ล้ม...

เพื่อนผมจอดลงไปดูลุง ลุงน่าจะมีรอยถลอกบ้าง (ไม่เห้นเพราะมืดแล้ว) บอกว่าขอ 1000 ไปหาหมอ...

งง เลยครับ 

ปล. ต่อไปๆมาๆ ให้ไป 300 เพราะ จริงๆ ลุงแกไม่เจ็บอะไรง่ะ 

ก็ไม่รู้ว่า ใครผิดใครถูก อ่ะนะครับ

อาจจะเป็นอย่างที่ Civic บอกก็ได้ว่าเปิดไฟนานแล้ว แต่ ลุงเขาอาจจะไม่ได้มองก็ได้ครับ (เพราะเจอบ่อยมาก มอร์ไซต์ไม่มอง กระจกข้างหรอกส่วนมาก)

ขนาดผมเช้าๆจะเข้าซอยที่ทำงาน เปิดไฟเลี้ยวก่อนถึง ซอย เป็นร้อยเมตร ขับชะลอ เตรียมเลี้ยว

มองเห็นในกระจกแล้วว่ามี มอร์ไซต์ ก็ไม่เห็นเขาจะหยุดกลับวิ่งมาโดยไม่ชะลอเลย ถ้าผมไม่เบลค ก็เต็มๆ

เจอแบบนี้ทุกวันทุกเช้า บางทีก็เข้าใจนะครับ

เพราะ ใน Pantip คนโพสก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เช่นกัน

แต่ด้านศิลธรรม ก็น่าจะพาไปหาหมอ นะครับ

ปล.สุดท้าย บางทีถ้าเกิดพาไปหาหมอ บางทีอาจจะกลายเป็นผิด เต็มๆบอก ตร.ว่าเราชนจนล้ม ก็ยังได้ เพราะ กฎหมายบ้านเรา คุ้มครองรถเล็กกว่า ครับ

ทุกวันนี้ ขับห่างๆมอร์ไซต์ไว้ได้เป็นดี มอร์ไซต์ ดีๆก็มีนะครับ แต่ทุกวันนี้ เจอวันละ 2%

ก็ยังดีที่ชาวพันดริฟ ไม่ได้ว่าเหมารวมไปทั้งเข่งว่า CIVIC ขับอย่างโน้นอย่างนี้ (เจอเหมาเข่งมาเยอะ )

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ  เอ๊ะ  เกี่ยวกันไหมหนอ  ????

• 2 months later...

ติดกล้องสิครับ....จะได้รู้ว่าใครผิดใครถูก

จริงครับ ผมว่าควรเป็นออปชั่นจำเป็นไปแล้วด้วยซ้ำ สมัยนี้ถนนมันดุเหลือเกิน

จากรูปการณ์ ก็คงพาเค้าไปทำแผลครับ

แต่เรื่องเล่าพวกนี้ บางที เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง  เราไม่ได้เห็นเองกับตา ไม่รู้หรอกใครถูกใครผิด ....

เพราะคนขับมอไซด์ อาจจะพูดจาไม่ดีด้วยก็ได้ ไม่ได้ิอยู่ในเหตุการณ์อย่าด่วนสรุป !