Jump to content

ขอทราบ รถพี่ตอนนี้กินน้ำมัน กี่ กิโลลิตรคับ

Recommended Posts

ขอทราบข้อมูลพี่ๆ หน่อยน่ะคับ

รถผมFD 1.8 2006 AT ตอนนี้ เติม แก๊สโซฮอล์ 91 ราคา 27.23 บาท/ลิตร ผมเติม 500 บาท วิ่งได้ 240 กิโลเมตร ความเร็ว 90-100-110-120km/h โดยประมาณนี้ วิ่งแค่วันล่ะ. 50 โล ไป25 กลับ25 ติดไฟแดงบ้าง

ผมอยากรู้ว่า ปกติไหมคับ

จากความเร็วถ้าไม่ได้วิ่งโล่งๆยาว แบบต่อเนื่องทั้ง50กิโล รถเครื่อง1.8 น้ำหนักตันกว่า ถือว่าประหยัดแล้วครับตกโลละ2บาทกว่าๆเอง :)

ของผม FD 2010 AT ขับไปทำงานทุกวัน (ต่างจังหวัด) ความเร็วก็ 100-120 เติม แก๊ส 91 1000บาท วิ่งได้เกือบๆ 600โลครับ

เพิ่งเปลี่ยนมา ต้นเดือนเมษาคับ เพราะได้เวลาเปลี่ยนพอดี ผมใช้ ไฮลีเนี่ยม หัวล่ะ450 ต่อหัว ใส่แล้วขี่ดีกว่าตอนยังไม่เปลี่ยน เยอะเลยคับ

ของผมติดแก๊สครับแต่ก็วิ่งน้ำมันบ้างครับ ขับ 90 ครับ ขับแบบประหยัดสุดๆแล้วขับยังไงๆก็ไม่เกิน 15.8 กิโลเมตรต่อลิตรเลยครับ โซฮอลฮ 91

การขับลักษณะ Cruise คือ รักษารอบให้คงที่ ในระยะทางยาวๆต่อทริป ประหยัดได้สุดๆในตัวเครื่องยนต์อยู่แล้วครับ 

ถ้าจะประหยัดได้กว่านั้นอีก คือ อากาศขณะขับ  ขับกลางแดด กับขับเช้าเย็นก้อได้ค่าระยะทางต่างกันครับ  ถ้าผลการขับมาจากการขับชิวๆยาวๆ ช่วงเช้า เย็น ค่าที่ได้ต้องดีขึ้นอีกอยู่แล้ว 

ถ้าใช้รถประมาณนี้ ขับปกติ ไม่ตั้งใจมาก ได้ค่า 6-7ลิตร / 100โล หรือประมาณ 15 โลลิตรขึ้น เดินเบารอบไม่แกว่ง ผมว่าสบายใจได้ครับ เครื่องยังเป๊ะ  :D

แต่ตอนที่ขับทางไกลยาวๆหน่อย ความเร็วที่120km/h เติม500(แก๊ส91) ไฟบอกน้ำมันเม็ดสุดท้ายดับ ได้265 โล อะคับ

วิ่งทางไกลน้ำมัน1ถังใช้ความเร็ว120-130 ใด้ประมาณ700 +- อีก50กิโลครับ ตอนออกตัวจากแยกไฟแดงเหมือนขับสิบล้อนะครับ ค่อยๆแตะคันเร่งไปเรื่อยๆจนถึงช่วง2000-2500rpm ถ้าขับดีๆใช้รอบ2000rpmคงที่ผมว่าน่าจะ800โล +- 50โล ช่วงที่ใด้700กิโลน้ำมันเหลือ3ขีดพอดีครับ แต่ขับในเมืองกินน้ำมันสุดยอดครับ น้ำมันe20ครับ