Jump to content

ช้วยฟันธง Notebook ให้ทีครับ

Recommended Posts

ถ้าระหว่าง 2 ตัวนี้ผมเลือก Acer นะครับ แต่ถ้าไม่เลือก 2 ตัวนี้ ผมเลือก Samsung

รุ่นที่ผมใช้อยู่ http://notebookspec.com/notebook/4399-SAMSUNG-Series-5-NP530U4B-S02TH.html

หลักในการเลือก NB ของผม

1.รูปทรง

2.Spec

3.ราคา

4.ศูนย์ซ่อม

ถ้าระหว่าง 2 ตัวนี้ผมเลือก Acer นะครับ แต่ถ้าไม่เลือก 2 ตัวนี้ ผมเลือก Samsung

รุ่นที่ผมใช้อยู่ http://notebookspec....0U4B-S02TH.html

หลักในการเลือก NB ของผม

1.รูปทรง

2.Spec

3.ราคา

4.ศูนย์ซ่อม

แต่ที่สำคัญที่สุดคือความคงทนนะครับ มาเป็นอันดับแรกเลย

อย่าลืมดูเรื่องประกันหลังการขายด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าของAsusเหมือนAcerปล่าวที่มีประกันอุบัติ/หายให้1ปี ของเพื่อนผมใช้Acerหลานฉี่ใส่เอาไปเคลมได้เงินคืน^^

แต่ที่สำคัญที่สุดคือความคงทนนะครับ มาเป็นอันดับแรกเลย

ความคงทนในที่นี้ถ้าหมายถึงตัว Body ผมว่าน้อยนะครับที่คนส่วนใหญ่จะเลือก

แต่ถ้าความคงทนในที่นี้หมายถึงความเสถียร ไม่มีปัญหาการใช้งาน ก็น่าจะใช่ครับ ^^

อย่าลืมดูเรื่องประกันหลังการขายด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าของAsusเหมือนAcerปล่าวที่มีประกันอุบัติ/หายให้1ปี ของเพื่อนผมใช้Acerหลานฉี่ใส่เอาไปเคลมได้เงินคืน^^

เดี๋ยวนี้ส่วนมาก NB จะเพิ่มประกันเป็น 2 ปี และ ประกัน 1 ปีสำหรับเครื่องหาย/อุติเหตุ ยิ่งถ้าได้ประกันแบบ On site ของ Dell หรือ HP จะ OK เลย

เครื่องที่ 2 ผมใช้ HP ที่ชาตแบตผมเสีย จนท.มาส่งให้ถึงที่บริษัทเลยครับ (ขนาดผมอยู่ ฉะเชิงเทรา) ^^

ถ้าประกันหลังการขายผมไม่สนเท่าไหร่ึครับ

ขอเน้นที่ทนทาน แล้วยกไปซ่อมให้น้อยที่สุดเท่านั้นพอ

ความคงทนในที่นี้ถ้าหมายถึงตัว Body ผมว่าน้อยนะครับที่คนส่วนใหญ่จะเลือก

แต่ถ้าความคงทนในที่นี้หมายถึงความเสถียร ไม่มีปัญหาการใช้งาน ก็น่าจะใช่ครับ ^^

หมายถึงพวกเมนบอร์ด ภายในครับ อุปกรณ์ข้างในไม่ทนเอาซะเลย บอบบางมากๆ แม้จะใช้อย่างทะนุถนอมและใช้ถูกต้องก็ตาม

ส่วนตัว Body รูปทรงมันผมมองประเด็นรองลงมาครับ

ASUS เลยเตอร์

Acer พี่ใช่อยู่สเปกก็พอใด้ แต่ไม่ทนเลย

แบตก็เจ๋งละ ครีบอร์ดก็ยงมาเดี้ยงไปอีก

ส่วนตัว..พี่ว่า Acer รูปทรงมันสวย แต่จูบไม่หอมสักเท่าไหร่

ถ้าราคาไม่สูงมาก(แบบว่า 50,000up) รุ่นไหนก็เหมือนกันนะครับ

อยู่ที่การใช้งานมากกว่า(ศึกษาการใช้งานที่ถูกวิธี)

Acer อืด เครื่องร้อนมาก(ประกันแน่นอนดีครับ)

HP แบตเสื่อมเร็ว(Graphice สวย)

Asus คีร์บอร์ดเอ๋อ(hardware ทดทาน)

แต่ผมชอบ Asus ครับ hardware ทนก็พอใจแล้วครับ

ใช้ acer อยู่ครับ ซื้อมาเพราะสเปคที่สูงกว่าค่ายอื่นในราคาเท่ากัน พอเครื่องอายุมากขึ้น เครื่องร้อนระบายไม่ทัน ดูๆแล้วได้เปลี่ยนเร็วๆนี้แน่นอครับผม เพราะไข้ขึ้นตลอด...- -"

ผมก็ใช้ Acer นะ ปิดคอมเฉพาะวันพฤหัส ช่วง 8.00 ถึง 11.00 โมง มาจะ 2 ปี (ติดเกมส์มากๆ :0019: ) จะมีปัญหาเฉพาะเครื่อง ร้อนมากกก เท่านั้นอ่ะครับ เหมือน Acer เค้าออกแบบที่ระบายอากาศมาไม่มีดียังไง ยังงั้น นอกนั้นผมก็ว่า Ok หมดนะ

ไม่ลองดูของเดลครับ เจ้านี้ก็ทนนะ แถมเซอวิสเป็นเยี่ยม

ส่วน เอเซอร์ เหอๆ ไม่อยากจะเม้น เจ็บมาเยอะกับคอมพับแบรนด์นี้

ผมชอบ acer นะ แต่ acer ข้อเสียคือบานพับไม่แข็งแรง ถ้าพกไปพกมาบ่อย ๆ ทุกวัน ไม่ค่อยดี

ผมใช้ Dell อยู่จร้า........ ส่วนตัวคิดว่า Acer น่าจะโอนะ