Jump to content

เปลี่ยนโช้ค H drive เวลาขึ้นลูกละนาดจะมีเสียง

Recommended Posts

เปลี่ยนโช้ค H drive เวลาขึ้นลูกละนาดจะมีเสียงเหมือนสปิง ไม่ทราบว่าปรกติรึป่าวครับ เพื่อนๆพี่ๆ ที่เปลี่ยนมาใช้H drive เป็นเหมือนกันรึป่าวครับ

เคยมีพี่ใช้ชุกโช๊คพร้อมสปริงของค่ายสีเขียว ตอนตกหลุมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ แก้โดยเอาไปให้ช่างที่ร้านดู แล้วเอาลูกปืนในโชคออกลูกนึง หายครับ

เวลาขึ้นลูกระนาดเบามากๆ จะไม่ดังนะ แต่ขึ้นแรงไม่มากนี้ดังเอาเรื่องเลย ไปแก้บอกช่างว่าไงเนี้ย

ของผมก็ไม่มีเสียงดังครับ ติดมาจาก TS motor ยังไงเข้าไปให้ร้านที่ติดตั้งตรวจสอบให้ใหม่เลยครับ

บอกช่างไปตามอาการที่เป็นนั่นแหละครับ

มองตัวนี้อยู่เหมือนกัน เพราะด้วยราคาและคุณภาพน่าจะคุ้มทุน

ปล. มาเก็บข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

เวลาาขึ้นลูกระนาด หรือวิ่งทางขุรขระๆจะมีเสียงของผมเอียดๆอืดๆ ประมานนี้ล่ะครับ บอกลักษณะเสียงไม่ค่อยเก่งด้วยจิ

• 3 months later...

ไม่หายนะครับ แต่ปรับแข็งกว่าเดิมเสียงจะเบาๆลงนะครับ ตอนนี้มีปัญหาเวลาเอียงๆจะมีเสียงนะเนื่่องจากเปลี่ยนแคมเบอร์งานไทยเข้าไปด้วยนะครับ

ปรึกษากับร้านที่ติดตั้งแล้ว ทางร้านบอกให้เข้าไปเช็ค ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับโช้คทางร้านให้เปลี่ยนเลย ค่อยสบายใจหน่อยครับ

ลืมถาม ที่บอกว่าเสียงดังนี้เป็นที่ด้านไหนครับ ของผมหลังซ้ายอย่างเดียวเลย

หลังซ้ายเหมือนกันครับ ผมไม่เปลี่ยนตัวปรับแคมเบอร์ด้วยเลยไม่รู้เป็นที่โช๊ครึป่าว แต่ถ้าคุณเป็นเหมือนผมงั้นก็ไม่ใช่ตัวปรับแคมเบอร์ล่ะ ก่อนหน้านี้ผมให้ช่างเชคพวกโช๊คหมดแล้วนะครับช่างที่ติดตั้งบอกว่า ไม่น่ามีปัญหาตอนติดตั้งนะ เพราะว่าช่างก็ไขน๊อตแน่แล้ว เชคใหม่อีกรอบก็แล้วลองไปวิ่งช่างก็ไม่รู้สาเหตุนะ แต่ผมขับมาเกือบ6 เดือนแล้วก็ได้แต่ทำใจนะ ถ้าแก้ได้แล้วช่วยบอกวิธีแก้ด้วยนะครับ

ตอนนี้สงสัยว่าระยะของโช้คกับสปริงหลังอาจจะไม่สมดุลกัน คือ สปริงปรับไว้สูงสุด แต่ระยะของโช้คอาจจะปรับไม่สูงพอทำให้เวลายืดแล้วระยะโช้คมันหมดซะก่อนไม่เหลือระยะฟรี

มันจึงเกิดการกระแทกในตัวโช้ค ผมจะเข้าไปให้อู่ที่ติดตั้งเช็คให้วันเสาร์นี้ล่ะ ได้ผลอย่างไรจะมาแชร์ให้ฟังครับ

ผมใช้ชุดนี้อยู่เหมือนกันครับตอนแรกๆเป็นหาสาเหตุไม่ได้ ทำทุกอย่างอะครับตั้งแต่ปรับแข็งสุด อ่อนสุด สุดท้ายไปหาช่างให้ปรับคลายสปริงหน่อยหายครับ สรุปว่าต้องคล้ายสปริงครับ

ไปเช็คมาเรียบร้อยครับสรุปว่าผลเหมือนคุณ Mantaro เป๊ะเลย ช่างบอกไม่น่าเป็นที่โช้คเพราะขันแน่นหมดแล้ว และติดตั้งถูกต้องทุกอย่าง รวมทั้งปรับระยะยืดของโช้คเพิ่มอีก 2 cm (รวมแล้วโช้คสามารถยืดสุดจากจุดปกติ 6 cm) สรุปคือยังเสียงดังเหมือนเดิม ช่างว่าน่าจะมาจากอุปกรณ์ภายในรถที่กระแทก กลุ้มใจเลยเพราะเสียงมันดังมาจากหลังซ้ายอย่างเดียว เช็คอุปกรณ์ทุกอย่างหมดแล้วก็ปกติ ขั้นต่อไปคงต้องลองอย่างที่คุณ Phoenix000 แนะนำ ไม่รู้ปรับยากหรือเปล่ายังไม่เคยลอง ถ้าไม่หายอีกว่าจะลองสลับโช้คซ้าย-ขวาละ

ตอนนี้ของผม อาการมาแล้วครับ "หน้าขวา" ขี่ตอนขึ้นลูกระนาด

หรือ ขึ้นคอสะพาน ตอนขึ้นไม่ดังครับ ดังตอนลงจะมีเสียงดัง ตึงๆ

หรือตอนขี่บนถนน โช้คหน้าขวาจะเต้นๆ ตึงๆตลอดทางเลย

ตอนนี้ปรับ ( หน้า - หลัง 15 - 18 H >>>S )

อัพเดทล่าสุดครับ เมื่อวานถอดที่ครอบท่อน้ำมันด้านซ้ายออกแล้ววิ่งทดสอบ ยังคงเสียงดังด้านหลังซ้ายเหมือนเดิม

สรุปว่าเสียงไม่ได้ดังมาจากที่ครอบท่อน้ำมัน

วันนี้จัดการสลับเฉพาะตัวโช้คซ้าย - ขวา หลัง แล้ววิ่งทดสอบยังคงเสียงดังเหมือนเดิม

สรุปว่าได้ว่าโช้คไม่เสียแน่นอน

แต่ยังไม่ยอมครับ ต้องหาต่อไป เย็นนี้กะว่าจะลองเปลี่ยนยางรองสปริงดูอีกที แล้วจะมาแชร์ให้ฟังเรื่อย ๆ ครับ

ออลืมบอกไป ของผมด้านหน้าปกติทุกอย่างครับ ตอนนี้ปรับ 16-16 ครับ ยังไม่ได้ลองความหนืดอื่น ๆ กะว่า

ให้หาสาเหตุของเสียงดังให้ได้ก่อนค่อยลองปรับ