Jump to content

ช่วยด้วยครับ รถดับขณะลุยน้ำ

Recommended Posts

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเองแบบไม่เป็นทางการก่อนนะคับ ผมชื่อ จักร อยู่แถว บางพลัด ใช้ FD 2.0EL สีขาว ไฟกลม

พอดีเมื่อวันจันทร์ 17 ฝนตกผมเลยลุยน้ำกลับบ้านสูงประมาณ 20 ซม ปิดแอร์แล้ว แต่ไม่ได้ตัดแกส เป็นน้ำมัน วิ่งลุยน้ำ มาไม่ไกลมาก รถดับครับสตาทยังไงก็ไม่ติด เลยเช็คดูก้านน้ำมันเครื่องว่าน้ำเข้าใหม โชคยังดีที่น้ำไม่เข้าเครื่อง และ เกียร์ ผมสติแตกอยู่นาน เพื่อนเลยแนะนำให้ถอด กรองอากาศออกมาดู พบว่าเปียกชุ่ม เลยถอดออกมาแล้ว ทิ้งไป จึงสตาทน้ำมัน ติดๆ ดับๆ ควันขาวเหมือนปิ้งไก่ สตาททิ้งไว้จนควันหมด แต่......ไฟรูปเครื่องโชว์ตลอด เลยประคองกัลบบ้านครับ เช้ามาเลยซื้อกรองอากาศใหม่ใส่ แล้วไฟรูปเครื่องก็หายไป ช่างบอกเซนเซอร์แห้ง เลยไม่โชว์ไฟ

* ปัญญหาที่จะถามคือ

- ไฟรูปเครื่องผมดับแล้วก็จริง แต่ มันวิ่งเดินเบา กระตุก - สั่น ยิ่งเกียร์ ถอยหลัง กระตุกมากครับ

- มีช่างแนะนำให้ เปลี่ยนหัวเทียน หรือ วิ่งไปเรื่อยๆ ความชื่นจะหายไป จะไม่กระตุก จริงใหมครับ 2 วันละ ยังกระตุกอยู่เลย แต่ น้อยลงมาก

- จำเป้นมากใหมเข้าไปตรวจเช็คที่อู่ เพราะช่างที่ช่วยมาดูคนแรก เค้าการันตีว่า วิ่งสักพักเครื่องจะหายเอง เพราะความชื้นมันเข้า

อาจยาวนิด ขอบคุ๊ที่เสียเวลามาอ่านและตอบ ครับ sm46.gif

อันตรายมากครับ เข้าศูนย์เช็คดีกว่า

กลัวจะเป็นแบบ กรณีนี้นะครับ แต่เค้าคนนี้ไม่สตาร์ทเครื่องต่อ น้ำจึงไม่เข้าเครื่อง และ เข้าไม่ถึงตัวกรอง

ลองเข้ามาดูลิ้งค์ด้านลล่างนะครับ

ใกล้หน้าฝนแล้ว ระวังน้ำขัง มันหลอกตานะครับ

:D

ดูลักษณะที่ว่ามา ถ้าเป็นรถผม คงถอดเอาหัวเทียนมาเป่า Heatgun ด้วยคับ ถ้าเก่าๆ ก้อเปลี่ยนยกชุดไปเลย

อาการหัวเทียนชื้นนี่แรงคับ เคยถอดมาล้าง ไม่แห้งสนิทดีเอาไปวิ่ง กระตุกนิดหน่อย แต่ท่อไอเสียกลิ่นแรงมาก

ถอดมา หัวเทียนดำปี๋เลย เลยยกชุดใหม่ไปอีกรอบ

น่ากลัวมาก 20 ซม ก็โดนแล้วเหรอ แล้วอย่างผมใช้ Air Duct ต่อกรองเปลือยโดยตรงไม่จบเห่เหรอเนี่ย เป็นเครื่องดูดน้ำเลย

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเองแบบไม่เป็นทางการก่อนนะคับ ผมชื่อ จักร อยู่แถว บางพลัด ใช้ FD 2.0EL สีขาว ไฟกลม

พอดีเมื่อวันจันทร์ 17 ฝนตกผมเลยลุยน้ำกลับบ้านสูงประมาณ 20 ซม ปิดแอร์แล้ว แต่ไม่ได้ตัดแกส เป็นน้ำมัน วิ่งลุยน้ำ มาไม่ไกลมาก รถดับครับสตาทยังไงก็ไม่ติด เลยเช็คดูก้านน้ำมันเครื่องว่าน้ำเข้าใหม โชคยังดีที่น้ำไม่เข้าเครื่อง และ เกียร์ ผมสติแตกอยู่นาน เพื่อนเลยแนะนำให้ถอด กรองอากาศออกมาดู พบว่าเปียกชุ่ม เลยถอดออกมาแล้ว ทิ้งไป จึงสตาทน้ำมัน ติดๆ ดับๆ ควันขาวเหมือนปิ้งไก่ สตาททิ้งไว้จนควันหมด แต่......ไฟรูปเครื่องโชว์ตลอด เลยประคองกัลบบ้านครับ เช้ามาเลยซื้อกรองอากาศใหม่ใส่ แล้วไฟรูปเครื่องก็หายไป ช่างบอกเซนเซอร์แห้ง เลยไม่โชว์ไฟ

* ปัญญหาที่จะถามคือ

- ไฟรูปเครื่องผมดับแล้วก็จริง แต่ มันวิ่งเดินเบา กระตุก - สั่น ยิ่งเกียร์ ถอยหลัง กระตุกมากครับ

- มีช่างแนะนำให้ เปลี่ยนหัวเทียน หรือ วิ่งไปเรื่อยๆ ความชื่นจะหายไป จะไม่กระตุก จริงใหมครับ 2 วันละ ยังกระตุกอยู่เลย แต่ น้อยลงมาก

- จำเป้นมากใหมเข้าไปตรวจเช็คที่อู่ เพราะช่างที่ช่วยมาดูคนแรก เค้าการันตีว่า วิ่งสักพักเครื่องจะหายเอง เพราะความชื้นมันเข้า

อาจยาวนิด ขอบคุ๊ที่เสียเวลามาอ่านและตอบ ครับ sm46.gif

ลุยน้ำเครื่องดำ แล้วฝืนสตาร์ท อาจจะไม่ถึงขั้นน้ำเข้าเครื่องไม่งั้นงานช้างเข้า เสื้อทะลุ ก้านสูบคด ซ่อมหลักแสน

FD มีกรองอากาศและก้มีที่เก้บเสียงต่อยางไปถึงด้านล่าง ซึ่งต่ำมาก เวลาวิ่งลุยน้ำ ถ้าท่วมรูนั้น เครื่องจะดูดน้ำขึ้นมาด้วย (เหมือนเราดูดโอเลี้ยง)จนทำให้กรองที่อยู่ด้านบนเปียกชุ่มน้ำ เมือเปียก น้ำก้ไปขวางอากาศที่เข้าเครื่อง เครื่องก้เลยดับ และเมื่อเครื่องดับโดยที่มีน้ำเต้มกรอง คนที่ไม่รู้ ฝืนสตาร์ท ตอนนี้แหล่ะ น้ำที่กรองจะถูกดูดเข้าไปในเครื่อง (ซึ่งมีความร้อน) อาการตามมาแล้วแต่ความรุนแรง คือ ก้านสูบคด เสื้อสูบทะลุ ต้องยกเครื่องสถานเดียว

อาจมีน้ำเข้าเครื่อง แต่ยังไม่มาก ตอนที่ชักออกมาดูเลยไม่เห้น หรือโชคดีก้เซ็นเซอร์แค่ชื้น

ตอนนี้แนะนำว่าอย่าฝืนใช้ ทำความสะอาดไล่ความชื้นให้หมด เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์

ตอนนี้ควรดำเนินการอย่างที่ท่านหนุ่ยด้า่นบนแนะนำ ก่อน อย่าเพิ่งใช้รถ

โดนมาเหมือนกันปีที่แล้ว ถ้ามีประกันอยู่ ศูนย์อยากเปลี่ยนอยากรื้อ แล้วประกันรับผิดชอบ จัดเต็มที่เลยครับ

แต่ถ้าไม่มีประกัน หรือประกันไม่รับผิดชอบ อย่าไปบ้าจี้ตามศูนย์นะครับ หนักแน่นอน เพราะพี่ท่านจะเปลี่ยนอย่างเดียว

แนะนำหาอู่ที่รู้จัก เปิดฝาเช็คเลย เชื่อว่าคงมีน้ำเข้าไปบ้าง แต่คงยังไม่ลงไปถึงเสื้อสูบ หลักๆคงไม่ต้องเปลี่ยนไรมาก

จะมีก็แค่ของเหลว พวกน้ำมันเกียร์ นมค. และหัวเทียน ก็จบแล้ว และล้างลิ้นผีเสื้อด้วยก็จะดี

ถือว่าโอเวอร์ฮอลล์ไปในตัวครับ ของผมกลับมาแรงกว่าเดิมด้วยซะงั้น

ลองดูครับ

โดนมาเหมือนกันปีที่แล้ว ถ้ามีประกันอยู่ ศูนย์อยากเปลี่ยนอยากรื้อ แล้วประกันรับผิดชอบ จัดเต็มที่เลยครับ

แต่ถ้าไม่มีประกัน หรือประกันไม่รับผิดชอบ อย่าไปบ้าจี้ตามศูนย์นะครับ หนักแน่นอน เพราะพี่ท่านจะเปลี่ยนอย่างเดียว

แนะนำหาอู่ที่รู้จัก เปิดฝาเช็คเลย เชื่อว่าคงมีน้ำเข้าไปบ้าง แต่คงยังไม่ลงไปถึงเสื้อสูบ หลักๆคงไม่ต้องเปลี่ยนไรมาก

จะมีก็แค่ของเหลว พวกน้ำมันเกียร์ นมค. และหัวเทียน ก็จบแล้ว และล้างลิ้นผีเสื้อด้วยก็จะดี

ถือว่าโอเวอร์ฮอลล์ไปในตัวครับ ของผมกลับมาแรงกว่าเดิมด้วยซะงั้น

ลองดูครับ

แรงกว่าเดิมด้วยยยยยยยยยยยย

เพราะผมแนะนำ ท่อเทพๆ ต่างหากก

ขอบคุณทุกท่านมาๆ เลยนะครับ ที่ อุซ่าเสียเวลามาช่วยตอบ เด๋ววันเสาร์จะลองให้ช่างช่วยดูครับ

น่ากลัวมาก 20 ซม ก็โดนแล้วเหรอ แล้วอย่างผมใช้ Air Duct ต่อกรองเปลือยโดยตรงไม่จบเห่เหรอเนี่ย เป็นเครื่องดูดน้ำเลย

ผมโดนมาแล้วครับ แอร์ดักสูบไปเต็มๆดีไม่ใช่กรองเปลือย

กรณีของผมดับแล้ว ผมไม่สตาร์ทต่อ ถอดขั้วแบต เรียกรถสไลด์เลยครับ

ยกเครื่องลง น้ำเข้าท่อไอดี

ลองหากระทู้ผมดูครับในนี้แหละ :)

ผมโดนมาแล้วครับ แอร์ดักสูบไปเต็มๆดีไม่ใช่กรองเปลือย

กรณีของผมดับแล้ว ผมไม่สตาร์ทต่อ ถอดขั้วแบต เรียกรถสไลด์เลยครับ

ยกเครื่องลง น้ำเข้าท่อไอดี

ลองหากระทู้ผมดูครับในนี้แหละ :)

งั้นตัวที่น่าจะดีกว่าน่าจะเป็นกรองเปลือยของ K&N แล้วต่อ airduct เพราะมันไม่ได้เป็นการดูดเข้าโดยตรง แต่เป็นการเป่าลมเข้าไปแถวกรองเปลือยเฉยๆ แล้วกรองเปลือยก็ใส่ hydro shield ก็น่าจะช่วยได้

• 2 weeks later...

ไปซ่อมมาแล้วครับ ก้านสูบคด 2 ก้าน เปลี่ยนใหม่ เบ็ดเสร็จ 14000 บาท

อู่พี่ก่ำครับ เป็นอู่ที่ดี อู่นึงเลยครับ อยู่ ซอย วัดดงมูลเหล็ก