Jump to content

ปรึกษา CIVIC FD 2.0 ปี 2006. น้ำเข้าโคมไฟหน้า ไฟดับ 1 ข้าง.

Recommended Posts

ขอปรึกษา CIVIC FD 2.0 ปี 2006.

น้ำเข้าโคมไฟหน้า ด้านคนขับ

เหตุเพราะจอดตากฝน ช่วงก่อนหน้านี้

ไฟดับหน้าดับไป 1 ข้าง. แต่ไฟสูงและไฟหรี่ไม่ดับ

"ผมลองแกะใต้ซุ้มล้อดูแล้ว บริเวณหลังหลอดไฟ มันถอดไม่ได้ครับ

มันเป็นจุ๊พฝาสีขาว ไม่ใช่สีดำเหมือน 1.8 หรือว่าตัว 2.0 มันไม่เหมือน 1.8 ครับ

แค่อยากจะเช็คว่า น้ำที่เข้าโคม มันจะไปทำให้หลอดเสียหรือไม่ หรือแค่หลอดหลวม"

"เห็นเค้าบอกว่า 2.0 ระบบไฟหน้าจะไม่เหมือน 1.8 ยังไงเหรอครับ เพราะไฟหน้ารถผมมันสว่างขาวมาก แต่ไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมเขาเปลี่ยนมาหรือเปล่า หรือของเดิม 2.0 เพิ่งได้รถมาไม่นานครับ"

รบกวนผู้รู้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ!!!

:wub: :):P:D:rolleyes:

:P

:D

ไฟหน้าของตัว 2.0 จะเป็น HID ซึ่งจะต่างจากตัว 1.8

โคมของ 2.0 จะเป็นฝาปิด ต้องบิดออกก่อนถึงจะเห็นหลอด ส่วนสาเหตุที่ไม่ติดน่าจะเกิดจาก ไอน้ำไปโดนหลอดจึงทำให้หลอดเสีย ถ้าเข้าศูนย์ เปลี่ยนหลอดอย่างเดียว ก็ ห้าพันขึ้นครับ แนะนำหาหลอดข้างนอกเปลี่ยนจะถูกกว่า

ตาเถร...งานเข้า แล้วหลอดข้างนอกเวลาเราจะสั่งซื้อต้องเป็นหลอดประเภทไหนเหรอครับ...

ลองเช็คให้ชัวร์ก่อนนะครับว่าเป็นที่อะไร สิ่งที่ควรเช็ค

1.ฟิวส์ใต้พวงมาลัย

2.บัลลาส

3.หลอด

เพราะถ้าเกิดเป็นแค่ฟิวส์ขาดก็รอดไปครับ

แต่ถ้าเป็นบัลลาสหรือหลอดก็งานเข้าครับ

ไฟหน้าของตัว 2.0 จะเป็น HID ซึ่งจะต่างจากตัว 1.8

โคมของ 2.0 จะเป็นฝาปิด ต้องบิดออกก่อนถึงจะเห็นหลอด ส่วนสาเหตุที่ไม่ติดน่าจะเกิดจาก ไอน้ำไปโดนหลอดจึงทำให้หลอดเสีย ถ้าเข้าศูนย์เปลี่ยนหลอดอย่างเดียว ก็ ห้าพันขึ้นครับแนะนำหาหลอดข้างนอกเปลี่ยนจะถูกกว่า

ตามนี้ครับ ระบบไฟเดิมๆของ 2.0 เป็น hid หรือก็ซีนอนนั่นแหละครับ มือ 1 ทีงชุดแพงอยู่ แ

โคมของ 2.0 จะเป็นฝาปิด ต้องบิดออกก่อนถึงจะเห็นหลอด ส่วนสาเหตุที่ไม่ติดน่าจะเกิดจาก ไอน้ำไปโดนหลอดจึงทำให้หลอดเสีย ถ้าเข้าศูนย์เปลี่ยนหลอดอย่างเดียว ก็ ห้าพันขึ้นครับแนะนำหาหลอดข้างนอกเปลี่ยนจะถูกกว่า

ตามนี้ครับ ระบบไฟเดิมๆของ 2.0 เป็น hid หรือก็ซีนอนนั่นแหละครับ หลอดมือ 1 แพงอยู่ แต่หามือสองได้ครับ หรือไม่ก็ซื้อข้างนอกเอา ลองหาในเน็ตครับ ของ osram หรือ philips ก็ได้ครับ ขั้วแบบ D2R นะครับ ค่าสี 4300K

หากตามรูปนี้ ผมพอจะมีวิธีล้างหรือไม่ครับ หรือว่าซื้อใหม่หรือมือสองไปเลยดีกว่า

นี่มันแค่ไอน้ำครับ เดาว่าซีลยางเริ่มเสื่อมนิดๆ หรือ มีบางส่วนของโคมปิดไม่สนิท มันเลยดูดความชื้นไปกลั่นตัวด้านใน

ปกติตากแดดก้อหายแล้วคับ แต่มันจะกลับมาใหม่เวลาวิ่งลุยฝนนานๆ ของผมเยอะกว่า จขกทอีก หลอดยังปกติมาหลายปีละ

สาเหตุของไฟไม่ติดข้างเดียว คือ หลอด หรือ บัลลาส ให้ถอดหลอดสลับข้างตรวจสอบ

หลอดข้างดี มาใส่ข้างดับแล้วติด แสดงว่าหลอดขาด

หลอดข้างดับไปใส่ข้างดีแล้วติด แสดงว่าบัลลาสเดี้ยง ค่อยหาเปลี่ยนครับ

ทั้งนี้ หลอดและบัลลาส ไม่ได้แพงมาก ถ้าไม่ไปซื้อศูนย์ครับ ซื้อเทียบในห้องซื้อขาย มีเกลื่อน ;)

ใช้รถหมั่นสังเกตและหาช่องทางการดูแลด้วยตัวเองได้ จะประหยัดสตางได้เยอะคับ :)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ เมื่อคืนนั่งศึกษาเรื่องหลอดไฟจากเวปนี้ซะจนทะลุปรุโปร่ง มันไม่ง่ายและไม่ยากเกินไปที่จะทำเลยครับ จะลองดูครับ ก่อนอื่นก็คงเริ่มแกะ แงะ เช็ค ถอด ล้างก่อนครับ รูปโคมนั้นมันเป็นผงของคราบน้ำที่มันขังอยู่แล้วแห้งไปครับ คงต้องแกะโคมล้างเลย

แนะนำนิดนึงครับ ถ้าบัลลาสต์รุ่น 2.0 ตรงรุ่น (ในกรณีบัลลาสต์เสีย) หาในห้องซื้อขายอาจพอมี ไม่งั้นลองดูตามคลับ lancer ex ครับ รู้สึกเป็นรุ่นเดียวกัน

ครับผม ขอบคุณที่แนะนำ ขอบคุณคุณ

zarya ผมลองศึกษาเรื่องหลอดไฟ เรื่องโคม เรื่องโปรเจคเตอร์ จนทำความเข้าใจทะลุปรุโปร่งเลยครับ หาข้อมูลทุกเวป แต่ก็เจอพ่อค้า และกูรู ที่เชี่ยวชาญ เพียงไม่กี่ท่าน.

เปิดไฟสูง+ต่ำแล้วครับ หลอด HID ไฟต่ำดับครับ และมีคราบด้านในอย่างที่เห็น

มีร้านแนะนำไหมครับ (ล้างโคม+เปลี่ยนหลอด 1 ข้าง21102012619.jpg)