Jump to content

ล้อ 17 อยากไป 18 ดูบ้างแต่กลัวติดครับ ขอปรึกษาหน่อย

Recommended Posts

รบกวนขอประสบการณ์หน่อยนะครับ  พอดีอยากลองเปลี่ยนไปใช้ 18 ดูบ้างนะครับ

1. ตอนแรกผมใส่ล้อ 17x7.5 +35 กับ กับยาง 215/45/17 ร่วมกับ Tein STech ติดซุ้มล้อเวลจั๊มครับ

2. เลยไปถอยโช๊ค GAB SA มาจับคู่กะล้อและสปริงชุดเดิม ไม่มีการติดให้เห็นอีกเลย

3. เคยลอง 18x8.5 +40 กะยาง 225/40/18 ทุกล้อ ติทั้งหน้าและหลัง โดยเฉพาะหลังติดกระจายไม่ต้องจั๊ม
    แค่เปลี่ยนเลน หรือรถสะเทือนก็เอี๊ยดๆๆๆที่ล้อหลัง (เรียกว่าวิ่งแทบไม่ได้)

4. เลยต้องเปลี่ยนกลับล้อมาเป็น 17x7.5 +43 แต่รอง Spacer mm. แน่นอนว่าปลอดภัยไม่ติด

ปล.ตั้งแต่ 1-4 และปัจจุบัน แบกถัง LPG ขนาด 36 ลิตรไว้ด้วย

ปัจจุบัน อยากใส่ 18 อีกครั้ง  โดยไม่อยากเปลี่ยนเป็นดช๊คสตรัท หรือ typeR รวมถึงไม่อยากลามไปถึงต้องพับซุ้ม
เลยอยากรู้ว่าถ้าใส่ล้อ 18 ที่ความกว้างต่างๆ ตั้งแต่ 7.5 / 8 /  8.5 ใส่ Offset เท่าไหร่ถึงจะไม่ติด และ ไม่หุบ 

อย่างล่าสุดไปเจอล้อ 18x7.5 +30  กับ 18x8 +38 จะติดมั้ยครับ ?????

ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่ติดเลย ไม่ยุ่งกับซุ้มเลย ผมว่าต้องหุบๆ นิดนึงล่ะครับ

แต่สเปคที่ชัวร์ๆ ผมไม่แน่ใจอ่ะครับ รอท่านอื่นละกัน

คู่หน้า 18x9 off 35 ยาง 235/40R18 shock ab fd2

ติดซุ้มนิดหน่อยตอนจั้มแรงๆ

คู่หลัง 18x9 off 29 ยาง 235/40R18 shock ab fd2

พับซุ้มกับเจียร์ขอบกันชนหลังที่เป็นพลาสติก แต่ยังโดนนิดหน่อยตอนจั้มแรงๆ

ติด Gas ถัง 58 kg.

ขอบ18 กว้าง8 ออฟ40  ดันพลาสติกซุ้มล้อหน้าขึ้น

ก็จะไม่มีปัญหาอันใดครับขับได้ปกติจะนั่งเยอะ

จะจั้มคอสะพานผ่านหมดครับ ของผมเป็นช่วงล่างเดิมอยู่ครับ

ผม 18 อยากไป 17

ตอนแรกก็บอกตัวเองว่ารถใช้น้อย วิ่งไม่มาก ทุกวันนี้ เอารถมาใช้บ่อยขึ้น + สภาพถนน ในเมือง และแถวบ้านที่เลี่ยงไม่ได้ ถนน ก็ใช่ว่าจะดี

กระเทือนพอสมควร ... อยากขี่แบบสบายๆบ้าง ก็มองหาล้ออยุ่ ไม่มีไรคับ อาจจะไม่ตรงที่ถามแค่อยากแชร์ ปสก. ของคนใช้ 18 ครับ

เคยใส่ 18 /8/+40 กับยาง 225/40 มีสปริงโหลดพีทศ มีถังแก๊ส นั่งหลัง 4 คน ไม่มีติดทุกสภาพถนน

แต่ตอนนี้ผมกลับมาใส่ 17 ซะแล้ว 18 มันซิ่งไม่ไหว

หน้า 18 / 8 Offset 35 215/40/18 ผ่านตลอดคับ

หลัง 18 / 9 offset 40  225/40/18  นั้ง 2 จั้มคอสะพาน ผ่านตลอดคับ นั้ง 4 วิ่งปกติไม่จั้มแรงมาก ผ่านคับ

ช่วงล่างเดิมๆหมดคับ/ไม่ติดแกส

ขอบคุณทุกคอมเมนต์เลยนะครับ

แต่ถ้าพี่ท่านไหนมีอะไรเพิ่มเติม  เอามาแชร์ต่อได้เลยนะครับ   

ขอทราบสเปคนี้หน่อยครับ..ติดไหมครับ ใส่ยางขนาดเท่าไรดีครับ
18 F8.5+40 R9.5+40

ขอทราบสเปคนี้หน่อยครับ..ติดไหมครับ ใส่ยางขนาดเท่าไรดีครับ

18 F8.5+40 R9.5+40

ตอนนั้นผมใส่ 18 8.5+40 ติดทั้งหน้าและหลังเลยครับ 

ปล. กะโช๊ค GAB SA + Tein Stech

ผม 18 อยากไป 17

ตอนแรกก็บอกตัวเองว่ารถใช้น้อย วิ่งไม่มาก ทุกวันนี้ เอารถมาใช้บ่อยขึ้น + สภาพถนน ในเมือง และแถวบ้านที่เลี่ยงไม่ได้ ถนน ก็ใช่ว่าจะดี

กระเทือนพอสมควร ... อยากขี่แบบสบายๆบ้าง ก็มองหาล้ออยุ่ ไม่มีไรคับ อาจจะไม่ตรงที่ถามแค่อยากแชร์ ปสก. ของคนใช้ 18 ครับ

เสียวอยู่เหมือนกันครับ เพราะเคยใส่18 ทีนึงแล้ว ต้องระวังอย่างมาก

เบรกเดิมๆก้อเหมือนจะเอาไม่อยู่

• 2 months later...

ของผม หน้า 18*8 +40 หลัง 18*9 +40 ยาง 225/40 โช็คเดิม ไม่ติดเลยครับ ทุกสถานการณ์ แน่นอน 100% แต่รถจะโย่งๆ ไม่สวย

ของผม หน้า 18*8 +40 หลัง 18*9 +40 ยาง 225/40 โช็คเดิม ไม่ติดเลยครับ ทุกสถานการณ์ แน่นอน 100% แต่รถจะโย่งๆ ไม่สวย

แนะถ้าอยากสบายใจ 18x8 หน้าหลังเลยครับ

แล้วจะไม่มีปัญหาตามมาแน่นอน

ของผม Final Speed 18 X 8.5 Off +45 ทั้ง 4 ล้อ สปริงพี่ทศสีแดงๆเก่า โช้ค Kayaba new sr นั่ง 5 คน ถัง LPG 58 ลิตร แคปซูล * ไม่ติดครับ สบายๆ ไม่ได้พับซุ้ม *