Jump to content

งานงอก โดนสีแต้มรถ กระเด็นใส่ เห็นแล้วปวดตับ

Recommended Posts

คือเป็นความประมาทของตัวเอง เอาขวดลิโพที่ใส่สีแต้มรถมาใช้ แล้วไม่เก็บเข้าที่

วางไว้ บนชั้นวางของข้างๆรถ ตอนเช้าเหมือนจะมีอมวกระโดดลงมาที่ชั้น ขวดสีแตกกระจาย

ที่สำคัญสีมันกระเด็นมาโดนข้างรถ บานเลย

ลองเอาตครีมขัดสีขัดดูก็ไม่ออก โทรไปถามพี่ไพบูลย์ แกก็บอกว่าหมดสิทธิ์ เพราะมันเป็นสีแห้งเร็ว

ขับไปร้าน Clean it up พี่ที่ร้านเค้าก็บอกหมดสิทธิ์เหมือนกัน

ทำงัยดีหว่า เซ็งจริง

ดูรูปดีก่า

อันนี้ประตูด้านหลัง โดนหน่อยนึง

ด้านประตูหน้า โดนเต็มๆ

รอยแบบนี้ผมเคยโดนครับ

ร้านแต่งรถทำ สีหกใส่ฝากระโปรง แถมกว่าผมจะเห็นเกือบเดือน

ผมก็ไม่ได้เคลมนะ วิ่งไปคาร์แคร์ร้านประจำ

เขาก็ขัดๆ ปั่นๆ อยู่พักใหญ่

สรุปรอยหายเกลี้ยง แต่มีปัญหาสีมันปูด นิดนึง

ผมก็ไปแก้อีก 2 ครั้ง แล้วทุกอย่างก็กลับมาสู่สภาวะปรกติครับ

เอาสีน้ำเงินมาแต้มซ้ำแก้ขัดก่อนดีไหมครับ...

แล้วเมื่อถึงคราวรถมีรอยเต็มคันจริงๆก็ถือโอกาสจัดซะทีเดียวเลย น้ำเงิน Type R เป็นไงครับ... ;)

โอ้วว รับไม่ได้

เป็นผมคงต้อง สติกเกอร์เคฟล่าไพลางๆก่อนละกัน

:0019:

โอ้วว รับไม่ได้

เป็นผมคงต้อง สติกเกอร์เคฟล่าไปพลางๆก่อนละกันครับ

:0019:

• 2 weeks later...

รายงานสถานการณ์ล่าสุด

เมื่อวานเอารถไปล้าง พอล้างเสร็จรอยสีมันยิ่่งเด่นมาก

กลับมาถึงบ้าน เอาวะ! ไม่มีไรจะเสียแล้ว

เปิดขวดทินเนอร์ ดม! เอ๊ย ไม่ช่าย

ชุบสำลี เช็ดที่รอยเล็กๆก่อน เออ สีที่เลอะอยู่มันหลุดออกมาอย่างง่ายดาย

ก็เลย จัดหนักมันเลย เอาทินเนอร์ชุบสำลีเช็ดละเลงรอยเปื้อนทั้งหมด

พอสีมันหลุดออกหมดแล้ว เอาครีมขัดสีลงอีกรอบ เสร็จแล้วตามด้วยน้ำยาเคลือบสี

เป็นอันเสร็จ ตอนนี้กลับมาสวยงามตามเดิมแล้ว แต่ยังกังวลอยู่ว่าทินเนอร์มันจะไปทำลายสีรถ

ในระยะยาวหรือป่าว แต่ก็ภาวนาว่าคงจะไม่นะ หายเครียดแระตอนนี้

สุดยอดเลยครับ DIY ไม่กี่บาท

เคลือบบ่อยๆเพื่อความมั่นใจ

ยินดีด้วยคนครับ

รายงานสถานการณ์ล่าสุด

เมื่อวานเอารถไปล้าง พอล้างเสร็จรอยสีมันยิ่่งเด่นมาก

กลับมาถึงบ้าน เอาวะ! ไม่มีไรจะเสียแล้ว

เปิดขวดทินเนอร์ ดม! เอ๊ย ไม่ช่าย

ชุบสำลี เช็ดที่รอยเล็กๆก่อน เออ สีที่เลอะอยู่มันหลุดออกมาอย่างง่ายดาย

ก็เลย จัดหนักมันเลย เอาทินเนอร์ชุบสำลีเช็ดละเลงรอยเปื้อนทั้งหมด

พอสีมันหลุดออกหมดแล้ว เอาครีมขัดสีลงอีกรอบ เสร็จแล้วตามด้วยน้ำยาเคลือบสี

เป็นอันเสร็จ ตอนนี้กลับมาสวยงามตามเดิมแล้ว แต่ยังกังวลอยู่ว่าทินเนอร์มันจะไปทำลายสีรถ

ในระยะยาวหรือป่าว แต่ก็ภาวนาว่าคงจะไม่นะ หายเครียดแระตอนนี้

ผมว่านะ ระยะยาวถ้ามันจะมีอะไรจริงๆ ก็คงไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะถ้าเทียบกับตอนมันเปื้อนอยู่ก็ไม่มีอะไรจะเสียแล้วอยู่ดี

แต่ก็ขอให้ไม่เป็นไรแล้วกันครับ :)

ปล. เห็นพ่อบอกว่าเมื่อก่อนเขาเอาน้ำมันก๊าดเช็ดรถด้วย สีมันก็ไม่เห็นเป็นไรนะครับ