Jump to content

เสียงดังเหมือนเจาะสว่านไฟฟ้า มาจากบริเวณสายพาน อยู่ในห้องโดยสารยังได้ยิน!!!

Recommended Posts

เสียงดังเหมือนเจาะสว่านไฟฟ้า ฟี๊ดๆๆๆ มาจากบริเวณสายพาน อยู่ในห้องโดยสารยังได้ยิน!!!

เวลาเบาหรือเร่ง ได้ยินเสียงนี้ ปิดแอร์ได้ยินดังชัด เปิดแอร์เสียงทุเลาลงหน่อย เพื่อนข้างบ้านบอกว่า

ทำไมเสียงรถเป็นอย่างนี้

****เสียงเหมือนสว่านไฟฟ้าเวลาเรากดเร่ง-และเบาหน่ะครับ ฟื้วๆ เหมือนกับเราเหยียบคันเร่งเลยเบา-เร่งเสียงดังตามระดับแต่ไม่มีหายแน่นอน รถขับได้ปกติครับ

รบกวนด้วยครับ ว่าเป็นเพราะอะไร รถผมหมดประกันแล้วคร้าพพพพ.....

:unsure:B):o^_^:huh:

คลัชคอมแอร์ครับ ถ้าใช่อาการเดียวกันนะ ผมเคยเป็นครับ ยิ่งพอเหยียบคันเร่งนี่ดัง ฟ้าวววววว ตามคันเร่งเลยครับ ลองดูละกันจ้า ;)

ขอบคุณครับ จะลองลงประเด็นไปที่คลัชคอมแอร์ครับ...

แต่ งง ครับว่า เวลาเบาหรือเร่ง ได้ยินเสียงนี้ ปิดแอร์ได้ยินดังชัด เปิดแอร์เสียงทุเลาลงหน่อย.

ได้เวลาเสียเงินอีกแล้วใช่ไหมครับเนี๊ยะ...

อิอิ...ขอบคุณสำหรับความเห็นน๊ะครับ

ห้องนี้ใช้บริการศูนย์กันบ่อยจัง แบบว่า CIVICCLUB มันมาตั้งแต่ 2006 น่ะครับ

รถผม 2.0 (2006) หมดประกันทั้งปีทั้งไมล์ไปแล้วครับ

ถ้าเป็น CFDT น่าจะใหม่ไมเนอร์ อินวารันตีอยู่ ก็สบายใจทุกกรณี

เพราะฮอนด้า การันตีใจถึงเจงๆ ทั้งคอมแอร์ฟ้าว แท่นเครื่องต๊อก และอะไรๆอีกมากมาย

:(:mellow::huh:^_^:oB):rolleyes:-_-<_<:wub:

เอ...แต่ว่า แอร์รถของผม มันก็ปิดเปิด เร่งเบาได้ปกติน๊ะครับ 2.0 มันเป็นแอร์ออโต้

อย่างนี้แล้วมันจะเกี่ยวกับครัชคอมแอร์ เหรอครับ

:unsure:

อิอิ...ขอบคุณสำหรับความเห็นน๊ะครับ

ห้องนี้ใช้บริการศูนย์กันบ่อยจัง แบบว่า CIVICCLUB มันมาตั้งแต่ 2006 น่ะครับ

รถผม 2.0 (2006) หมดประกันทั้งปีทั้งไมล์ไปแล้วครับ

ถ้าเป็น CFDT น่าจะใหม่ไมเนอร์ อินวารันตีอยู่ ก็สบายใจทุกกรณี

เพราะฮอนด้า การันตีใจถึงเจงๆ ทั้งคอมแอร์ฟ้าว แท่นเครื่องต๊อก และอะไรๆอีกมากมาย

:(:mellow::huh:^_^:oB):rolleyes:-_-<_<:wub:

เข้ามา งง ก่อนเลย

CIVIC CLUB (CCTH) คือกลุ่มคนที่ใช้ และ รัก CIVIC ทุกรุ่น ซึ่งก่อตั้งมาไม่นาน

ส่วน CFDT คือกลุ่มของ CIVIC รุ่น FD ตั้งแต่ 2006 ถึงปัจจุบัน

เพราะ ฉะนั้น จึงไม่เกี่ยวเลย ว่า CFDT มันเคลมได้ CCTH มันเคลมไม่ได้ หลายคนในบ้านหลังนี้ก็เคลมกันมาเรียบร้อย เพียงแต่ว่ารถของท่านต้องอยู่ในเงื่อนไม่เกิน 6 ปี หรือ 160000 KM

ลองดูครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/2509-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A2%E0%B8%B2/

รถแอร์ออโต้ ไม่มีคลัชคอมแอร์ โอ้วมายก้อดดดด ไม่ใช่เกียร์ครับพี่

ช่วยชี้แนะด้วยครับท่านพี่...

คลัชคอมแอร์ อีก เสียง เปลี่ยนแล้ว เงียบชัวร์ครับ ปัญหานี้ฮอนด้ารู้แก่ใจเลย ขยายเวลาการรับประกันเพิ่มให้อีกครับ พอ ๆ กะ ยางรองแท่นเครื่อง เคลมได้เคลมเลยครับ ^^

รถผมก็ดังแบบนั้นอ่ะ

เปลี่ยนตัวตั้งลูกรอกสายพานแล้วหายดังอ่ะครับ

-ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ- :)

รถผมก็ดังแบบนั้นอ่ะ

เปลี่ยนตัวตั้งลูกรอกสายพานแล้วหายดังอ่ะครับ

ใช่ครับ ถ้าดังตรงนั้น ก็จบเลย สบายใจ แต่ของผม ไล่เปลี่ยน ดังนี้ครับ

1 ลูกลอกสายพานไม่หาย

2 ลูกปืนไดชาร์จ ตัวนอก ตัวใน ไม่หาย

3 ปั้มน้ำ ก็ไม่หาย จน เปลี่ยน คลัชคอมแอร์ ถึงหาย ทั้งหมด ลองเปลี่ยนที่อู่ข้างนอก พอรู้ เข้าไปเคลม เลย อิ อิ กว่าจะเจอ เล่นเอา เป็น วัน เป็นคืนเลยครับ ตอนนี้เงียบสนิทเลย 5555

ใช่ครับ ถ้าดังตรงนั้น ก็จบเลย สบายใจ แต่ของผม ไล่เปลี่ยน ดังนี้ครับ

1 ลูกลอกสายพานไม่หาย

2 ลูกปืนไดชาร์จ ตัวนอก ตัวใน ไม่หาย

3 ปั้มน้ำ ก็ไม่หาย จน เปลี่ยน คลัชคอมแอร์ ถึงหาย ทั้งหมด ลองเปลี่ยนที่อู่ข้างนอก พอรู้ เข้าไปเคลม เลย อิ อิ กว่าจะเจอ เล่นเอา เป็น วัน เป็นคืนเลยครับ ตอนนี้เงียบสนิทเลย 5555

ลืมบอก พ่อผมเป็นช่างเปิดอู่อยู่ เลย มีอะไหล่ให้ลองเปลี่ยนเยอะ ครับ อิ อิ

งั้นผมขอเข้าอู่คุณพ่อของ อาจารย์บอลได้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าพิกัดร้านอยู่ตรงไหนเหรอครับ

เสียงดังน่ากลัว อันตรายครับ.....

งั้นผมขอเข้าอู่คุณพ่อของ อาจารย์บอลได้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าพิกัดร้านอยู่ตรงไหนเหรอครับ

เสียงดังน่ากลัว อันตรายครับ.....

อยู่ ต่างจังหวัด สิงห์บุรีครับ เป็นอู่ ที่พ่อผมเขารู้จักกัน เมื่อก่อนก็เป็นลูกน้องพ่อผม แล้วไปเปิดอู่เอง แต่ยังนับถือกันอยู่ครับ

แนะนำว่า เสียงมันดังน่ากลัว แต่ไม่มีผลกับเครื่องยนต์หลอกครับ แต่ นานไปจะมีผลกับคอมแอร์ อาจต้องเปลี่ยนทั้งลูกเลย งานนี้ หมื่นขึ้นแน่นอน (ถ้าเป็นที่คลัชคอมแอร์น้ะครับ

ถ้าเป็นที่ลูกรอกสายพาน ก็ จะเปลี่ยนลูกปืน ไม่กี่ร้อย แต่ศูนย์ คงเปลี่ยนทั้งลูก แน่ ๆ ครับ

อยู่ ต่างจังหวัด สิงห์บุรีครับ เป็นอู่ ที่พ่อผมเขารู้จักกัน เมื่อก่อนก็เป็นลูกน้องพ่อผม แล้วไปเปิดอู่เอง แต่ยังนับถือกันอยู่ครับ

แนะนำว่า เสียงมันดังน่ากลัว แต่ไม่มีผลกับเครื่องยนต์หลอกครับ แต่ นานไปจะมีผลกับคอมแอร์ อาจต้องเปลี่ยนทั้งลูกเลย งานนี้ หมื่นขึ้นแน่นอน (ถ้าเป็นที่คลัชคอมแอร์น้ะครับ

ถ้าเป็นที่ลูกรอกสายพาน ก็ จะเปลี่ยนลูกปืน ไม่กี่ร้อย แต่ศูนย์ คงเปลี่ยนทั้งลูก แน่ ๆ ครับ

ลืมอีกประเด็น ถ้าเป็นที่ไดชาร์จ ก็เปลี่ยนลูกปืนไดชาร์จ เท่านั้น ไม่น่าเปลี่ยนยกทั้งไดร์ เช่นกันน้ะครับ ขอให้ เจอจุดที่ดัง ไวไว น้ะครับผม

ผมใช้วิธี ลองหาอู่ ที่มีเข็มจิ้ม แบบหูฟังอ่ะ

จะได้ชัดว่า ดังที่ไหนอ่ะครับ

แก้ทีละจุดอ่ะ เพราะงบน้อยน่ะครับ

แต่ก็ดังชัดเจนที่บูช ลูกรอกสายพานน่ะ

เพราะเป็นพลาสติกแตก หลวมน่ะครับ

มันสั่น เลยดังเหมือนเจาะสว่านน่ะครับ

ขออภัยหากสื่อภาษาไทยผิดพลาดนะครับ

กระแสแรง เหลือเกินน่ะ ช่วงนี้

ไม่ค่อยอยากตอบ ทั้งๆที่พอทราบปัญหาบางเรื่องน่ะครับ

ไปร้านแรก suc ออเงินบอกว่าเป็นที่ลูกปืนไดชาร์ทโอเวอร์ฮอล์ลลูกปืนพันกว่า

พอไปร้านพี่เล็กเซอร์วิสหน้า รพ.สายไหม ดันบอกว่าเป็นที่คอมแอร์ หลายพันอยู่

มาร้านแอร์สุดท้ายก่อนข้ามสะพานลงคองสี่ลำลูกกา ช่างแอร์เปลี่ยนลูกปืนลูกรอก 2ตัว NSKตัวละ75บาท

ค่าแรงเช็คและเปลี่ยน 300.-

สรุปคือไม่หายครับ.

(เหลือบไปมองซีวิคจอดอ้ากระโปรงเคียงข้าง เครื่อง 1.8 กับ 2.0 มันคนละเรื่องกันเลยคร้าพ)

เสียค่าโง่ไป 500 กว่าบาท. รถยังเป็นอาการเดิม.

ลูกลอกตั้งสายพาน สั่นไหมอ่ะครับท่าน

สั่นครับตอนเครื่องทำงาน แต่เป็นการสั่นแบบการดึงสายพานให้ตึงตลอด สังเกตจากลูกรอกตัวที่ 2 รองจากตัวบนสุด มันขยับไปมาตามแรงกระเพื่อมของสายพานครับ

***** สตาร์ทเครื่องเสียงมาฟ้าวๆๆๆเลยครับ แต่พอเปิดแอร์ปุ๊บเสียงนั้นเบาลงมากแต่ก็ไม่ถึงกับหายไปเลย ส่วนตอนจอดติดไฟแดงเสียงนั้นจะมาเบาหรือแรงตาม การตัดสลับแอร์ครับ**** :( :( :(