Jump to content

เพื่อนๆมีใครเคยเจอปัญหา เรื่องรอบเครื่องไม่นิ่งบ้างไหมครับ

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยน่ะครับ

คือผมขับๆ อยู่ปกติแต่บางทีเหยียบคันเร่งไปนิดเดียวรถก็พุ่งเหมือนเหยียบมิด แต่บางทีเราเหยียบจะมิดแล้ว

แต่รถก็ไม่ค่อยจะวิ่ง มันน่าจะเ้ป็นที่รอบรถหรือเปล่าครับ รบกวนขอข้อมูลจากเพื่อนๆ ที่เคยเป็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ต้น

ขอรายละเอียดมากว่านี้ได้มั๊ยคับ การขับ หรือ จังหวะความเร็ว กับ เลี้ยงเกียร์อะไรแบบนี้

พี่ทอมมี่ครับ ตอนเครื่องเย็นแล้วสตาร์เครื่องใหม่ๆตอนเช้า รอบมันไปอยู่ที่ประมาณ 1100-1200 ปกติปะครับ

พี่ทอมมี่ครับ ตอนเครื่องเย็นแล้วสตาร์เครื่องใหม่ๆตอนเช้า รอบมันไปอยู่ที่ประมาณ 1100-1200 ปกติปะครับ

ขอตอบแทนป๋าทอมครับ

อาการนี้ปกติครับ เพราะที่อุณหภูมิทำงานปกติ รอบเครื่องจะต้องอยู่ที่ 750rpm ประมาณนั้นครับ ดังนั้น ตอนเครื่องยังเย็น มันจะต้องเดินรอบสูงเพื่อให้เครื่องเข้าสู่อุณหภูมิทำงานเร็วที่สุดครับ จากนั้นรอบจะต้องค่อยๆลงมาจนเหลือ 750 rpm เอง ถ้าไม่ลงมาเท่านี้ตอนเครื่อง warm เต็มที่แล้ว นั่นแหละครับผิดปกติ

ขอตอบแทนป๋าทอมครับ

อาการนี้ปกติครับ เพราะที่อุณหภูมิทำงานปกติ รอบเครื่องจะต้องอยู่ที่ 750rpm ประมาณนั้นครับ ดังนั้น ตอนเครื่องยังเย็น มันจะต้องเดินรอบสูงเพื่อให้เครื่องเข้าสู่อุณหภูมิทำงานเร็วที่สุดครับ จากนั้นรอบจะต้องค่อยๆลงมาจนเหลือ 750 rpm เอง ถ้าไม่ลงมาเท่านี้ตอนเครื่อง warm เต็มที่แล้ว นั่นแหละครับผิดปกติ

ตามนี้คับผม

ของผมรอบตกตอนใส่เกียร์ D และ R อะครับ รอบเครื่องเหลือ ประมาณ 500-600

แต่ถ้า N ปกติครับ 800 เปิดแอร์ ก็ไม่ตก

แก้ยังไงดีครับ

ของผมรอบตกตอนใส่เกียร์ D และ R อะครับ รอบเครื่องเหลือ ประมาณ 500-600

แต่ถ้า N ปกติครับ 800 เปิดแอร์ ก็ไม่ตก

แก้ยังไงดีครับ

บางคนให้ดูที่ยางแท่นเกียร์น่ะครับ แต่ที่ผมเคยเป็นคล้ายๆแบบนี้คือ เครื่องเย็นๆ เข้าเกียร์ R แล้วรอบตกมาประมาณนี้แหละครับยิ่งหักเลี้ยวถอยด้วยยิ่งชัด แต่เครื่องอุ่นแล้วจะไม่เป็น ไปตั้งวาล์วมาหายเลยครับ

ของผมกำลังเปนคับ เครื่องเย็นใส่เกียร์รอบตก เหยียบคันเร่งรอบไม่มามาช้ามาก หักเลี้ยวรอบตกเครื่องสั่น เซ็งเป็ดเลย

(ก่อนหน้านี้ไม่เปน พอไปตั้งวาล์วล้างปีกผี้เสื้อ เปนอย่างที่บอกเลยคับ -__-!)

เปลี่ยนประเด็น จขกท เฉยเลย 555

ตอนสตารทเมื่อเครื่องเย็น ประมาณว่าแกนวาล์วสั้นสุด ระยะเปิดน้อย อากาศเข้าน้อยกว่าปกติ มันจะมีมอเตอร์คุมรอบเดินเบาคับ (ไม่รู้เรียกอะไร)

ช่วยดึงอากาศเข้าเครื่องให้มากกว่าปกติ และสั่งให้ ECUจ่ายหนาชดเชยพักนึง เพื่อให้โลหะร้อนถึงอุณหภูมิทำงาน

แล้วก้อค่อยๆหยุดทำงานตามค่าอุณหภูมิเครื่องยนต์ค่อยๆเข้าที่คับ

รอบมันเลยสูงไปก่อนตอนสตาร์ทนั่นแล :P

เปลี่ยนประเด็น จขกท เฉยเลย 555

ตอนสตารทเมื่อเครื่องเย็น ประมาณว่าแกนวาล์วสั้นสุด ระยะเปิดน้อย อากาศเข้าน้อยกว่าปกติ มันจะมีมอเตอร์คุมรอบเดินเบาคับ (ไม่รู้เรียกอะไร)

ช่วยดึงอากาศเข้าเครื่องให้มากกว่าปกติ และสั่งให้ ECUจ่ายหนาชดเชยพักนึง เพื่อให้โลหะร้อนถึงอุณหภูมิทำงาน

แล้วก้อค่อยๆหยุดทำงานตามค่าอุณหภูมิเครื่องยนต์ค่อยๆเข้าที่คับ

รอบมันเลยสูงไปก่อนตอนสตาร์ทนั่นแล :P

:0114: :0114:

ประเด็นที่ว่า เหยียบจนมิดแล้วแต่รถมันไม่วิ่งนะครับ หมายถึงตอนนั้น ความเร็วอยู่ที่เท่าไหร่แล้วครับ

ขอรายละเอียดมากว่านี้ได้มั๊ยคับ การขับ หรือ จังหวะความเร็ว กับ เลี้ยงเกียร์อะไรแบบนี้

ความเร็วก็ประมาณ 40-60 อ่ะครับ ใส่เกียร์ D น่ะครับ

แต่ว่ารอบรถมันดูบางทีก็ค้าง บางทีก็ไม่ขึ้น ผมละงง ว่ารถผมจะเสียหรือเปล่าเนี่ย

• 3 weeks later...

ผมก็มีอาการคล้ายๆเจ้าของกระทู้ครับ แต่ของผมรอบจะสวิงตอนวิ่ง 50-70 km/h พอรอบมันดีดไป (จาก 1400 จะ สวิงไปที่ 1900-2000) เกียร์ก็เปลี่ยนด้วย พอรอบตก สักพัก เกียร์ก็ถอย

เป็นแบบนี้ตลอดมา 1 เดือนแล้วครับ ลักษณะการขับขี่ ขับตามปกติ ไม่แตกต่างจากเดิม เลี้ยงคันเร่งตามปกติ ตอนนี้คิดไปว่าจะไปเปลี่ยนกรองน้ำมันเบนซินดูครับ ว่าจะหายไหม

รถ 51,XXX โล

ของผมกำลังเปนคับ เครื่องเย็นใส่เกียร์รอบตก เหยียบคันเร่งรอบไม่มามาช้ามาก หักเลี้ยวรอบตกเครื่องสั่น เซ็งเป็ดเล

(ก่อนหน้านี้ไม่เปน พอไปตั้งวาล์วล้างปีกผี้เสื้อ เปนอย่างที่บอกเลยคับ -__-!)

ผมอาการเดียวแบบนี้เลยตอนนี้กำลังเจออยู่คับ ตอนแรกไม่เป็นพอไปทำงานเป็นเลยเข้าแก้ที่ ฮอนด้าบางคอแหลม 4 รอบแล้วยังไม่หายจนปัญญาแล้วคับ