Jump to content

รถที่แก็สมาจะเจอปัญหาท้ายห้อย แต่ของผมทำไมหน้ามันเชิดด้วยไม่รู้

Recommended Posts

ที่อ่านๆมารถติดแก็สจะจเอปัญหา ท้ายห้อยไม่ว่าจะเป็นแคปซูลหรือถังโดนัท

แต่ของผมจะเจอปํญหาหน้าเชิดด้วยครับ (ส่วนท้ายห้อยนิดหน่อยครับ)

เวลาเติมเต็มถังชัดเจนเลย แต่พอไฟเตือนเหลือขีดเดียว ก็เกือบกลับมาปกติ

ถังแคปซูล 58 ลิตรครับ

แบบนี้ลองสเปกเซอรื หรือสปริงแดงช่วยได้ไหมครับ

หรือว่าเป็นที่เสกิร์ทหน้า js ที่ผมใส่อยู่ มันเลยดูเชิดมากขึ้น

เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกที

ตอนนี้ใช้โช๊คหรือสปริงอะไรอยู่ครับ

ของผมใช้ tein S-TECH เดิมตูดโด่ง ติดถังโดนัท 51 ลิตร ตูดลงมาประมาณ ครึ่งนิ้ว

ตอนนี้ใช้โช๊คหรือสปริงอะไรอยู่ครับ

ของผมใช้ tein S-TECH เดิมตูดโด่ง ติดถังโดนัท 51 ลิตร ตูดลงมาประมาณ ครึ่งนิ้ว

ของเดิมติดรถเลยครับ ล้อขอบ 15"

ท้ายห้อย หน้าเชิดปกติครับ

เปลี่ยนสปริงจะดีกว่า ไม่แนะนำ spacer ครับ...

ถูกครับ ปริงเดิมมันย้วยครับ เปลี่ยนสปริงแข็งขึ้นจะทำให้รถทรงตัวดีขึ้นครับ

แต่

ถ้าสปริงแข็งขึ้นแล้วโช๊คเดิม จับสปริงไม่อยู่ จะทำให้ยางเสียเร็วครับเป็นบั้งๆ ต้องหาโช๊คที่หนึบกว่าของเดิมมาจับสปริงให้อยู่ ทำไปทำมา บาน :wacko:

ถูกครับ ปริงเดิมมันย้วยครับ เปลี่ยนสปริงแข็งขึ้นจะทำให้รถทรงตัวดีขึ้นครับ

แต่

ถ้าสปริงแข็งขึ้นแล้วโช๊คเดิม จับสปริงไม่อยู่ จะทำให้ยางเสียเร็วครับเป็นบั้งๆ ต้องหาโช๊คที่หนึบกว่าของเดิมมาจับสปริงให้อยู่ ทำไปทำมา บาน :wacko:

เห็นด้วยฮะป๋า

สรุป (คห.ส่วนตัว)

1. เปลี่ยนสปริงดูก่อน

2. ไม่หนำใจจัดโช๊คตาม

3. ไม่จบ จัดสตรัทปรับเกลียว

555+...

ขอบคุณทุกๆ คนครับ

ตอนนี้คงใช้ของเดิมติดรถไปก่อน (อีกไม่กี่ร้อยโล จะครบแสนแล้ว (3.6ปี) ไม่รู้พวกโช๊คและสปริงติดรถ มีอายุการใช้งานกี่ปี หรือกี่กิโลเมตร)

จะได้ทยอยเก็บตังจัดชุดใหญ่ไปเลย :D

ขอบคุณทุกๆ คนครับ

ตอนนี้คงใช้ของเดิมติดรถไปก่อน (อีกไม่กี่ร้อยโล จะครบแสนแล้ว (3.6ปี) ไม่รู้พวกโช๊คและสปริงติดรถ มีอายุการใช้งานกี่ปี หรือกี่กิโลเมตร)

จะได้ทยอยเก็บตังจัดชุดใหญ่ไปเลย :D

อายุงานไม่แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานของแต่ละคนและพื้นที่ด้วยครับ

ผมติดถังถังแคปซูล 58 ลิตร ไม่ได้ไปทำช่วงล่างอะไรเลย ก็วิ่งปกติดีนะครับ แล้วก็ไม่รู้สึกว่าท้ายห้อยเลย ดูด้วยสายตาแล้วก็ปกติดี :)

• 3 weeks later...

ผมติดแคปซูล+++58 ลิตร รองสเปเซอร์ที่สปริง ไม่ห้อยครับ

ผมเคยติดมาเหมือนกัน แต่มันไปกดสปริง เวลาจั๊มพ์เนินนี่สปริงยุบทีเสียงสนั่นเลยครับ...

ตามปกติ ที่ท้ายห้อยเพราะค่าเคของสปริงมันน้อย ไม่สามารถรองรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นได้ เราไปแก้โดยการรองสเปเซอร์เพื่อดันท้ายให้สูงขึ้นตามปกติ

แต่ขดสปริงมันถูกกดให้ยุบตัวอยู่ตลอดเวลาเป็นการแก้ปัญหาที่ผิด ซึ่งจริงๆ แล้วเราต้องเปลี่ยนสปริงใหม่ที่มีค่าเคเพิ่มขึ้น เพื่อให้สามารถรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมา จึงจะเป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดกว่า

ตามปกติ ที่ท้ายห้อยเพราะค่าเคของสปริงมันน้อย ไม่สามารถรองรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นได้ เราไปแก้โดยการรองสเปเซอร์เพื่อดันท้ายให้สูงขึ้นตามปกติ

แต่ขดสปริงมันถูกกดให้ยุบตัวอยู่ตลอดเวลาเป็นการแก้ปัญหาที่ผิด ซึ่งจริงๆ แล้วเราต้องเปลี่ยนสปริงใหม่ที่มีค่าเคเพิ่มขึ้น เพื่อให้สามารถรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมา จึงจะเป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดกว่า

สุดยอดกูรู

• 4 weeks later...

เพื่อนๆที่ติดแก็ส สปริงแดง

ใช้โชคของอะไรกันอยู่ครับ

ของผมสปริงแดง+โชคเดิม

ยางเริ่มป็นบั้งๆอีกแล้ว

ชุดแรกวิ่งได้12000 km

ชุดหลังวิ่งได้ 17000 km

สลับยางทุก 5000 km