Jump to content

สนิมขึ้นตรงกระบอกน้ำมันเบรค

Recommended Posts

มีรถท่านใดสนิมขึ้นแบบรถผมบ้างไหมครับ

ตอนนี้กำลังทำเรื่อเคลมอยู่ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นปกติของทุกคันเลยหรือเปล่า

จากการสังเกตคาดว่าสีถูกน้ำมันเบรคกัดจนลอกเลยเกิดเป็นสนิม

-เข้าศูนย์เช็คระยะกับศูนย์เดิมตลอด 3ปี

-คาดว่าไม่ได้เกิดจากละอองนำมันเบรคแต่เกิดจากน้ำมันเบรคล้นออกมาจากกระบอกที่ช่างเติมเกิน

(ยังมีรอยน้ำมันเบรคเลยรอบกระบอกน้ำมันเบรคตอนรับรถ แต่ช่างมันบอกเป็นน้ำที่ล้าง โครตมั่วเลย)

ถ้าเกิดผลเคลมออกมาว่าเคลมไม่ได้ ควรจะยังไงดีครับให้คำแนะนำหน่อยน่ะครับ

ไม่ได้เป็นกันทุกคันหรอกครับ

แบบนี้ช่างไม่สนใจนะซิครับ น้ำมันเบรคล้น ก็เอาน้ำราดๆออก แต่ต้องราดทันทีครับ

นี่คงไม่ได้สนใจเลยปล่อยทิ้งไว้จนมันกัดสีเปื่อยก็เป็นสนิมแบบนี้แหละครับ

เอาใจช่วยขอให้เคลมได้ครับ

เห็นเขาบอกทำเรื่องเข้าศูนย์ใหญ่อยู่รออีกพักนึง

(ปกติทำเรื่องเคลมคุณภาพไม่เห็นต้องทำเรื่องเข้าศูนย์ใหญ่เลย)

ถ้าสมมุติศูนย์ใหญ่บอกเคลมคุณภาพไม่ได้

อย่างนี้ผมพอจะให้ศูนย์รับผิดชอบค่าใช้จ่ายได้ไหมอ่ะครับ

น่าจะเกิดจาก ช่างที่ชุ่ยอ่ะครับ เปลี่ยนผ้าเบรคแล้วน้ำมัเบรคมันล้น ไม่ยอมเอาน้ำเปล่าราดหรือล้างให้อ่ะครับ

มีรถท่านใดสนิมขึ้นแบบรถผมบ้างไหมครับ

ตอนนี้กำลังทำเรื่อเคลมอยู่ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นปกติของทุกคันเลยหรือเปล่า

จากการสังเกตคาดว่าสีถูกน้ำมันเบรคกัดจนลอกเลยเกิดเป็นสนิม

-เข้าศูนย์เช็คระยะกับศูนย์เดิมตลอด 3ปี

-คาดว่าไม่ได้เกิดจากละอองนำมันเบรคแต่เกิดจากน้ำมันเบรคล้นออกมาจากกระบอกที่ช่างเติมเกิน

(ยังมีรอยน้ำมันเบรคเลยรอบกระบอกน้ำมันเบรคตอนรับรถ แต่ช่างมันบอกเป็นน้ำที่ล้าง โครตมั่วเลย)

ถ้าเกิดผลเคลมออกมาว่าเคลมไม่ได้ ควรจะยังไงดีครับให้คำแนะนำหน่อยน่ะครับ

ความเห็นส่วนตัว ปู่คิดว่าน่าจะเกิดจาก เหงื่อขอท่อแอร์ตรงนั้นหยดลงตรงนั้นจ้า(ท่ออลูมิเนียม) เพราะคันปู่ก็เป็นแต่ไม่มากเท่านี้ และอีกอย่าง ไม่เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคหรือซ่อมเบรคเลย นอกจากเปลี่ยนผ้าเบรค

ความเห็นส่วนตัว ปู่คิดว่าน่าจะเกิดจาก เหงื่อขอท่อแอร์ตรงนั้นหยดลงตรงนั้นจ้า(ท่ออลูมิเนียม) เพราะคันปู่ก็เป็นแต่ไม่มากเท่านี้ และอีกอย่าง ไม่เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคหรือซ่อมเบรคเลย นอกจากเปลี่ยนผ้าเบรค

แล้วอย่างงี้ปกติเขาเคลมกันได้หรือเปล่าอ่ะครับพอทราบไหม

แล้วอย่างงี้ปกติเขาเคลมกันได้หรือเปล่าอ่ะครับพอทราบไหม

ไม่แน่ใจ จ้า

ผมก็เป็นคับ แต่ไม่เยอะขนาดนี้ เคลมไม่ได้เหมือนกันคับ (ทั้งๆที่น่าจะเคลมได้ เพราะเกิดจากการใช้งานปกติ)

อาการเดียวกันครับ

เป็นเยอะไหมอ่ะครับ แล้วเคยได้ลองเคลมในประกัน3ปีป่าว

ฟันธงเลยว่า เกิดจากน้ำมันเบรคล้นออกมา ตรงแป้นนั้นจะเป็นแอ่งหน่อยๆ อาการขนาดนั้นทิ้งไว้นาน ไม่รีบเอาน้ำล้าง

น้ำมันเบรคล้นเยอะมากนองอยู่นาน กัดสีจนเปื่อยพอง แถมมีล้นไหลย้อยลงไปถึงสีตัวถังรถเลย

พอสีที่เปื่อยพองหลุดร่อนออก ก็จะเหลือแต่ผิวเหล็ก สนิมเลยตามมา

ที่ 0 ตอบว่า น้ำที่เกิดจากการล้างรถนี่ มั่วยิ่งกว่ามั่ว มั่วเผื่อถึงชาติหน้าเลยนะนั่น

เปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว เนื้อผ้าเบรคหนาขึ้น ลูกสุบเบรคถอยหลังกลับไป ส่งผลให้น้ำมันเบรคดันกลับ ระดับ้ำมันเบรคในกระบอกขาวๆ ตรงนั้นสูงขึ้น จนล้นออกมา ล้นแล้วไม่รีบล้าง น้ำมันเบรคก็เลยกัดสีพอง ร่อนหลุด

รถผมเองก็เป็นแต่เป็นน้อยกว่า จขกท.

ตอนนั้นเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าไม่ได้เข้า 0

เห็นกับตาเลย ว่า น้ำมันเบรคมันล้นออกมาจากตรงนั้น

ขนาดล้นไม่เยอะ รีบเอาน้ำล้าง ยังมีสีพองเลย เลยขูดที่พองออก ทำความสะอาด แถวนั้นพ่นสียากถ้าไม่ถอดกระปุกออก ผมเลยเอาสีดำทนความร้อนแบบกระป๋อง พ่นใสแผ่นพลาสติกแล้วก็ เอาพู่กันจุ่มสีดำ แต้มๆ ทาๆ รอยแผลนั้นเอา ก็พอได้อยู่

ปล. เคยไปเปลี่ยนผ้าเบรคอู่ที่มีมาตรฐานก่อนที่จะเปลี่ยนผ้าเบรค เค้าจะดูดน้ำมันเบรคออกหน่อยหนึ่งก่อนดันลูกสูบเบรคเข้าไป

ฟันธงเลยว่า เกิดจากน้ำมันเบรคล้นออกมา ตรงแป้นนั้นจะเป็นแอ่งหน่อยๆ อาการขนาดนั้นทิ้งไว้นาน ไม่รีบเอาน้ำล้าง

น้ำมันเบรคล้นเยอะมากนองอยู่นาน กัดสีจนเปื่อยพอง แถมมีล้นไหลย้อยลงไปถึงสีตัวถังรถเลย

พอสีที่เปื่อยพองหลุดร่อนออก ก็จะเหลือแต่ผิวเหล็ก สนิมเลยตามมา

ที่ 0 ตอบว่า น้ำที่เกิดจากการล้างรถนี่ มั่วยิ่งกว่ามั่ว มั่วเผื่อถึงชาติหน้าเลยนะนั่น

เปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว เนื้อผ้าเบรคหนาขึ้น ลูกสุบเบรคถอยหลังกลับไป ส่งผลให้น้ำมันเบรคดันกลับ ระดับ้ำมันเบรคในกระบอกขาวๆ ตรงนั้นสูงขึ้น จนล้นออกมา ล้นแล้วไม่รีบล้าง น้ำมันเบรคก็เลยกัดสีพอง ร่อนหลุด

รถผมเองก็เป็นแต่เป็นน้อยกว่า จขกท.

ตอนนั้นเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าไม่ได้เข้า 0

เห็นกับตาเลย ว่า น้ำมันเบรคมันล้นออกมาจากตรงนั้น

ขนาดล้นไม่เยอะ รีบเอาน้ำล้าง ยังมีสีพองเลย เลยขูดที่พองออก ทำความสะอาด แถวนั้นพ่นสียากถ้าไม่ถอดกระปุกออก ผมเลยเอาสีดำทนความร้อนแบบกระป๋อง พ่นใสแผ่นพลาสติกแล้วก็ เอาพู่กันจุ่มสีดำ แต้มๆ ทาๆ รอยแผลนั้นเอา ก็พอได้อยู่

ปล. เคยไปเปลี่ยนผ้าเบรคอู่ที่มีมาตรฐานก่อนที่จะเปลี่ยนผ้าเบรค เค้าจะดูดน้ำมันเบรคออกหน่อยหนึ่งก่อนดันลูกสูบเบรคเข้าไป

จนออกมาจากศูนย์แล้ววันนี้เปิดดูก็ยังเห็นน้ำมันเบรคนองอยู่ที่กระบอกเลยครับแต่ไม่ได้เช็ด

ไหนๆก็ไหนๆหละเก็บไว้เป็นหลักฐาน เผื่อการดำเนินเรื่องเคลมไม่ผ่าน

สงสัยจะต้องเรียกร้องให้ศูนย์ออกค่าใช้จ่ายให้เพราะอาการอย่างนี้ มันไม่น่าจะเกิดจากการใช้งานปกติน่าจะเป็นความชุ่ยของช่างแล้วป่ะครับ

จนออกมาจากศูนย์แล้ววันนี้เปิดดูก็ยังเห็นน้ำมันเบรคนองอยู่ที่กระบอกเลยครับแต่ไม่ได้เช็ด

ไหนๆก็ไหนๆหละเก็บไว้เป็นหลักฐาน เผื่อการดำเนินเรื่องเคลมไม่ผ่าน

สงสัยจะต้องเรียกร้องให้ศูนย์ออกค่าใช้จ่ายให้เพราะอาการอย่างนี้ มันไม่น่าจะเกิดจากการใช้งานปกติน่าจะเป็นความชุ่ยของช่างแล้วป่ะครับ

ถ้าช่าง 0 บอกว่ามันเป็นน้ำ ก็เอาน้ำตรงนั้นไปป้ายที่สีตัวถังของรถช่างที่บอกเลยครับ บอก 0 ว่าแค่น้ำสีไม่เป็นหรอก :0080:

หรือถ้า 0 ยื่นยันว่า มันเป้นน้ำ :0025: เราก็ขอเอาผ้าชุบที่บอกว่าเป็นน้ำตรงนั้น ไปขอทาๆ ที่รถที่โชว์ในโชว์รูมเลย :0114:

สงสัยอีกอย่างครับถ้าปล่อยแบบนี้ไปเรื่อยๆไม่ได้ทำอะไรมัน

มันจะมีผลเสียอะไรในระยะยาวไหมอะนอกจากสนิมขึ้น

รถผมก็เป็น

ผมใช้น้ำยาแปลงสนิม CV108

มาทาไว้ครับซื้อจาก Homepro 180 บาทเอง

น้ำยาชื่อ CV108 นี้เลยหรอครับ

เผื่อเคลมไม่ได้จะได้ไปซื้อมาทามั่ง

ล้นแบบนี้เกิดจากตอนเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แน่นอน ปกติก่อนเปลี่ยนผ้าเบรคช่างจะต้องดูดน้ำมันเบรคออกระดับหนึ่่งก่อน หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่เมื่อดันลูกสูบกลับ เพื่อป้องกันการล้นของน้ำมันเบรค ถ้าระดับยังไม่ได้ก็สามารถเติมเพิ่มเข้าไปใหม่ได้

อีกกรณีหนึ่่ง น่าจะมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคตามอายุการใช้งานมาแล้วสักครั้ง ซึ่งขณะนั้นผ้าเบรคผ่านการใช้งานมาแล้วระยะหนึ่งแต่เติมน้ำมันเบรคใหม่เข้าไปจนถึงระดับ MAX ของกระบอก เมื่อมีการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แล้วไม่ดูดน้ำมันเบรคออกมาบางส่วน ก็จะเกิดการล้นออกมาตามในภาพนั่นแหละครับ

แก้ไขโดยการใช้น้ำราดล้างออก แล้วหาสีสเปรย์มาพ่นกันสนิมไว้ครับ

บางศูนย์เท่าที่เจอกับตัว มักจะเติมน้ำมันเบรคแทบล้นออกมา จอดขณะเครื่องเย็นๆ นี่ยังปริ่มๆเลย (เกินกว่าขีดบน ของระดับน้ำมันเบรค) ไม่รู้ทำไม

ทีนี้ เวลาเราใช้งาน ความร้อนของระบบไฮโดรลิคที่เกิดขึ้นทุกครั้งที่เราเหยียบเบรค มันมีผลต่อการขยายตัวของของเหลว มีโอกาศกระเฉาะออกมากัดสีเล่นได้ทุกเวลา เลยเป็นเหตุผลของการกำหนดระดับน้ำมันเบรคว่าไม่ให้เกินขีด

ยิ่งเวลาเปลี่ยนผ้าเบรค นี่ ไฮไลค์ของปัญหาเลยล่ะ ถ้าช่างไม่เปิดฝากระโปง ทำความสะอาดให้เรียบร้อยหลังจบงาน หรือดูดน้ำมันเบรคบางส่วนออกก่อน ยังไงก็เลอะครับ

ขนาดเข้าศูนย์ ผมยืนเฝ้าตลอด ก็ยังบอกไม่ทัน เจ็บใจ คราวหลังเลยไม่ยืนดู(เจ็บใจน้อยกว่าเพราะส่วนนึงโทษตัวเองที่ไม่ดูมัน) สภาพร่องรอยอารยธรรมไม่ต่างจากภาพข้างบนเลย

น้ำยาชื่อ CV108 นี้เลยหรอครับ

เผื่อเคลมไม่ได้จะได้ไปซื้อมาทามั่ง

ใช่ครับเอาไว้ทาป้องกันสนิมครับ ครับ

ลอง เซิท Google ดูได้ครับ

จนป่านนี้แล้วศูนย์ยังไม่ติดต่อกลับมาเลย

ขนาดโทรไปตามมาแล้วน่ะครับ

สงสัยจะรอเรื่องเงียบไปแล้วหมดอายุเคลม3ปี

วันนี้ได้รับการติดต่อกลับมาจากศูนย์แล้วน่ะครับ

ผลคือศูนย์รับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการทำสีใหม่ให้ใช้เวลาในการทำ2วัน

-สำหรับใครที่เข้าเช็คศูนย์เดิมตลอด แล้วมีปัญหาแบบเดียวกันลองขอเคลมแบบผมดูนะครับ

ถ้าศูนย์ไม่ได้ปัดความรับผิดชอบจนเกินไปน่าจะได้ผลแบบเดียวกันกับผมน่ะครับ:))

ถ้าให้ศูนย์ทำใหม่ ก็ประมานเกือบ 2000 ใช่ป่าวคับ

เรื่องค่าใช้จ่ายไม่แน่ใจว่าเท่าไรเหมือนกันครับ

ไว้พรุ่งนี้เข้าไปทำแล้วถ้ามันมีบอกว่าเท่าไรแล้วจะมาบอกน่ะครับ