Jump to content

++ รถโดนชน แต่ชุดแต่งไม่ได้แจ้งประกันไว้ ++

Recommended Posts

พอดีติด Skirt RR มาแล้วไม่ได้แจ้งประกันคุ้มภัย วันก่อนโดนรถ taxi สอยขาดเลยครับ ผมเป็นฝ่ายถูกครับ แจ้งประกันไปแล้วแต่กลายเป็นว่าเราต้องไปรอประกันคู่กรณีคุมราคาแทน ส่งใบเสนอราคาไปแล้ว ตอนนี้รอมาอาทิตย์กว่าแล้ว อย่างนี้ถ้าไปติดอะไรเพิ่มแล้วเกิดมีปัญหากับชิ้นนั้นขึ้นมา โดยไม่มีคู่กรณีเช่นชนเสาไฟเราต้องออกเองใช่ป่ะครับ ประกันไม่รับผิดชอบ เพราะเราไม่ได้แจ้งประกันไว้ ไม่รู้มีระเบียบอะไรมาคุมเรื่องนี้หรือเปล่าหรือว่าใช้การคุยเอาเอง

งงน่ะครับ ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก ต่อให้เราไม่ได้ทำประกันไว้เลยแล้วถูกชน ประกันของเขาก็ต้องจ่ายให้เราอยู่ดีนี่นา

แบบนี้ผมว่าประกันทางนู้นน่าจะมีปัญหามากกว่า

ในกรณีนี้ ประกันฯของเราเอง ปฎิเสธความรับผิดชอบไม่ได้เลย ไม่เกี่ยวกับแจ้งคุ้มครองเพิ่มหรือไม่

หากกเป็นฝ่ายถูก ต้องรับผิดชอบให้ทั้งหมด แล้วไปไล่เบี้ยฯเอาเอง

การซ่อมไม่ต้องรอ คู่กรณีมาคุมราคาให้ครับ

งงน่ะครับ ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก ต่อให้เราไม่ได้ทำประกันไว้เลยแล้วถูกชน ประกันของเขาก็ต้องจ่ายให้เราอยู่ดีนี่นา

แบบนี้ผมว่าประกันทางนู้นน่าจะมีปัญหามากกว่า

ในกรณีนี้ ประกันฯของเราเอง ปฎิเสธความรับผิดชอบไม่ได้เลย ไม่เกี่ยวกับแจ้งคุ้มครองเพิ่มหรือไม่

หากกเป็นฝ่ายถูก ต้องรับผิดชอบให้ทั้งหมด แล้วไปไล่เบี้ยฯเอาเอง

การซ่อมไม่ต้องรอ คู่กรณีมาคุมราคาให้ครับ

ผมส่งเอกสารใบเสนอราคาค่าของไปให้กับโบรคเกอร์ที่ทำประกันแล้วครับพี่ skirt ก็ของน้องในคลับครับ แต่ทางโบรคเกอร์บอกประมาณว่า ประกันคุ้มภัยแจ้งว่าตัว skirt ทางผมไม่ได้แจ้งเค้า เค้าเลยต้องส่งใบเสนอราคาให้กับประกันคู่กรณีคุมราคาครับ ทำให้ต้องรอทางโน้น ผมก็เลยลองแหย่ๆ ไปว่าปกติมันมีประกันชุดแต่ง 20000 อยู่มันจำเป็นต้องแจ้งด้วยเหรอ ทางโบรคเกอร์ก็บอกแต่ว่าทางผมไม่ได้แจ้ง อันที่จริงเสาร์นี้ของน่าจะเสร็จแล้วเพราะเอารถไปเทียบสีไว้ สงสัยคงต้องออกเงินไปก่อน

แนะนำ คู่กรณีเป็นประกันของที่ไหน เข้าไปที่นั่นครับ เดินเอกสารเองเลยครับ เร็วกว่า

ตัดเรื่องประกันของเราออกไปก่อนครับ..

คิดง่ายๆ หากรถเราไม่มีประกัน ... ยังงัยเค้าก็ต้องจ่าย เพราะเราไม่ผิด แต่งมาเท่าไหน ก็ต้องจ่าย (ตามจริง)

จ่ายไม่ครบ ก็ต้องฟ้องศาล เพราะเราไม่ผิด

แล้วถ้ามีประกัน ..ประกันของเราเองดันเรื่องมากก็ผิดหน้าที่ละ..

ประกันคุยกับประกันในกรณีตกลงกันไม่ได้ ..

ประกันเป็นตัวแทนในการเจรจา หากฝ่ายเราเป็นคนงี่เง่าเอง..

คงต้องถามมันว่า ฉานจะจ่ายค่าประกันกะแกทามมาย..

ทั้งนี้้ ทั้งนั้น ..ต้องไม่เกินตามวงเงินที่ในกรมธรรม์ระบุไว้ครับ

..ไปชน ferrari ซ่อม 7 แสน ..ในกรมธรรม์รับผิดชอบ 3 แสน อีก 4 แสนคนผิดก็ต้องจ่าย

หน้าที่ของประกันฝ่ายเราคือ ชดเชย สินไหม ค่าซ่อมแทนเรา หากเราเป็นฝ่ายผิด

ถ้าเราถูก ประกันฝ่ายเราไม่ต้องยุ่ง..เดี๋ยวเสียเรื่อง

แนะนำ คู่กรณีเป็นประกันของที่ไหน เข้าไปที่นั่นครับ เดินเอกสารเองเลยครับ เร็วกว่า

ตัดเรื่องประกันของเราออกไปก่อนครับ..

คิดง่ายๆ หากรถเราไม่มีประกัน ... ยังงัยเค้าก็ต้องจ่าย เพราะเราไม่ผิด แต่งมาเท่าไหน ก็ต้องจ่าย (ตามจริง)

จ่ายไม่ครบ ก็ต้องฟ้องศาล เพราะเราไม่ผิด

แล้วถ้ามีประกัน ..ประกันของเราเองดันเรื่องมากก็ผิดหน้าที่ละ..

ประกันคุยกับประกันในกรณีตกลงกันไม่ได้ ..

ประกันเป็นตัวแทนในการเจรจา หากฝ่ายเราเป็นคนงี่เง่าเอง..

คงต้องถามมันว่า ฉานจะจ่ายค่าประกันกะแกทามมาย..

ทั้งนี้้ ทั้งนั้น ..ต้องไม่เกินตามวงเงินที่ในกรมธรรม์ระบุไว้ครับ

..ไปชน ferrari ซ่อม 7 แสน ..ในกรมธรรม์รับผิดชอบ 3 แสน อีก 4 แสนคนผิดก็ต้องจ่าย

หน้าที่ของประกันฝ่ายเราคือ ชดเชย สินไหม ค่าซ่อมแทนเรา หากเราเป็นฝ่ายผิด

ถ้าเราถูก ประกันฝ่ายเราไม่ต้องยุ่ง..เดี๋ยวเสียเรื่อง

ขอบคุณครับพี่ หนุ่ย เดี๋ยวขอดูสถานะการณ์ก่อนครับ ช้าแต่จ่ายก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเรื่องมากเดี๋ยวค่อยว่ากันครับผม

อุปกรณ์ตกแต่งเพิมเติม หากไม่ได้แจ้งให้บริษัทประกันภัยที่เราทำคุ้มครอง บริษัทประกันของเราปฏเสธความรับผิดชอบได้

แต่ในกรณีที่เกิดเหตุเป็นฝ่ายถูก เราสามารถเรียกร้องกับบริษัทประกันภัยของคู่กรณี ตรงนี้เราต้องกระทำด้วยตนเอง เนื่องจากการประกันคำจุล

ไม่สามารถไปเรียกร้องแทนในส่วนที่ไม่ได้คุ้มครองได้ (ไม่ใช่บริษัทของเราไม่ทำให้) บริษัทประกันภัยของแท็กซี่ ส่วนมากมากเป็นกลุ่มซีที่เน้นเบี้ยถูก

ดังนั้น ไม่ควรไปเสี่ยงในอู่ของคู่กรณี หากบริษัทคุ้มภัยช่วยคุมราคา และดำเนินการให้ ถือว่าเขาช่วยทำมากกว่าหน้าที่ครับ

ขอให้รถกลับมาหล่อไวๆครับ ผมกำลังจะต่อประกันใหม่เตรียมแจ้งเรียบร้อยแล้วเหมือนกันครับ กันไว้ก่อน

ยังไงก็ต้องเคลมน่ะครับ...มันคุ้มครองทุกๆอย่างในรถอยู่แล้วน่ะ...

หากยังติดขัดไม่ราบรื่น โทรมาคุยกันได้ครับ 086-327-8778 เม้งครับ

ขอบคุณมากครับพี่เม้ง เดี๋ยวผมรอดูอีกสักนิดครับผม รถไม่เป็นอะไรใช้งานได้ตามปกติครับ

• 3 weeks later...

ชัดเจน มีประโยชน์มากเลยกระทู้นี้

แล้วถ้าเค้าชนเรา แล้วเค้าหนีล่ะครับ เราตามจับไม่ได้ซะด้วย ทำไงอ่ะครับ

ชัดเจน มีประโยชน์มากเลยกระทู้นี้

แล้วถ้าเค้าชนเรา แล้วเค้าหนีล่ะครับ เราตามจับไม่ได้ซะด้วย ทำไงอ่ะครับ

จริงๆ อย่างแรกพอโดนชนแล้ว ดูทะเบียน รุ่น จำสถานที่และเวลาเกิดเหตุไว้ก่อนเลยครับ แล้วโทรแจ้งประกัน เพราะไม่มีข้อมูลพวกนี้แล้วแจ้งประกัน เราจะกลายเป็นไม่มีคู่กรณี แล้วเสียประวัติน่ะครับ

จริงๆ อย่างแรกพอโดนชนแล้ว ดูทะเบียน รุ่น จำสถานที่และเวลาเกิดเหตุไว้ก่อนเลยครับ แล้วโทรแจ้งประกัน เพราะไม่มีข้อมูลพวกนี้แล้วแจ้งประกัน เราจะกลายเป็นไม่มีคู่กรณี แล้วเสียประวัติน่ะครับ

ควรจดทะเบียนครับ ถ้าจดไม่ทัน เท่ากับไม่มีคู่กรณ๊ ก็อาจโดนเรียกเก็บส่วนร่วม 1,000 บาทได้ครับ และเสียประวัติด้วยครับ

• 4 weeks later...

จากวันที่โพสจนถึงตอนนี้ ทางคู่กรณียังไม่โอนเงินมาให้ครับ ลีลาเหลือร้ายทั้งคู่ แต่วันก่อนโบคเกอร์ที่ทำประกันโทรมาแจ้งข่าวคาดว่าจะได้อาทิตย์นี่น่ะ

ของผมแจ้งไปแล้วว่าใส่ชุดแต่งมา จะให้มาถ่ายรูปแต่บอกว่าไม่เป็นไรก็ซ่อมไม่เกิน 20000 อยู่ดี ยังงี้จะเป็นอะไรไหมครับ

เอาใจช่วยครับ

ผมเองก็แต่งรอบคัน ไฟหน้า ไฟท้าย และอีกมากมาย

แต่แจ้งประกันเพิ่มเติมเรียบร้อย โดน เบี้ยเพิ่มไป หลายพันอยู่แต่สบายใจคร๊าบ

ของผมแจ้งไปแล้วว่าใส่ชุดแต่งมา จะให้มาถ่ายรูปแต่บอกว่าไม่เป็นไรก็ซ่อมไม่เกิน 20000 อยู่ดี ยังงี้จะเป็นอะไรไหมครับ

ซ่อมไม่เกิน 20,000 ต่อครั้ง อาจได้ทั้งดีและไม่ดี ขึ้นอยู่กับการตีความของบริษัทประกัน เช่น

ถ้ามาดี ทุกครั้งที่มีการซ่อมไม่เกิน 20,000 บริษัทมจะจ่าย ส่วนตัวผมมองว่าโอกาสแบบนี้มีน้อย

ถ้ามองร้าย เขาจะให้แจงรายละเอียดขอองแต่งทั้งหมดเป็นต่อชิ้น ถึงตอนนั้นจะปวดหัวได้ไม่เต็มครับ

ข้อเสนอแนะ หากมีการแต่งเพิ่มเติม และต้องการดูแลใกล้ชิด แนะนำว่าลงรายละเอียดแบบเน้น ๆ ปัญหาตามมาจะน้อยกว่า เมื่อมีเคลมครับ

พี่เม้งครับ แล้ว ถ้าติดมาตอนออกศูนย์ แล้ว พนักงานมาถ่ายรูป ไว้ ทั้งหมด พวกตัดหมอก พวกรอบคัน พวกเบาะหนัง ฟิล์ม

ถือว่า ครอบคุลมไหมครับ เพราะผมเองก็จะต่อ แต่กะราคาให้ไม่ได้

หรือต้องชี้ชัดเจนไปเลยครับ