Jump to content

Recommended Posts

พี่เกรียงใช้  เบรคเดิมกับจาน 320 ขอบผ้าเบรคเหลือเยอะหรือป่าวครับ  

แต่ถ้าหากว่าผมใช้ล้อ 16ตัว ลาย5 ก้าน แต่อยากอัพจาน  ให้ใหญ่ขึ้น แต่ไม่เกิน 300mm.

ผมสอบถามไป run-stop บอกว่าไม่มีทำครับ ต้องเป็นขนาด 320 เท่านั้น ซึ่งก็ต้องไปเปลี่ยนล้ออีกเป็นขอบ 17 ครับ

--------------------------------------------------------------

ของ Odyssey  ตัวจาน สอบถามไปยังคนที่เคยติดตั้งเขาบอกว่า min. อยู่ที่ 26mm. ถ้าใช้ไปนานๆ เนื้อจานมันน้อยลงจะเป็นอะไรหรือป่าวอ่ะคับ เพราะเห็นเวลาเปลี่ยนจาน Odyssey จะเจียรหน้าจานเพื่อปรับสภาพผิวจานเบรคใหม่ครับ

จากภาพคือจุดที่กังวลอ่ะครับพี่เกรียง  จากลูกศรคือขนาดของความหนาเนื้อเหล็ก  ซึ่ง26mm. นั้นคือวัดรวมช่องตรงกลางด้วยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ผ้าเบรคเดิมใส่กับจาน 320 ความโค้งของผ้าเบรคจะไม่พอดีกับจาน 320 ผ้าเลยเหลือขอบตรงกลางๆประมาณ 2-3 มิลอะครับ

Runstop ทำแต่จานขนาดเดิม ไม่ก็ขยายเป็น 320 ไปเลยครับ ไม่มีขนาดตรงกลาง ถ้าจะเอา 320 ก็ต้องใส่ 17 อย่างที่บอก

ความหนาของจานมีผลต่อความแข็งแรงครับ ถ้าจานบางมากๆมันจะไม่แข็งแรงอาจจะทำให้คดหรือแตกได้ครับ ปกติก็เจียได้ประมาณ 2 ครั้ง ซึ่งเต็มที่ก็ประมาณ 2 มิลครับ ดังนั้นความหนาของจานตอนได้มาก็มีผลนะครับ เพราะถ้าต้องเจียออกก็ต้องมั่นใจว่ายังเหลือพอครับ แต่ถ้าเจียแล้วไม่มีปัญหาอะไรก็ใช้ได้ยาวๆเลยครับ ถ้า Spec ของ Odyssey บอกว่า min 26mm แล้ววัดได้ 26mm พอดี ก็ไม่น่าใช้แล้วละครับ ว่าแต่เต็มๆมันกี่ มม อะครับ

• Replies 61
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ผ้าเบรคเดิมใส่กับจาน 320 ความโค้งของผ้าเบรคจะไม่พอดีกับจาน 320 ผ้าเลยเหลือขอบตรงกลางๆประมาณ 2-3 มิลอะครับ

Runstop ทำแต่จานขนาดเดิม ไม่ก็ขยายเป็น 320 ไปเลยครับ ไม่มีขนาดตรงกลาง ถ้าจะเอา 320 ก็ต้องใส่ 17 อย่างที่บอก

ความหนาของจานมีผลต่อความแข็งแรงครับ ถ้าจานบางมากๆมันจะไม่แข็งแรงอาจจะทำให้คดหรือแตกได้ครับ ปกติก็เจียได้ประมาณ 2 ครั้ง ซึ่งเต็มที่ก็ประมาณ 2 มิลครับ ดังนั้นความหนาของจานตอนได้มาก็มีผลนะครับ เพราะถ้าต้องเจียออกก็ต้องมั่นใจว่ายังเหลือพอครับ แต่ถ้าเจียแล้วไม่มีปัญหาอะไรก็ใช้ได้ยาวๆเลยครับ ถ้า Spec ของ Odyssey บอกว่า min 26mm แล้ววัดได้ 26mm พอดี ก็ไม่น่าใช้แล้วละครับ ว่าแต่เต็มๆมันกี่ มม อะครับ

ขอบคุณมากครับพี่เกรียง ผมกลัวเรื่องของความแข็งแรง  ถ้ามันอยู่ที่ min. กลัวมันจะคดต้องไปหาจานใหม่อีก  แต่ดูจากในคลับ EG เขาว่าสามารถใช้จานเบรคของ Accord G8 ได้ครับ  ขนาดเท่ากันพอดีเลย  สำหรับจานใหม่อยู่ที่ 28mm. ครับ

ขออนุญาติลง Detail นะครับ

Brake Disc Thickness [mm] : 28

▪ Brake Disc Type : Internally Vented

▪ Centering Diameter [mm] : 64,2

▪ Diameter [mm] : 300

▪ Height [mm] : 46,1

▪ Minimum Thickness [mm] : 26

▪ Number of Holes : 5

▪ Supplementary Article/Supplementary Info 2 : With screws

ขอบคุณมากครับพี่เกรียง ผมกลัวเรื่องของความแข็งแรง  ถ้ามันอยู่ที่ min. กลัวมันจะคดต้องไปหาจานใหม่อีก  แต่ดูจากในคลับ EG เขาว่าสามารถใช้จานเบรคของ Accord G8 ได้ครับ  ขนาดเท่ากันพอดีเลย  สำหรับจานใหม่อยู่ที่ 28mm. ครับ

Brake Disc Thickness [mm] : 28

▪ Brake Disc Type : Internally Vented

▪ Centering Diameter [mm] : 64,2

▪ Supplementary Article/Supplementary Info 2 : With screws

ก็ตามอย่างที่ว่าเลยครับ เจียรได้เต็มที่ก็ 2 มม ถ้าจานหนา 26 แล้วไม่ควรเอามาใช้เลยครับ

เท่าที่เห็นมาจาน odyssey มี 2 รุ่น ต่างกันตรงความกว้างของครีบระบายความร้อนนี่แหละครับ แต่หนารวมเท่ากัน แต่อย่างที่พี่เกรียงบอกเลยว่าถ้าเหลือ 26 ก็เตรียมหาจานใหม่มาใช้ดีกว่า

ของผมตอนใส่เหลือเกือบ 27 หลังเจียร แต่ก็เริ่มหาข้อมูลจานชุดต่อไปไว้เหมือนกัน

ยังอยากได้จานจากญี่ปุ่นมากกว่าเพราะเนื้อจานดีกว่าในไทยพอสมควร เผลอๆหามือ 2 สภาพสวยได้ 2 ชุดเลย เมื่อเทียบกับมือ 1 ไทย

จริงๆก็อยากไปใช้พวกจาน EBC แต่ราคาโหดหลายๆ ราคาเท่ากันผมยอมหาจานเปลี่ยนได้หลายชุดเลย คุ้มกว่า

ผมมองว่าการใช้งานปกติผมไม่ได้ใช้เบรคหนักถี่ๆขนาดนั้น จานตัวนี้สามารถที่จะทนได้ในกรณีที่มีการเบรคหนักๆเป็นครั้งคราว และผ้าที่ผมใช้ก็ไม่ได้ทนร้อนสูงมาก จึงแมตช์กันทั้งผ้าเบรคและจานเบรค

แต่ถ้าขาซิ่งจี้ติด เบรคแรง ถี่บ่อยๆ อันนี้ผมว่าควรจะเปลี่ยนไปใช้ผ้า 800 พรัอมกับจานที่ทนนี้ร้อนได้มากกว่านี้ ไม่งั้นอาจเจอเหตุการณ์เฟดเอาได้ง่ายๆ และจานคดง่ายด้วย

ปล.แต่รอบหน้ากะจะเปลี่ยนไปใช้ผ้า NAP คิดว่าน่าจะเบรคดีขึ้นกว่านี้ และ"กินจาน"แน่ๆ 555

ขอบคุณมากครับพี่เกรียง ผมกลัวเรื่องของความแข็งแรง ถ้ามันอยู่ที่ min. กลัวมันจะคดต้องไปหาจานใหม่อีก แต่ดูจากในคลับ EG เขาว่าสามารถใช้จานเบรคของ Accord G8 ได้ครับ ขนาดเท่ากันพอดีเลย สำหรับจานใหม่อยู่ที่ 28mm. ครับ

อันนี้จาน brembo ที่มาใช้แทน OEM ใช้มั้ยครับ

ถ้าใช่ก็น่าสนใจ แต่ยังไม่มีข้อมูลทางวัสดุที่เอามาทำเลย

หาข้อมูลเพิีมต่อ ^^

อันนี้จาน brembo ที่มาใช้แทน OEM ใช้มั้ยครับ

ถ้าใช่ก็น่าสนใจ แต่ยังไม่มีข้อมูลทางวัสดุที่เอามาทำเลย

หาข้อมูลเพิีมต่อ ^^

ใช่เลยครับ งาน brambo

ผมใช้ผ้าเบรค ebc แดง กับจานเดิม เบรคหนักๆ ไป สี่ห้าทีเฟดเลย ไม่รู้ว่าเป็นที่จาน (จานเดิมๆ) หรือผ้าเบรค

ตอนแรกจะเอา ebc เหลือง แต่ของหมด ก็เลยเอาสีแดงมา สเปคก็เคลมไว้ ทนได้ 500 องศา ฝุ่นน้อย แต่ใช้จริงฝุ่นเยอะมาก

ก่อนหน้านี้ใช้ผ้าของ ATS AR-800 ไม่เคยเฟด แต่กินจานเยอะ

ตอนเริ่มเปลี่ยน

หลังใช้งาน ทำ Bed-in ตามคู่มือทุกอย่าง สภาพตามที่เห็นข้างล่าง

ผมใช้ผ้าเบรค ebc แดง กับจานเดิม เบรคหนักๆ ไป สี่ห้าทีเฟดเลย ไม่รู้ว่าเป็นที่จาน (จานเดิมๆ) หรือผ้าเบรค

ตอนแรกจะเอา ebc เหลือง แต่ของหมด ก็เลยเอาสีแดงมา สเปคก็เคลมไว้ ทนได้ 500 องศา ฝุ่นน้อย แต่ใช้จริงฝุ่นเยอะมาก

ก่อนหน้านี้ใช้ผ้าของ ATS AR-800 ไม่เคยเฟด แต่กินจานเยอะ

ตอนเริ่มเปลี่ยน

หลังใช้งาน ทำ Bed-in ตามคู่มือทุกอย่าง สภาพตามที่เห็นข้างล่าง

สีของจานเปลี่ยนไปขนาดนี้เลยเหรอครับ

สีของจานเปลี่ยนไปขนาดนี้เลยเหรอครับ

ใช่ครับ จะเปลี่ยนออกก็เสียดายตังค์ ตั้งสี่พันเจ็ด เพิ่มเงินอีกพันไปเอา ats เหมือนเดิมคุ้มกว่าเยอะ

ใช่ครับ จะเปลี่ยนออกก็เสียดายตังค์ ตั้งสี่พันเจ็ด เพิ่มเงินอีกพันไปเอา ats เหมือนเดิมคุ้มกว่าเยอะ

สี่พันสี่ ถ้าสีเหลืองสี่พันเจ็ด

สี่พันสี่ ถ้าสีเหลืองสี่พันเจ็ด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ราคาแรงเอาเรื่องเหมือนกัน

• 2 weeks later...

เสียซ้ำเสียซ้อนแรงบีบแคลิปเปอร์มีเท่าเดิมจะไปอยู่เท่าเบรค4potผ้าเบรคธรรมดาไม่ได้มันต่างกันไกล