Jump to content

Recommended Posts

ขอ ท้าวความหน่อยนะครับ :D

คือว่าผมใช้ FD อยู่แล้วพอดีไปเปลี่ยนล้อจากขอบ 16" มาเป็น 17"

แล้วมันเกิดอาการเหมือนกับว่าเบรคยากขึ้นกว่าเดิม

แบบว่าระยะเบรคเยอะขึ้น ขับมาต้องเบรคตั้งแต่ไกล

พอจะทราบวิธีแก้ขั้นต้นไหมครับถ้าไม่เปลี่ยนจานเบรค ^^"

ขอบคุณมากครับ ^_^

• Replies 61
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ถ้าไม่เปลี่ยนจาน ก็ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคครับ

มีผ้าเบรครุ่นไหนแนะนำไหมครับที่ คุณภาพดี แล้วไม่กินจานเบรค ^^

ตอนนี้ เท่าที่ลองใช้งาน และไม่กินจานมี 2 ตัว ที่ผมเคยใช้คือ

Mu-spec และ hi-soft premium

2 ตัวนี้ คนละนิสัยกัน

แต่ ที่คล้ายกันคือ ไม่กินจาน และจานเบรคเงางาม

เปลียนจากล้อ 16" มาเป็น ล้อ 17" แล้วอาการเบรคไม่อยู่มันรู้สึกได้ชัดขนาดมาสอบถามวิธีแก้เลยหรอ จริงๆแล้ว ล้อจะขอบอะไรก็แล้วแต่ ถ้าเป็น FD เรา ระบบเบรคเดิมๆไม่เพียงพอกับรถรุ่นนี้อยู่แล้ว ปัญหามันอาจจะมาจากยางขอบ 17" เส้นใหม่มันไม่เกาะถนนหรือเปล่าครับ ยางที่ไม่เกาะถนนมันมีผลกับระยะเบรค อัตตราการเหยียบเบรคของเราด้วย (ถ้ายางที่เกาะถนนไม่ดี มันจะทำให้เราไม่ค่อยกล้าที่จะลงแรงไปที่แป้นเบรคทำให้เรารู้สึกว่า ระยะเบรคเรายาวขึ้น)

ตอนนี้กำลังลอง N sport 500 อยู่ เหมือนฝุ่นจะน้อยกว่า muspec แต่หนึบกว่า muspec ราคาสูงกว่า แต่ไม่รู้กินจานหรือเปล่าเพิ่งเคยใช้ 

ตอนนี้กำลังลอง N sport 500 อยู่ เหมือนฝุ่นจะน้อยกว่า muspec แต่หนึบกว่า muspec ราคาสูงกว่า แต่ไม่รู้กินจานหรือเปล่าเพิ่งเคยใช้ 

เคยใช้ N500 ครับ กินจานน้อยครับ แต่หลังๆ เบรคแรงๆแล้วเอาไม่อยู่เลยต้องเปลี่ยนเป็น NAP กินจานกระจายเลยครับพี่ แต่หัวทิ่ม 555

Muspect เลยครับเบรคมั่นใจขึ้นเยอะ จานเบรคเงางาม แต่ต้องทำใจเรื่องฝุ่นเยอะหน่อยนะครับ

เคยใช้ N500 ครับ กินจานน้อยครับ แต่หลังๆ เบรคแรงๆแล้วเอาไม่อยู่เลยต้องเปลี่ยนเป็น NAP กินจานกระจายเลยครับพี่ แต่หัวทิ่ม 555

แต่ผมไม่ใช้เบรคเดิม ผมใช้เบรค 4 pot อยู่ คิดว่าน่าจะเอาอยู่ละครับ  :D

แต่ผมไม่ใช้เบรคเดิม ผมใช้เบรค 4 pot อยู่ คิดว่าน่าจะเอาอยู่ละครับ  :D

555 ผมก็ 4 pot ครับ พอจริงๆ แล้ว 500 ไม่อยู่ครับ แต่ตอนนี้ไม่ขับเร็วแล้ว กลัวโดนจับ

ลองขยับเป็นผ้าเบรคดีๆก่อนครับ หากยังไม่พอใจก็ขยับมาใส่จานขยายเพิ่ม แค่นี้ก็น่าจะโอนะครับ ถ้ายังไม่พอก็ 4 พอท ไปเลย

ลองขยับเป็นผ้าเบรคดีๆก่อนครับ หากยังไม่พอใจก็ขยับมาใส่จานขยายเพิ่ม แค่นี้ก็น่าจะโอนะครับ ถ้ายังไม่พอก็ 4 พอท ไปเลย

ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูก่อนครับ.

ถ้ายังไม่พอใจหรืออยากใส่หล่อ ก็ลองปั๊มตัวใหญ่ หรือ จานขยาย ครับ

ล้อใหญ่ขึ้น หนักขึ้น ระยะเบรคก็ต้องเพิ่มขึ้น เพราะ Rotation mass มันเพิ่ม คงต้องอัพเกรดระบบเบรค

ผ้าเบรค ดูจะเป็นทางเลือกที่ดี

ผลกระทบน้อยที่สุดและประหยัดที่สุดครับ

จานเบรคขยายก็น่าสนใจ เพราะเบรคดีขึ้น

แล้วยังช่วยเพิ่มความสวยเพราะจานเต็มกว่า

แต่ก็มีผลเสีย คือ เพิ่มน้ำหนักครับ

ตามที่ข้างบนแนะนำเลยคับ

1.เปลี่ยนผ้าเบรคก่อน มีหลากหลายมากๆ

2.เพิ่มจานขยายเข้าไปอีก 1.8 ปั๊มเดิมใส่ 320mm ถ้า 2.0 เต็มที่ได้ 330mm

3.ถ้ายังเอาไม่อยู่ ต้องเปลี่ยนปั๊มละคับ งบบานปลายอีก แต่เบรค 2.0 + ผ้าเบรคดีๆ ก็เปนอีกทางเลือกที่ประหยัดคับ เอาอยู่เหมือนกัน

***ลองตัดสินใจดูนะคับ เพราะพวกที่มาตอบมั่วๆแบบไม่รู้จิง มีปะปนเข้ามาด้วย

555 ผมก็ 4 pot ครับ พอจริงๆ แล้ว 500 ไม่อยู่ครับ แต่ตอนนี้ไม่ขับเร็วแล้ว กลัวโดนจับ

โอ้ว คนนี้รถแรงจริงๆ  :lol:   เปลี่ยนคราวหน้าต้องลอง N800 ดูมั่งละ  :P

โอ้ว คนนี้รถแรงจริงๆ  :lol:   เปลี่ยนคราวหน้าต้องลอง N800 ดูมั่งละ  :P

ไม่แรงครับพี่ รถเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย วิ่งเท่าที่มันวิ่งได้อย่างปลอดภัย ใช้ NAP อยู่ครับ N800 แพงเกิ้นน

ขออนุญาต จขกท.นะครับ

ขอคำปรึกษาเพิ่มด้วยครับ

รถผม 1.8MC  Max ขอบ 16"

จะใช้ชุดเบรก+จาน ของ 2.0 เอามาใส่ใน 1.8 ได้หรือปล่าวครับ

ขออนุญาต จขกท.นะครับ

ขอคำปรึกษาเพิ่มด้วยครับ

รถผม 1.8MC  Max ขอบ 16"

จะใช้ชุดเบรก+จาน ของ 2.0 เอามาใส่ใน 1.8 ได้หรือปล่าวครับ

ใส่ได้สบาย ใหญ่ขึ้นกว่า 1.8 เล็กน้อย เบรคดีขึ้นครับ

ผมล้อเดิม 16"   Mu Spec ทำผมเหวอหลายรอบละ  ผมก็มองๆ  N500 อยู่เหมือนกันครับ

แต่สงสัยว่า N500 ของ N Sport กับ B-Spec ของ Project MU ต่างหรือเหมือนกัน อย่างไรบ้างครับ

แผนอนาคตผมก็จะเปลี่ยน 17" เหมือนกัน 

ใส่ได้สบาย ใหญ่ขึ้นกว่า 1.8 เล็กน้อย เบรคดีขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับ  : )

แล้วผ้าเบรกเดิมที่ติดมาของ 2.0 เป็นเกร็ดเดียวกันกับ 1.8 หรือป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ  : )

แล้วผ้าเบรกเดิมที่ติดมาของ 2.0 เป็นเกร็ดเดียวกันกับ 1.8 หรือป่าวครับ

เกรดไม่ทราบจริงๆ แต่คาดว่า

จะ OEM จากที่เดียวกัน ที่ต่างกันแน่ๆ

คือขนาดของผ้าเบรคครับ

ผ้าเบรคศูนย์ เบรคหนักๆ บ่อยๆ

ระวังเป็นไก่ย่างนะครับ

ควันออกจากเบรคโขมง

ยังกะย่างไก่หลอนเลยล่ะ 555+++ 

ป.ล.ถ้าเจอก็ไปขับวนชีลๆ ซักพัก

ให้มันหายร้อนก่อนนะครับ อย่าจอดทันที

เกรดไม่ทราบจริงๆ แต่คาดว่า

จะ OEM จากที่เดียวกัน ที่ต่างกันแน่ๆ

คือขนาดของผ้าเบรคครับ

ผ้าเบรคศูนย์ เบรคหนักๆ บ่อยๆ

ระวังเป็นไก่ย่างนะครับ

ควันออกจากเบรคโขมง

ยังกะย่างไก่หลอนเลยล่ะ 555+++ 

ป.ล.ถ้าเจอก็ไปขับวนชีลๆ ซักพัก

ให้มันหายร้อนก่อนนะครับ อย่าจอดทันที

O.K. เลยครับ ผมคงต้องหาผ้าเบรคใหม่มาแทนซะแล้ว

แล้วน้ำมันเบรกของศูนย์จะใช้ดีอยู่หรือปล่าวครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนเป็น DOT4 ด้วย

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ.