Jump to content

เปลี่ยนชุดแต่ง หรือ เดินท่อใหม่ก่อนดี

Recommended Posts

สงสัยว่า เปลี่ยนชุดแต่ง หรือ เดินท่อใหม่ อันไหนควรทำก่อนครับ ถ้างบประมาณทำสองอย่างพร้อมกันไม่ได้

1. เปลี่ยนชุดแต่งก่อน ใช้ท่อเดิม : ไม่สวยงาม

2. เดินท่อใหม่ พอเปลี่ยนชุดแต่งต้องไปจัดวางให้ลงตัวอีกทีหรือเปล่า

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ต้องถามว่าเดินท่อใหม่นี่คือจะเดินเเบบไหนคับ ถ้าเปลี่ยนเเค่หม้อพักปลาย

ถ้าใส่ชุดเเต่งทีหลังเเล้วมันติดต่อก็เเค่เเก้หูยึดท่อใหม่ก็จบครับรถผมก็เพิ่งเเก้

หูยึดท่อมาใหม่เพราะเปลี่ยนใส่กันชน type r

ถ้าจริงๆก็ต้องทำพาร์ทก่อนจะได้รู้ว่ารูท่อไอเสียออกตรงไหน

หลังจากนั้นก็ไปร้านท่อ ค่อยทำท่อ

ไม่ทราบว่าจะใส่พาร์ทอะไรเหรอครับ ถ้าพาร์ทไลน์ Type-R ใช้ท่อเดิมก็ได้ ไปแก้หูหรือแปลงหน้าแปลนก็จบ 

เล็งๆไว้ Tyre R , MTR, J's racing ครับ ไม่ทราบว่าท่อเดิม สามารถใส่ได้หรือเปล่า แบบไม่ไปรบกวนชุดแต่ง

ชุดแต่งเหล่านี้ กันชนหลังพื้นฐานต้องเป็น type r ก่อนครับ ซึ่งตำแหน่งพักปลายท่อไอเสียจะไม่ตรงกับกันชนท้ายเดิมๆแน่นอนครับ....

ท่อก่อน ชุดแต่งมาที่หลังคับ

ถ้าใส่ชุดแต่งแต่ใสท่อเดิมมันไม่ค่อยเข้าเท่าไรคับ

เล็งๆไว้ Tyre R , MTR, J's racing ครับ ไม่ทราบว่าท่อเดิม สามารถใส่ได้หรือเปล่า แบบไม่ไปรบกวนชุดแต่ง

ถ้าเอาแบบขันน็อตเลยไม่ได้ครับ

เพราะชุดแต่งที่บอกจะใส่กันชนหลัง Type-R

ซึ่งรูท่อไอเสียจะอยู่เยื้องไปทางขวากว่าจุดเดิมครับ

แต่สามารถแก้ได้ โดยพอใส่ชุดแต่งเสร็จ ท่อจะใส่ไม่ได้

ก็ขับไปร้านท่อให้แปลงจุดยึดหรือหน้าแปลนเอาครับ 

ถ้าทำชุดแต่งก่อน คงทำได้ไม่รอบคันนะครับ คงต้องเก็บกันชนหลังไว้ให้ใส่กับท่อเดิมแล้วยังดูดีอยู่ หรือไม่ก็อาจจะเลือกใช้กันชนหลังที่ไม่เดิม เช่นพวก Hyper Race ซึ่งอาจจะไม่ค่อยนิยมสักเท่าไรครับผม :D

ผมเริ่มจากท่อก่อนครับ วิ่งดีกว่าเดิมด้วย ขับสนุก พาร์ทไว้ทีหลัง เอฟดี เดิมๆมาก็หล่อมาระดับนึงแล้วสำหรับผมนะครับ :D

แต่สุดท้ายก็อยู่ที่คุณพี่นั่นแหละครับ ว่าชอบแบบไหนหรือจะให้ดี เก็บเงินแล้วจัดที่เดียวทั้งท่อ ทั้งพาร์ท  อดทนหน่อยแต่ออกมาทีเดียวหล่อเลย  :)

ถ้ากันชน Type R พอจะยัดๆ ท่อเดิมได้ครับ

เห็นด้วยครับ เพราะถ้าเปลี่ยนท่อก่อน พอใส่กะกันชน type r ต้อง แปลงหน้าแปลนเพื่อเลื่อนตำแหน่งท่อให้ตรงกับกันชน type r อีกครับ

ผมเพิ่งแก้ตำแหน่งท่อวันนี้เลยครับ(พอดีทำท่อเสร็จ แล้วนึกอยากลองเคลมชุดแต่งกับประกันดูแล้วได้) แนะนำใส่ชุดแต่งก่อนทำท่อครับ จะได้ไม่ต้องไปร้านท่อสองรอบแบบผมครับ

ผมเพิ่งแก้ตำแหน่งท่อวันนี้เลยครับ(พอดีทำท่อเสร็จ แล้วนึกอยากลองเคลมชุดแต่งกับประกันดูแล้วได้) แนะนำใส่ชุดแต่งก่อนทำท่อครับ จะได้ไม่ต้องไปร้านท่อสองรอบแบบผมครับ

ถูกต้องนะค้าบ